[Funland] Ký ức của một Ofer về đời lính, về đồng đội, về những trận đánh ở chiến trường K, về quá khứ và về cuộc sống hiện tại.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
…Gã mừng rú lên: “Thằng Long…thằng Long “Polpot” còn sống mày ơi…”. Thằng Đực chĩa AK lên trời bắn: “tằng tằng tằng…tằng tằng tằng…”. Cách để AK ở chế độ liên thanh nhưng điểm xạ 3 viên một thì cả quân đoàn 4 có mình thằng Long xài và cũng chính nó dạy 3 thằng còn lại trong tổ cách bắn điểm xạ AK 3 phát một như vậy. Tiếng AK bắn 3 phát một cất lên như đáp trả, lần này nghe rõ có 2 khẩu AK nổ cách nhau vài giây. Vậy là 2 thằng kia còn sống, chúng nó còn sống. Gã và thằng Đực nhìn nhau thoáng mỉm cười. Tiếng bọn chỉ huy Pot dưới đồi thúc lính lao lên mỗi lúc 1 gần. Bọn lính Pot cứ leo lên lưng chừng đồi là gã lại kéo 1 loạt 12 ly 7. Bỗng bụi cây bên cạnh gã lay động, rồi cái đầu bù xù của thằng Phú “nhái” thò ra: “Đừng bắn…đừng bắn tao đây…”. Hai thằng chúng nó trèo qua các bao cát nhẩy vào chốt, chẳng kịp chào hỏi nhau, kê luôn súng lên bao cát bắn về phía bọn lính Pot. Lúc đó gã thấy thật sự ấm lưng khi cả tổ lại đầy đủ để cùng nhau tác chiến. Thằng Phú đứng không vững, mặt đỏ gay vì sốt cao, nhưng nó vẫn bình tĩnh nhả đạn về phía chân đồi…Thấy trời đã nhá nhem, nhận thấy bọn Pot hình như được tăng viện thêm và thấy đã đến lúc cần rút lui, không ham đánh nữa. Gã quát thằng Đực: “Mày cõng thằng Phú, tao và thằng Long cản hậu, đi đi…”. Gã bắn nốt loạt đạn cuối, rồi cúi xuống mò xác mấy thằng lính Pot gỡ mấy trái lựu đạn quả na của Tầu. Thấy thằng nằm góc hầm phía xa bị thương khá nặng, tiện chân gã sút 1 cú thật mạnh vào giữa mặt nó, khiến nó bật ngửa ra. Thấy cạnh nó có cái xà cột bằng da cứng của Tầu, tiện tay gã đoạt luôn mà chẳng cần biết trong đó có gì. Gã rút lẫy rồi cài khẽ quả lựu đạn vào chân khẩu đại liên, tiếp đến gã vần xác 1 thằng lính Pot che lên phía trên. Thằng Long cũng bật chốt 2 trái da láng rồi tọng vào nòng 2 khẩu cối. Hai tiếng nổ “bục…bục” phát ra, vậy là nó đã vô hiệu hóa xong 2 khẩu cối. Thằng Long: “Tao đánh lạc hướng, chúng mày đưa thằng Phú về, hẹn nhau ở đồi Con Voi nhé…”. Nó quơ súng bắn thêm mấy phát rồi chạy sang bên trái quả đồi, nơi nó và thằng Phú xuất hiện lúc nãy. Khi bước ra ngoài vòng tròn được quây bằng bao cát, gã quay lại thả nốt 2 quả lựu đạn vào chốt, rồi bước đi không thèm ngó xem còn thằng nào bị thương nữa không, nhưng chắc chắn với 2 trái na đó thì khả năng thằng lính Pot nào bị thương trong chốt chắc cũng sẽ khó sống được. Thằng Đực thì cứ loay hoay mà không thể cõng nổi thằng Phú. Thằng Phú thều thào: “Tao cản cho, 2 thằng mày chạy đi”. Thằng Đực gắt lên: “Câm…”.
Những mẩu ký ức chân thực quá.
Các cụ siêu thật, em nghĩ chắc các cụ được đào tạo rất bài bản. Sử dụng được rất nhiều loại súng ....
Cụ có thể cho chúng em biết hành trang lên đường lúc đi trinh sát luồn sâu lâu ngày được không ạ?
Ví dụ vũ khí mang những gì, quân tư trang, nhu yếu phẩm như nào ....
Trân trọng./.

