[Funland] Ký ức của một Ofer về đời lính, về đồng đội, về những trận đánh ở chiến trường K, về quá khứ và về cuộc sống hiện tại.

tazan_90

Xe tăng
Chắc tiếp vận BG phía Bắc thôi ợ
Nhà em hồi đó gần Láng, Mi bay theo hướng lên Bắc ợ, những năm 1984-1986,1987
Đến 1988-1989 thì thưa hẳn rồi dừng
Dạ cụ chắc thế ạ,lính từ tây nam về năm 80 rồi cụ,.bố e kể ác liệt lắm cả trung đội chết còn 1 mình ông.

My Hao

Xe điện
Cụ đánh giá chưa đúng về lực lượng đặc biệt rồi, tầm năm 90-91 khi ông anh họ em mâu thuẫn tán gái làng bên bị 4 thanh niên làng bên kéo sang tính sổ, ông bác ra can ngăn, 4 thanh niên kia hùng hổ lao vào ông già định xơi tái nghĩ dễ ăn ai ngờ 4 thanh niên được bữa no đòn còn được xuống mương vớt bèo
Đặc công cũng có 2 loại: lính đặc công thì thời gian huấn luyện ngắn, chủ yếu tập ngụy trang, tiềm nhập và sử dụng các loại vũ khí nên ko luyện võ thuật nhiều. Còn sỹ quan đặc công thì em nghĩ đánh tay không với 4 người bình thường cũng không quá khó.

rav4_2010

Xe buýt
Về chuyện lính đặc công, lính trinh sát, lính của một số đơn vị đặc biệt hay một số binh chủng thì đều được huấn luyện theo đúng nhiệm vụ của từng binh chủng đề ra. Trong số đó sẽ nhiều người được chọn ra để đào tạo chuyên sâu, và lực lượng này hiển nhiên sẽ tốt hơn, sẽ giỏi hơn, sẽ khác khá xa lực lượng bình thường hay người thường. Cái này em biết sẽ rất nhiều bác trên này biết, vậy các bác nói giúp em :)

Quay lại câu chuyện của em, có rất nhiều chuyện tuy thật, nhưng khá nhạy cảm nên em hay như anh angkorwat trong thớt của anh ý vẫn tránh không trả lời, mong các bác thông cảm :)
Ngay như câu chuyện em viết, viết xong chỉ chia sẻ trong group anh em với nhau. Vì nhạy cảm, vì đụng chạm mà em không đưa lên đây.
Tuy vậy em vẫn sẵn sàng chia sẻ trực tiếp với các bác OF nhà mình, nhân ngày sinh nhật chi hội BRL 23/10 tới, em đã nhờ bác Chã hungalpha, bác ý đã nhờ mợ Khánh Ngọc đọc giúp em.
Ngoài vấn đề nhạy cảm thì câu chuyện này nếu đọc, đưa chút biểu cảm, cảm xúc vào câu chuyện thì em nghĩ sẽ có nước mắt rơi :)
Vậy các bác cố bớt chút thời gian qua, anh em vừa chém gió, vừa ngồi nhậu, vừa trò chuyện đời, chuyện chiến trường, và có thể nói những câu chuyện trên chiến trường mà không có trên sách, báo nào viết :)
Em tuổi thì ít, rượu không uông được, đến tốn mồi mà lại hay hóng. Cụ gửi cho em với, em không gủi tin nhắn được cho cụ.

Hà Tam

Xe điện
Xem clip thì cuối năm 1984, bất chấp LHQ lên án, bộ đội VN qk5 vẫn đánh lớn trận ở ngã 3 biên giới 3 nước Cam!- Lào- Thái và vào sâu đất Thái cả chục km. Căn cứ địch gồm cả Khơ me đỏ, quân của lực lượng ủng hộ Sihanouk, phỉ Lào. Sau trận đánh lớn này đã làm.thiệt hại nặng và đập tan ý chí của Polpot, từ đó VN mới rút quân đc.
Trong thế khó khăn mà qđ VN vẫn chiến xuất sắc thật. Cụ Quốc Thước chắc nổi ở vụ này:

Cụ Thước là tướng chỉ huy của Quân đoàn 3, Quân khu 4, đeo hàm đến trung tướng. Cụ Thước không nắm Quân khu 5.
Chiến dịch Ngã Ba biên giới Kampuchia-Lào-Thái cuối 1984 đầu 1985, do quân của QK5 ở MT579 gồm sư 2, sư 307, sư 315 và một số trung đoàn tăng thiết giáp 574, e 572 pháo 130mm, e 575 pháo phòng không 37, e thông tin, e công binh, và cả vài trung đội tên lửa vác vai (SA7) của Bộ QP thực hiện, nhằm đánh vào căn cứ Paet Uhm (Pét Úm) của tàn quân Pol Pot các sư 801, 920... bản Paet Uhm nằm sâu trên đất Thái, khoảng 15km...

Chỉnh sửa cuối:

LX_060616

Xe buýt
Em cũng nghĩ mình thần thánh hóa lực lượng đặc công, chứ đối mặt 1vs1 ăn được Mỹ không dễ
Em có ông chú là đặc công đánh Mỹ, ông nói là chủ yếu mật tập, đánh thủ pháo vào hầm và rút nhanh; nếu phải dùng đến AK là lộ đội hình và khó rút an toàn.
Những năm 1990-1992 ông còn dạy võ tự vệ cho em, ông mất năm 2012 vì ung thư phổi !

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Thước là tướng chỉ huy của Quân đoàn 3, Quân khu 4, đeo hàm đến trung tướng. Cụ Thước không nắm Quân khu 5.
Chiến dịch Ngã Ba biên giới Kampuchia-Lào-Thái cuối 1984 đầu 1985, do quân của MT579 của QK5 thực hiện, nhằm đánh vào căn cứ Paet Uhm (Pét Úm) của tàn quân Pol Pot các sư 801, 920... bản Paet Uhm nằm sâu trên đất Thái, khoảng 15km...
Vâng, e xem thì quân VN và Thái đụng độ nhiều trận, quân VN nhiều lần tấn công sang đất Thái. Ngày đó mà ta cơ động Sam đến sát chiến trường thì ko quân Thái có lẽ ngoan hơn.
Nhìn vào những khó khăn kinh tế, chính trị, ngoại giao và lực lượng của ta khi đó mới thấy sự quyết tâm và độ thiện chiến của lục quân VN.
Nếu trang bị tốt hơn và ko bị sức ép thì Băng Kốc cũng khó trụ mất. E thấy đoạn tướng lĩnh Thái thề tử thủ mà phì cười.

Xe nội lước

Xe container
Vâng, e xem thì quân VN và Thái đụng độ nhiều trận, quân VN nhiều lần tấn công sang đất Thái. Ngày đó mà ta cơ động Sam đến sát chiến trường thì ko quân Thái có lẽ ngoan hơn.
Nhìn vào những khó khăn kinh tế, chính trị, ngoại giao và lực lượng của ta khi đó mới thấy sự quyết tâm và độ thiện chiến của lục quân VN.
Nếu trang bị tốt hơn và ko bị sức ép thì Băng Kốc cũng khó trụ mất. E thấy đoạn tướng lĩnh Thái thề tử thủ mà phì cười.
Em thì nghĩ khác. Cho dù đánh nhau đối mặt giữa ta và Thái , tạm cho là ta mạnh hơn đi nữa. Nhưng đó chỉ là cái tạm thời..sẽ có nhiều nc đợi điều này.. Đánh tấn công vào lãnh thổ 1 nc khác không có biên giới chung là chuyện khó như lên giời khi mà thực tế ta chưa đánh xong , đánh dập đầu đc khme đỏ.. anh vào thì dễ, đứng ở hàng rào chỉ mặt quát tháo vẫn dễ..đừng đùa . Kéo Sam ra đi, kéo tăng sang đi..e rằng vào đc bangkok đã tổn thất đã lớn nhưng ra khỏi đó lành lặn là chuyện nực cười.
Ngu như em cũng đủ nghĩ ra cách.. liên quân polpot Thailan sẽ đợi mùa khô để pp đánh hậu cần , chọn mùa mưa tấn công hỏa lực..chia cắt hậu cần và đánh phá các đv cỡ sư đoàn trở xuống theo phương án kéo co đồng thời tranh thủ ta buộc phải giãn quân , polpot sẽ tập hợp và tái xd lực lượng hùng mạnh mở chiến dịch quy mô.. TLan sẽ vườn không nhà trống kéo sâu quân ta vào lãnh thổ , đánh phá tập kích , phòng thủ chiều sâu. Không đánh lớn đối diện . Đợi LHQ lên án, đợi TQ cho quân kéo pháo lên uống trà tập td ở dọc tuyến bgi Việt Trung chưa cần đánh buộc ta phải có ll giam chân phòng bị , các nc bơm vũ khí và thống kê tình báo về tình trạng quân lương, đạn dươic, khả năng cơ động của quân ta ..tình trạng rải quân rải rác bảo vệ huyết mạch hậu cần không xong nó sẽ phang tổng lực, khi ấy e là bại binh như núi lở..vv
Em nghĩ nói thích là phang đc Thái là chuyện các ông lính..tướng của ta dù bên nào đâu có khờ như vậy..he he