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Các cụ siêu thật, em nghĩ chắc các cụ được đào tạo rất bài bản. Sử dụng được rất nhiều loại súng ....
Cụ có thể cho chúng em biết hành trang lên đường lúc đi trinh sát luồn sâu lâu ngày được không ạ?
Ví dụ vũ khí mang những gì, quân tư trang, nhu yếu phẩm như nào ....
Trân trọng./.
Đào tạo thì cũng bình thường thôi bác, chủ yếu chiến trường dậy mình buộc phải biết phải sử dụng ạ :)

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com

comiki

Xe ba gác
Người OF

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Ơ, lão cựu lính đặc công ko viết về đời quân ngũ của mình mà lại đi cóp bài người khác à?
Về lính đặc công thì để anh của em bác Ngô Nghê viết (Em lớn tuổi hơn nhưng là em vì em là con của ông cậu bác Ngô Nghê). Hôm ngày vui Ngô Nghê bác không đi nên bác không biết em thôi :)

Choemxin

Xe máy
Em còm lấy chổ đọc dần. Cảm ơn cụ chủ thớt nhiều.

Nam "Chẫu"

Xe buýt
td lines

Xe điện
Rất tuyệt vời , quê tôi ra ngõ gặp anh hùng . Cảm ơn cụ thớt nhiều

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Dạ nếu được cụ trả lời giúp em về hành trang được không ạ? Em cảm ơn cụ.
Trong những mẩu chuyện em viết sẽ có hết bác nhé, về cơ bản cũng như hầu hết lính chiến trường K hành trang giống nhau thôi, không có gì khác biệt đâu :)

Chauthanh11

Xe điện
Đã là lính sang K thì một là bị giết hai là thành kẻ giết người cụ ạ. Chiến tranh mà, ranh giới giữa sống và chết chỉ 1/100 giây thôi. May mắn, phúc lớn thì về đc nhà.
Có lẽ lính K là thiệt thòi nhất cả vật chất lẫn tinh thần cụ nhỉ ? Lính biên giới phía Bắc dù có ác liệt nhưng chỉ vài km là hậu phương an toàn , còn lính K thì nguy hiểm khắp nơi .
Thời bình thì lính K cũng gần như không được nhắc đến nhiều trên các phương tiện thông tin đại chúng , cũng không có ngày lễ , ngày kỷ niệm chiến thắng như các cụ thời chống Mỹ hay đánh TQ cả .
Nếu không có mạng thì có lẽ đám hậu sinh như tụi em cũng không hình dung được hết cuộc chiến bên đó

Fightingman

Xe buýt
Kính các cụ, các mợ

Sau khi đọc Hồi ký - Lính hậu phương của lão Tiên Tửu Phú Lộc và "Những mẩu chuyện vui, buồn của cựu cựu binh" của anh angkorwat thì bao cảm xúc của người lính tưởng như lính của thời bình, nhưng lại vẫn phải dấn thân vào nơi máu đổ. Lại tràn về với em, với một người cựu binh, ý tưởng viết lại những gì mình nhớ nhen nhóm và sau đây là hồi ký, hồi ký những câu chuyện không đầu không cuối của một người lính thuộc sư đoàn bộ binh số 7 " Hồi ức người lính sư đoàn bộ số 7, sư đoàn nổi tiếng ở chiến trường K. Đã được cựu binh Lê Hiếu ghi lại, và nổi tiếng qua giọng đọc của chị Hải Yến" Nếu ai đọc hay nghe sẽ biết ít nhiều về sư đoàn này.