Chỉnh sửa cuối:

My Hao

Xe điện
E nghĩ thông tin trên báo đài của ta nó ảo lắm cụ ạ, chỉ có những câu chuyện của các ccb như cụ Nam "Chẫu" mới là thật. E chả tin 3 ông lính phe này tay bo mà khừ được 100 ông lính phe kia, dù là đặc biệt tinh nhuệ của nước nào đi nữa!
Em thì cũng hậu sinh đọc sách báo thôi và cũng không chắc thật bao nhiêu phần trăm. Nhưng nên nói rõ thêm đây là chiến dịch tác chiến cấp sư đoàn và trận then chốt là điểm cao 875 nơi đại đội 7 chốt giữ suốt nhiều ngày. Vì đây là điểm cao khống chế cả khu vực nên phía Mỹ quyết chiếm bằng được còn QGP cũng quyết tâm giữ chốt. Tổ 3 chiến sĩ trong đội hình đại đội 7 đã hàng chục lần đánh lui các đợt xung phong từ chân đồi lên của lính Mỹ. Địa hình 875 và diễn biến trận đánh các cụ có thể đọc thêm ở đây.

Chauthanh11

Xe điện
VN và Thái chỉ đụng độ những trận nhỏ lẻ tẻ ở biên giới thôi .
Lực của VN hồi đó làm sao đủ sức đánh sang Thái , muốn đánh sang Thái thì chắc phải huy động quân số chắc cũng cỡ vài trăm ngàn gấp vài lần số quân ở Cam , và còn nhiều vấn đề khác như hậu cần , vũ khí vv chưa nói đến chuyện chính trị vv . Từng đó quân đóng ở Cam đã là gánh nặng của kinh tế VN lúc đó rồi , chưa kể biên giới phía Bắc cũng căng mình ra với TQ . Thái nó cũng khá mạnh , hiện đại đâu phải dễ ăn họ ?

Thèm lấy vợ

Xe buýt
E nghĩ thông tin trên báo đài của ta nó ảo lắm cụ ạ, chỉ có những câu chuyện của các ccb như cụ Nam "Chẫu" mới là thật. E chả tin 3 ông lính phe này tay bo mà khừ được 100 ông lính phe kia, dù là đặc biệt tinh nhuệ của nước nào đi nữa!
Đúng rồi.Như bộ phim nào đó của Hàn cũng chỉ vì tâng bốc lính Hàn mà bị tẩy chay,cấm chiếu.Cháu nghĩ lịch sử phải viết chính xác để thế hệ sau mới rút ra được bài học tránh lặp lại sai sót của thế hệ trước.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
E phục các cụ thật, bao năm dồi mà các cụ vẫn nhớ cụ tỷ thật. Cho e hỏi chút tụi Polpot nó dùng máy bay gì mà mình mang pháo, tên lửa pk vậy ạ, hay cứ cần chuẩn bị cho đầy đủ ạ?