LẦN ĐẦU BỊ KỶ LUẬT

Tháng 4 năm 1984, sau khi mãn khóa loại ưu với quân hàm Trung sĩ tại trường hạ sĩ quan trinh sát luồn sâu gã được điều động về đại đội trinh sát luồn sâu sư đoàn bộ binh 7 (sư đoàn Bến Tre), quân đoàn 4 đang tham chiến trên mặt trận 479 trải dài qua các tỉnh sát biên giới Thailan từ Pursat, Pailin, Battambang, Poipet đến tận Anlong Veng của đất nước Chùa Tháp. Quân đoàn 4 còn được gọi là binh đoàn Cửu Long và được phong tặng “Bức tường thép miền Đông Nam bộ”. Gã về đơn vị mới và được phân cùng nhóm với thằng Đực, thằng Phú “nhái” (Lúc đó thằng Long “Polpot” chưa về tổ). Một ngày đầu tháng 5 năm 1984 nhóm gã được tung đi “thám” khu căn cứ 14 của Khmer đỏ nằm chếch Poipet 25 độ về hướng Tây Nam. Đây cũng là lần đầu tiên gã và những thằng bạn đi “thám” thực tế sau thời gian huấn luyện tại Vietnam. Mọi việc khi đi “thám” đều suôn sẻ cho đến khi trên đường trở về.
Lúc về ngang đường chợt cả 3 thằng đều ngửi thấy mùi thuốc lá Samit thơm ngào ngạt. Thời đó thuốc lá Samit từ Thailan tuồn sang cho lính Pot khá nhiều và loại thuốc lá đầu lọc đó cũng ngon hơn hẳn loại thuốc lá Sapa hay Điện Biên mà lính ta được mua phân phối hàng tháng. Cái loại thuốc lá thời bao cấp khét lẹt như lông bò và không có đầu lọc. Ba thằng lò dò tiến về phía mùi thơm của thuốc lá Samit. Vượt qua mấy bụi cây lúp xúp thì thấy trước mặt có căn nhà lá nhỏ nằm cạnh rìa 1 trảng cỏ trống. Ba thằng bọn gã nhẹ nhàng áp sát căn nhà và cẩn thận quan sát xung quanh và trong nhà. Thấy trong nhà có 1 thằng lính Pot đang nằm đung đưa trên võng, 1 thằng khác ngồi quay lưng ra cửa đang lau khẩu AK Tầu (Với lính chiến, nhất là lính trinh sát luồn sâu, bài học đầu tiên là không bao giờ được phép ngồi ở nơi trống trải không có che chắn hoặc ngồi quay lưng ra cửa để tránh bị tập kích bất ngờ). Tiếng 1 thằng nói gì đó, gã chỉ nghe được loáng thoáng có câu Sách cô (thịt bò). Tuy mới đặt chân đến đất Miên nhưng mấy thằng gã cũng đã tranh thủ học được vài câu tiếng Miên thông dụng do các bậc đàn anh đi trước dạy cho. Tất nhiên những câu chửi bậy hoặc về ăn uống dễ học hơn với những câu thăm hỏi xã giao, ngoài câu Xua sơ đây (xin chào). Có câu chuyện mà cánh lính cũ hay kể về tiếng Khmer và tiếng Việt, không biết là chuyện nghiêm túc hay chuyện hài nữa. Đại để, có một đơn vị bộ đội Vietnam trên đường hành quân qua một phum nhỏ, mùa khô trời nắng nóng, anh em hỏi dân làng: “Nước ở đâu?”. Dân ở đây không biết tiếng Việt nên có nhiều người nói “Ót-che” (không biết). Anh em ta hỏi ở đâu cũng đều được trả lời như thế. Có mấy anh em hơi bực mình: “Tức thật! Tức thật!”. Bà con Khmer nghe nói tiếng “Tức” (trong tiếng Campuchia nghĩa là nước), liền cho người đưa nước đến cho lính. Nhưng ở đây, người thì đông mà nước lại ít. Một anh lính quê khu Tư nói một câu bâng quơ: “Người “đôông” ra ri mà được từng nớ nác, thì ai uống ai nhịn đây!” (Người đông thế này mà được từng ấy nước thì ai uống ai nhịn đây). Dân nghe lính nói tiếng “đôông” (trong tiếng Campuchia “đôông” nghĩa là nước dừa), liền cho người lên hái dừa cho lính. Mỗi gia đình mang đến mấy trái, cả thôn tập trung lại được số dừa xếp thành đống. Lính ta cười hả hê, có anh chàng quê miền trong nói như tuyên bố: Uống “chết” bỏ. Bà con ở đây nghe tiếng “chết” (tiếng Campuchia “m’chếch” là chuối), tưởng lính Vietnam muốn ăn chuối, nên những buồng chuối chín lại được mang ra.........