Chiến dịch Ngã Ba biên giới Kampuchia-Lào-Thái cuối 1984 đầu 1985, do quân của QK5 ở MT579 gồm sư 2, sư 307, sư 315 và một số trung đoàn tăng thiết giáp 574, e 572 pháo 130mm, e 575 pháo phòng không 37, e thông tin, e công binh, và cả vài trung đội tên lửa vác vai (SA7) của Bộ QP thực hiện, nhằm đánh vào căn cứ Paet Uhm (Pét Úm) của tàn quân Pol Pot các sư 801, 920... bản Paet Uhm nằm sâu trên đất Thái, khoảng 15km...

angkorwat

Xe container
Người OF
Em tiếp xúc khá nhiều với các cựu lính VNCH thuộc lực lượng Biệt Cách Dù hay cả Lôi Hổ , nói thật sự nếu đấu tay bo 1-1 các cụ đặc công nhà ta không ăn nổi .
Lính VNCH thì cũng như Việt cộng, đều là dân Việt cả. Lần đâu tiên là cuối 1976 em tiếp xúc với một người lính VNCH. Hồi xưa đi học, đọc sách báo nghe đài thì họ đều là những tên ác ôn khát máu. Nhưng khi quen biết họ thì thấy họ được đào tạo bài bản lắm. Ông này bán bánh chưng ngay cổng tiểu đoàn huấn luyện, trước kia là đại úy TQLC bị thương ở thành cổ năm 1972, mảnh pháo phang cụt một tay. Nói chuyện rất hiền lành và hiểu biết rộng. Dù cuộc sống của gia đình rất vất vả, nhưng thấy lính đói nhiều khi không lấy tiền bánh chưng. Từ khi biết ông ta em chẳng bao giờ gọi họ là Ngụy nữa. Sau này vào SG về đóng quân ở Thủ Đức thì gặp đủ các sắc lính và cả cha tuyên úy nữa. Hồi đó em cứ nghĩ: Với một đội ngũ sĩ quan, binh lính như vậy mà bị Việt cộng đánh cho chạy re kèn cũng lạ ?

honda acura

Xe điện
Em có người bác đi từ 1962 đến 1981 mới xuất ngũ, sau mới biết ông ấy trong bộ phận diệt ác ôn/chỉ điểm và xử lý sỹ quan của Mỹ/ngụy, ông nói là người nước khác thì ông ấy 1 đòn là gục nhưng tụi Mỹ đánh tay bo ko ăn thua đấm nó cứ như đấm bao cát nên thường phải dùng dao găm mới kết thúc được. Giờ về già cuộc sống ko thiếu thốn nhưng gia đình vợ con cũng bệnh tật, gặp nhiều chuyện ko may người nói ra nói vào và
bảo có lẽ do trong chiến tranh ông ấy giết người nhiều quá
Vô ơn, người phải hy sinh cả tính mạng để mang lại hoà bình, độc lập cho mọi người, giờ gặp chuyện không may lại bị đổ tội cho giết nhiều người

Hà Tam

Xe điện
E phục các cụ thật, bao năm dồi mà các cụ vẫn nhớ cụ tỷ thật. Cho e hỏi chút tụi Polpot nó dùng máy bay gì mà mình mang pháo, tên lửa pk vậy ạ, hay cứ cần chuẩn bị cho đầy đủ ạ?
Chịu khó sưu tầm từ anh em đồng đội và đọc sử các đơn vị quân đội thôi cụ.
Chiến dịch lớn này mang Pháo phòng không 37 và A72 (SA7) để đánh tụi KQ Thái lan chứ cụ, chiến dịch này tụi KQ Thái dùng A37 lên đánh bom vào đội hình tiến quân của f2 và f307.
Khi tập trận bắn đạn thật ở bãi tập ở VN, còn có cả KQ phối thuộc với F5, A37. Tuy nhiên sau bỏ phương án dùng máy bay ném bom.
Mấy hôm trước có cụ nào còn nói sau 1980 ở KPC chỉ đánh nhỏ, không có tăng thiết giáp... là nói bừa. Các năm 1984, 1985 và 1986 vẫn đánh hợp đồng binh chủng, cấp quân đoàn, quân khu, có đủ tăng thiết giáp, pháo tầm xa, pháo phòng không và máy bay. Hồi đó các cụ cầm quân nhà mình dùng tất cả đủ các loại có trong biên chế...