(Tấm hình gã chụp cách đây 38 năm, năm 1984 tại thị xã Sơn Tây. Trước lúc lên đường đi chiến trường K. Tuy không nói ra nhưng trong gia đình, họ hàng, bạn bè ai cũng mặc định tấm hình đó sẽ được dùng làm ảnh thờ nếu gã đi mà không trở về)

cụ đẹp giai quá và cháu mong được lót dép hóng các bài tiếp theo ạ. Cháu là mê món này lắm, cứ quyển sách nào về chiến trường K mà xuất bản là cháu bê hết về.

angkorwat

Xe container
Người OF
Em đọc đâu đó. Hay là từ câu chuyện của cụ angkorwat thì phải. Bọn Pot nó gọi quân mình là " duôn ". Vậy " duôn " là gì hả các cụ ? . Hay nó chửi mình à...?
Nó chửi đấy. Sau này về bên Sứ quán, đi học tiếng K em cứ thắc mắc cái từ " Duôn". Tiện có thớt của cụ chủ đây em kể thêm một cách giải thích từ " Duôn" một cách hóm hỉnh của cụ chuyên gia ngoại giao:
Hôm đó, ăn cơm chiều xong mọi người ra bàn uống nước, hút thuốc. Em vớ được một ông anh Việt kiều, sinh ra và lớn lên tại K, học đến đại học ngôn ngữ tại Phnom penh và đang làm phiên dịch. Em hỏi :
- Anh S, anh biết tại sao bọn nó gọi mình là Duôn không ?
- Cái này mình cũng không hiểu lắm. Theo mình thì cũng như ta gọi họ là " Miên " thôi, chẳng có ý nghĩa gì cả. Mình gọi nó là " Miên mọi" thì nó gọi mình là " Duôn xi chhke" vậy thôi.
Có cụ Lê Đông chuyên gia Vụ tổ chức quốc tế ngồi đó, cụ LĐ liền hỏi : - Vậy nó chửi sao ? Nói đầy sư phụ giải thích cho.
- Dạ, nó chửi " Đ.M thằng Duôn"
- Trời, có vậy mà hai anh em mày không biết à ? Nghe sư phụ nói này: Hồi xưa kháng chiến chống Pháp gọi bộ đội là " Lính cụ Hồ" sang đánh Mỹ thì gọi là " Lính cụ Giáp" giờ bọn mày đánh K thì gọi là " Lính cụ Duẩn" nên nó chửi vậy cũng đúng. Tại nó nói không rõ nên thành ra " Duôn " thôi.
🤣🤣🤣

Nó chửi đấy. Sau này về bên Sứ quán, đi học tiếng K em cứ thắc mắc cái từ " Duôn". Tiện có thớt của cụ chủ đây em kể thêm một cách giải thích từ " Duôn" một cách hóm hỉnh của cụ chuyên gia ngoại giao:
Hôm đó, ăn cơm chiều xong mọi người ra bàn uống nước, hút thuốc. Em vớ được một ông anh Việt kiều, sinh ra và lớn lên tại K, học đến đại học ngôn ngữ tại Phnom penh và đang làm phiên dịch. Em hỏi :
- Anh S, anh biết tại sao bọn nó gọi mình là Duôn không ?
- Cái này mình cũng không hiểu lắm. Theo mình thì cũng như ta gọi họ là " Miên " thôi, chẳng có ý nghĩa gì cả. Mình gọi nó là " Miên mọi" thì nó gọi mình là " Duôn xi chhke" vậy thôi.
Có cụ Lê Đông chuyên gia Vụ tổ chức quốc tế ngồi đó, cụ LĐ liền hỏi : - Vậy nó chửi sao ? Nói đầy sư phụ giải thích cho.
- Dạ, nó chửi " Đ.M thằng Duôn"
- Trời, có vậy mà hai anh em mày không biết à ? Nghe sư phụ nói này: Hồi xưa kháng chiến chống Pháp gọi bộ đội là " Lính cụ Hồ" sang đánh Mỹ thì gọi là " Lính cụ Giáp" giờ bọn mày đánh K thì gọi là " Lính cụ Duẩn" nên nó chửi vậy cũng đúng. Tại nó nói không rõ nên thành ra " Duôn " thôi.
🤣🤣🤣
Em xem các clip của các bác CCB chiến trường K cũng có nhiều người hỏi Duôn nghĩa là gì thì có bác giải thích Duôn nghĩa là kẻ cướp

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Gã thấy ngạc nhiên hết sức, lần trước nó bẫy được con lợn hoang nặng gần 40 ký mà cõng ngon ơ, chẳng hiểu sao lần này cõng thằng Phú lại khó khăn đến vậy (nếu ai đã cõng bao gạo 50kg và bế 1 cháu bé sẽ thấy. Bao gạo tuy nặng, nhưng nó là vật chết, chỉ nặng nhưng dễ cõng.

Còn em bé chỉ độ chục ký nhưng bé cứ giẫy, đạp thì rất khó để bế). Con lợn nó giẫy mạnh như vậy mà nó cõng có sao đâu? Đã vậy thái độ nó nói với thằng Phú, thằng bạn chiến đấu vào sinh ra tử rất cục súc. Nó quay sang: “Hay mày cõng nó đi”. Gã vừa vòng tay qua cõng thằng Phú thì nó nói nhanh và gấp gáp: “Mày đưa nó về nhé! Tao theo thằng Long”, nói xong nó băng nhanh xuống trảng cỏ đuổi theo về hướng thằng Long “Polpot” vừa chạy. Lúc này thì gã đã hiểu, nó cố tình làm vậy để ở lại đánh lạc hướng cho gã và thằng Phú thoát thân...

Nghĩ đến đó mà nước mắt gã trào ra. Thằng Phú thẫn thờ: “Sao chúng mày làm vậy, cứ để tao cản hậu cho…”. Không để thằng Phú nói hết, gã xốc thằng Phú lên và chạy nhanh xuống phía bên phải chân đồi, ngược với hướng thằng Long, thằng Đực. Gã cõng thằng Phú, trên vai nó đeo 2 khẩu AKMS, tổng trọng lượng cũng khá nặng. Vậy mà không hiểu lúc đó gã lấy đâu ra sức mạnh mà cõng thằng Phú xuôi xuống dốc băng băng…Tiếng AK điểm xạ 3 phát một phía bên trái vọng lại và tiếng súng của bọn lính Pot cũng xa dần khỏi đồi…

Future 141.48

Xe buýt
Em đọc 1 lèo, giờ lại ngồi chờ cụ chủ thớt