My Hao

Xe điện
Chiến dịch lớn này mang Pháo phòng không 37 và A72 (SA7) để đánh tụi KQ Thái lan chứ cụ, chiến dịch này tụi KQ Thái dùng A37 lên đánh bom vào đội hình tiến quân của f2 và f307.
Khi tập trận bắn đạn thật ở bãi tập ở VN, còn có cả KQ phối thuộc với F5, A37. Tuy nhiên sau bỏ phương án dùng máy bay ném bom.
Mấy hôm trước có cụ nào còn nói sau 1980 ở KPC chỉ đánh nhỏ, không có tăng thiết giáp... là nói bừa. Các năm 1984, 1985 và 1986 vẫn đánh hợp đồng binh chủng, cấp quân đoàn, quân khu, có đủ tăng thiết giáp, pháo tầm xa, pháo phòng không và máy bay. Hồi đó các cụ cầm quân nhà mình dùng tất cả đủ các loại có trong biên chế...
Thực ra đến chiến trường K quân đội ta mới có điều kiện triển khai đánh binh chủng hợp thành đầy đủ hải lục không quân chứ hồi chống Mỹ làm gì có.

Website
www.mocconghoa.com
Vô ơn, người phải hy sinh cả tính mạng để mang lại hoà bình, độc lập cho mọi người, giờ gặp chuyện không may lại bị đổ tội cho giết nhiều người
Nhiều người dân ta vẫn còn suy nghĩ (đơn giản) một cách rất cay độc bác ơi, thế mới là xã hội. Kiểu vô ơn 1 cách rất vô ý thức, chứ không cố ý.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Thiết giáp chở quân (M113, K63, ...) thì dùng đến cấp độ nào cụ nhỉ? Hay chỉ dùng cho chỉ huy tank như 75, còn lính thì chỉ xe tải, bám tank hoặc chạy bộ ạ?

Thời đó có dùng e BMP-1 chưa ạ?

Hà Tam

Xe điện
Thiết giáp chở quân (M113, K63, ...) thì dùng đến cấp độ nào cụ nhỉ? Hay chỉ dùng cho chỉ huy tank như 75, còn lính thì chỉ xe tải, bám tank hoặc chạy bộ ạ?

Thời đó có dùng e BMP-1 chưa ạ?
Biên chế trung đoàn tăng thiết giáp 574 ở QK5 có 1 tiểu đoàn tăng T54/T55, 1 tiểu đoàn thiết giáp M113, 1 tiểu đòan kỹ thuât.
Vào chiến dịch thì cả tăng và thiết giáp đều có, chỉ với số lượng nhiều hay ít.

Chauthanh11

Xe điện
Lính VNCH thì cũng như Việt cộng, đều là dân Việt cả. Lần đâu tiên là cuối 1976 em tiếp xúc với một người lính VNCH. Hồi xưa đi học, đọc sách báo nghe đài thì họ đều là những tên ác ôn khát máu. Nhưng khi quen biết họ thì thấy họ được đào tạo bài bản lắm. Ông này bán bánh chưng ngay cổng tiểu đoàn huấn luyện, trước kia là đại úy TQLC bị thương ở thành cổ năm 1972, mảnh pháo phang cụt một tay. Nói chuyện rất hiền lành và hiểu biết rộng. Dù cuộc sống của gia đình rất vất vả, nhưng thấy lính đói nhiều khi không lấy tiền bánh chưng. Từ khi biết ông ta em chẳng bao giờ gọi họ là Ngụy nữa. Sau này vào SG về đóng quân ở Thủ Đức thì gặp đủ các sắc lính và cả cha tuyên úy nữa. Hồi đó em cứ nghĩ: Với một đội ngũ sĩ quan, binh lính như vậy mà bị Việt cộng đánh cho chạy re kèn cũng lạ ?
Vâng đúng rồi cụ , xưa còn nhỏ ở ngoài Bắc đọc chuyện , xem phim thì đa phần đều nghĩ như vậy .

Chứ họ cũng là người Việt cả , họ ở trong Nam cũng buộc phải đi lính , ra trận thì phải chiến đấu để sinh tồn , chứ không hẳn họ đã muốn .

Sỹ quan VNCH ngày xưa thì phải tốt nghiệp tú tài , nên đa phần họ khá hiểu biết .
Còn thua thì nhiều nguyên nhân mà cụ

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
E nghe kể 37ly pk hạ nòng bắn thẳng diệt tank thiết giáp Polpot cũng ác lắm. E thấy trên film, tranh ảnh hồi 79 tụi nó cũng có nhiều tank, thiết giáp chứ ko đùa.

Chỉnh sửa cuối: