[Funland] Ký ức của một Ofer về đời lính, về đồng đội, về những trận đánh ở chiến trường K, về quá khứ và về cuộc sống hiện tại.

My Hao

Xe điện
Nhân có cụ nhắc đến lính Mỹ thì trong chiến dịch Đắc Tô - Tân Cảnh, một tổ tam tam của QGP bằng súng AK và lựu đạn đã diệt hơn trăm lính Mỹ.

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Em xin phép Cụ Giã từ vũ khí , thằng L này có não bộ như L thật
Em đọc lại thì thấy nó là lính thông tin, mà giữa đơn vị, có đủ từ bộ binh, trinh sát, trinh sát luồn sâu, có cả mấy ông quân báo ẩn mặt đội vỏ j đó ... mà dám chọn bất kỳ đánh đối kháng

Đan mạch, phúc tổ cho thằng này thoát cú song chỉ của Cụ

Mà đời, những thằng phụ khoa này sống lại rất dai
Sau này nó thế nào ạ Cụ?
Phần sau em viết cả về phần hiện tại, đúng là rất dai nhưng... :)

Anh này sau chuyển về Bộ GTVT làm Bộ trưởng, chuyển tiếp đi Sài Gòn làm Bí thư, cụ Giã từ vũ khí nhỉ ?

Em thế hệ 7x, rất ngưỡng mộ ý chí, tinh thần các lớp cha, anh đã giữ gìn, bảo vệ bờ cõi non sông như cụ chủ ạ :x
Cảm ơn bác :)

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Cụ Giã từ vũ khí ra đòn hiểm quá. Võ của cụ cũng toàn đòn của đặc công rồi. Ko màu mè hoa mĩ j, chỉ 1 2 thế là từ chết đến thành tật. Chặt cổ hay gáy, chọc mắt, đá hạ bộ, thốc ức...to con như lính Mỹ cũng gục sau 1 đòn
Em thấy các cựu binh thời chống Mỹ nói là với lính Mỹ thì đòn đặc công không ăn thua mà phải có vũ khí lạnh như lê khi đánh giáp lá cà nó mới sợ. Lý do là nó cao nặng gấp đôi mình nên mấy đòn kiểu boxing cũng rất khiếp, lạng quạng dính cú đấm thẳng của nó là mình cũng đo ván luôn rồi nên rất khó áp sát ra đòn đặc công. Chơi lê thì nó hãi vì to khỏe mấy ăn 1 lê vào chỗ hiểm cũng đi luôn.
Phải đối mặt với nhau là vạn bất đắc dĩ rồi, ko vũ khi là khi cần bí mật, chứ ko thì bòm cho nhanh. Boxing làm j đc đánh những đòn hạ bộ, hầu họng hay mắt đâu.
E đọc đâu đó câu chuyện: khi đặc công bò vào trinh sát trại quân Mỹ, đúng lúc đó 1 thằng Mỹ to cao ra đi đái và nó phát hiện nên vồ a lính của mình lên bóp cổ. A lính đc đc vùng vẫy và cắn đc vào cổ họng thằng lính Mỹ kia, máu từ cổ họng thằng Mỹ trào ra làm a đc sặc nhưng tình thế ko cách nào khác là phải nuốt luôn máu thằng Mỹ kia cả. Đến khi thằng Kỹ gục ngã thì a đ.c thoát và chuyện đó ám ảnh làm a đc phải nằm trại nghỉ ít lâu.
Ko nhầm là e đọc trên văn nghệ qđ ấy.
Khi còn ở Việt Nam huấn luyện, các sỹ quan bọn em hay gọi là "Thầy" phần lớn đều cựu lính Đặc Công cũng hay kể lại những lần đụng chạm với lính Mỹ. Về cơ bản nếu 1/1 tay bo thì khả năng lính Đặc Công mình hạ gục lính Mỹ rất thấp. Vậy nên để hạ gục bọn lính Mỹ, ngoài nhanh nhẹn, võ thuật tốt thì yếu tố "Bí mật, bất ngờ, sử dụng vũ khí lạnh thành thạo" là quan trọng nhất :)

Chào cụ Nam "Chẫu" 😁😁😁
Vâng em chào bác Tuột xích 82 :)

moonlight

Xe tăng
Nhân có cụ nhắc đến lính Mỹ thì trong chiến dịch Đắc Tô - Tân Cảnh, một tổ tam tam của QGP bằng súng AK và lựu đạn đã diệt hơn trăm lính Mỹ.
E nghĩ thông tin trên báo đài của ta nó ảo lắm cụ ạ, chỉ có những câu chuyện của các ccb như cụ Nam "Chẫu" mới là thật. E chả tin 3 ông lính phe này tay bo mà khừ được 100 ông lính phe kia, dù là đặc biệt tinh nhuệ của nước nào đi nữa!

Quê bầm

Xe điện
Khi còn ở Việt Nam huấn luyện, các sỹ quan bọn em hay gọi là "Thầy" phần lớn đều cựu lính Đặc Công cũng hay kể lại những lần đụng chạm với lính Mỹ. Về cơ bản nếu 1/1 tay bo thì khả năng lính Đặc Công mình hạ gục lính Mỹ rất thấp. Vậy nên để hạ gục bọn lính Mỹ, ngoài nhanh nhẹn, võ thuật tốt thì yếu tố "Bí mật, bất ngờ, sử dụng vũ khí lạnh thành thạo" là quan trọng nhất :)

Câu chuyện của cụ sống động và cũng nhiều bi thương quá, trong đó đầy tình anh em đồng đội và gia đình, nó như mở ra những thước film cho bọn em hình dung ra phần nào những năm tháng vất vả đó. Lúc đó bọn em vẫn ngồi ghế nhà trường, ko hề biết là còn chiến tranh, chỉ thấy thi thoảng thấy đoàn xe tăng hay xe kéo pháo chạy dài cả cây số đi qua với những chú bộ đội trên thùng xe Zil

Phỗng new

Xe điện
Có cái phim Mỹ em xem cũng lâu lâu (dựa trên sự kiện có thật) 8 ông lính SEAL núp trên núi trang bị tận răng lộ vị trí nên bị khoảng trăm thằng Taliban nó lùa sau sống nhõn ông.
Mà ông Hollywood là sư tổ của ngành "sáng tác" rồi đấy.
E nghĩ thông tin trên báo đài của ta nó ảo lắm cụ ạ, chỉ có những câu chuyện của các ccb như cụ Nam "Chẫu" mới là thật. E chả tin 3 ông lính phe này tay bo mà khừ được 100 ông lính phe kia, dù là đặc biệt tinh nhuệ của nước nào đi nữa!

DurexXL

Xe lăn
Câu chuyện của cụ sống động và cũng nhiều bi thương quá, trong đó đầy tình anh em đồng đội và gia đình, nó như mở ra những thước film cho bọn em hình dung ra phần nào những năm tháng vất vả đó. Lúc đó bọn em vẫn ngồi ghế nhà trường, ko hề biết là còn chiến tranh, chỉ thấy thi thoảng thấy đoàn xe tăng hay xe kéo pháo chạy dài cả cây số đi qua với những chú bộ đội trên thùng xe Zil
Em 7x nửa cuối
Tầm lớp 3,4 vẫn còn oánh nhau ở biên giới phía bắc
Em còn nhớ rõ là ngày nào cũng có 4 lượt trực thăng "thường" bay qua nhà, sáng chiều
Cứ 2 lượt đi về mỗi buổi

Tầm 1 tháng thì có trực thăng "có cánh" bay qua
Con này to khủng bố, cánh quạt chém cứ chiu chíu như chim hót, cốc tách trong nhà (tầng 4,5 khu tập thể cũ) nảy rung rinh
Con này có 2 cái cánh to 2 bên
Cũng sáng bay lên chiều bay về

Sau này lớn đọc thì mới biết đó là Mi8 và Mi6

coindesar

Xe buýt
Bác Nam "Chẫu" kể chuyện rành mạch, rõ ràng, chi tiết chân thật, tình cảm với anh em bạn bè hơn cả bát nước đầy, em rất kính phục.
Rất mong chờ các phần tiếp theo trong "Nghìn lẻ một đêm" của bác.

Xe nội lước

Xe container
Gia đình em có ng học sĩ quan chỉ huy oto ( em hóng thế ). Tham gia ctr cpc từ khoảng 1983( hay 84 ). Đến 1987 thì về. Em có nghe vài chuyện thế này :
- polpot là đội quân đủ loại già trẻ trai gái, ngày là dân , tối là quân ..không sao tin đc.
- quân vn từng tóm đc lính gái, nó ghê gớm và nói tiếng Việt như người bắc, khai thác thì nó gốc Thái Bình.
- có trận đánh úp kho của nó ẩn trong rừng..kỳ lạ là lính nó đói nhưng trong kho đó có hàng trăm phuy kẽm tiếng TQ, mở ra trong toàn thịt lợn , cá ngừ ..đc chế thành thịt hộp khổng lồ.
-Giai đoạn sau của ctr..đv ông đóng ở nơi mà lính ta săn , bẫy thú rừng . Có nhiều đến mức nó thay thế 2/3 thực phẩm cần thiết của tiểu đoàn.
- ô tô lên dốc là rất nguy hiểm. Bọn pot cũng sd mạnh tổ tam tam. Nó dùng B phục ở các đèo dốc này..nó mất dạy chôn bộc phá nhưng nếu phát hiện nhấc bộc phá ra khỏi hố thì dưới đó có quả lựu đạn đã rút chốt ..chỉ chờ cái cục thuốc nổ kia đc nhấc lên giải phóng mỏ vịt.
- không thấy động gì mà sáng ra quanh nơi đồn trú đc cài đầy mìn..mìn cài cả bên rệ cỏ rồi nó bắn trộm vào đội hình cho quân ra né xuống chỗ nó gài mìn.
- DKZ đc buộc ngang xe ngựa kéo . Từ rừng ra phang xong quất ngựa té...bị đuổi bỏ ngựa chạy hoạc phục kích người đuổi.
- tao bị 1 phát . Xe đang lên dốc ..bụp , khói bốc trên đỉnh dốc. Tao lao ra đc. Thằng lái lao đc ..đạn vọt nóc nhưng kéo mãi không đc anh lái..không biết sao đầu chui giữa 2 cây hóp mà k rút ra đc. Phải chặt cây..
- nó đốt khói lừa trực thăng xuống ..bắn cả máy bay lẫn phi công..quân đến cứu k kịp , nó giết phi công rất man rợ.
- mấy ae đang ngồi. 1 ông leo lên cây thốt nốt lấy quả..1 loạt đạn từ xa . Ông này ngã xuống gốc..quân tản ra và truy đuổi nó ..chỉ 1 thằng nó biến vào rừng..

Tóm lại ông bảo .. đm bọn nó(pp) rất đáng bị tiêu diệt.
À mà ông khen cái này. Đó là ông ấy bị viêm tiết niệu nặng khi ở bên đó. Quân y chữa mãi không khỏi, 1 hôm có bà má cpc chặt cây dứa dại ra vài khúc, vài khúc mía và cái gì nữa thì ông quên..các thứ này nhồi đầy 1 siêu nhôm . Bà đun sôi chừng hơn 1 h rồi bảo để nguội mà uống..đến 2 siêu thì ông ấy khỏi tịt.

Chỉnh sửa cuối:

bspvietnam

Xe tăng
Đúng là BI HÙNG cụ ah
Nhưng lần các cụ đi thám, chắc chỉ chào nhau lên đường, về được hay không còn do trời định (như vụ thằng PPot chĩa Ak vào cụ rồi mà nó bị kẹt đạn).
Mỗi lần đi thám bọn em đi thường 15-20 ngày, do đặc thù của thám
nên lương thực mang càng ít càng tốt, thiếu thì có thể tìm đồ ăn trong thiên nhiên, và vũ khí mang theo dạng phòng thân nên cũng chỉ vài băng đạn, mấy quả lựu đạn.
Khi phải sử dụng đã coi như thất bại, về liên lạc thì hoàn toàn 100% tự độc lập tác chiến, khi bị phát hiện hay gặp phục kích cố tự tìm đường thoát, nên lính trinh sát luồn sâu bên K nằm lại đất bạn khá nhiều.

Xe nội lước

Xe container
Mỗi lần đi thám bọn em đi thường 15-20 ngày, do đặc thù của thám
nên lương thực mang càng ít càng tốt, thiếu thì có thể tìm đồ ăn trong thiên nhiên, và vũ khí mang theo dạng phòng thân nên cũng chỉ vài băng đạn, mấy quả lựu đạn.
Khi phải sử dụng đã coi như thất bại, về liên lạc thì hoàn toàn 100% tự độc lập tác chiến, khi bị phát hiện hay gặp phục kích cố tự tìm đường thoát, nên lính trinh sát luồn sâu bên K nằm lại đất bạn khá nhiều.
Cái này công nhận nguy hiểm. Em từng xem 1 phim tài liệu của Anh hay Mỹ gì đó. Trong đó có chi tiết : từ nc Anh các biệt kích đc huấn luyện và thả hàng trăm toán lên lãnh thổ Đức kiểm soát ở châu Âu. Kể từ khi đc thả , tuổi thọ của các biệt kích này chỉ còn lại bình quân dưới 2 tháng..họ đc thả từ máy bay, tàu thuyền vv. Họ xuất thân từ các quốc tịch như Anh, Sec, Ba Lan vv

angkorwat

Xe điện
Người OF
Chắc tuyên truyền vậy thôi. 3 người dùng lựu đạn , AK diệt hơn trăm lính Mỹ thì chắc tổ đó toàn Lã Bố, Mã Siêu... Lính Mỹ nó được đào tạo bài bản lắm. Cứ cho là lại nước lạ cái chưa thông thạo địa hình thì cũng không dễ chết vậy. Trừ khi bọn nó đang tụ tập ăn chơi nhẩy múa mấy bố nhà mình ốp cho vài chục kg TNT thì may ra.

lenhhoxung1980

Xe điện

Em cũng nghĩ mình thần thánh hóa lực lượng đặc công, chứ đối mặt 1vs1 ăn được Mỹ không dễ

minhmo

Xe cút kít

Alongcamepolly06

Xe container
Có cái phim Mỹ em xem cũng lâu lâu (dựa trên sự kiện có thật) 8 ông lính SEAL núp trên núi trang bị tận răng lộ vị trí nên bị khoảng trăm thằng Taliban nó lùa sau sống nhõn ông.
Mà ông Hollywood là sư tổ của ngành "sáng tác" rồi đấy.
ah, cái phim đó lộ vì trong lúc hành quân gặp mấy người chăn cừu nhưng ko thịt hết đó hả cụ? ;)

Phỗng new

Xe điện
Vầng, ông bảo thịt ông bảo không, ông chỉ huy quyết tha nên thằng cu chăn cừu nó về gọi hội.
Cũng na ná vụ đi thám phối hợp giữa trinh sát luồn sâu và quân báo gặp dân làm đồng của cụ Nam "Chẫu" .
ah, cái phim đó lộ vì trong lúc hành quân gặp mấy người chăn cừu nhưng ko thịt hết đó hả cụ? ;)

Xe nội lước

Xe container
Chắc tuyên truyền vậy thôi. 3 người dùng lựu đạn , AK diệt hơn trăm lính Mỹ thì chắc tổ đó toàn Lã Bố, Mã Siêu... Lính Mỹ nó được đào tạo bài bản lắm. Cứ cho là lại nước lạ cái chưa thông thạo địa hình thì cũng không dễ chết vậy. Trừ khi bọn nó đang tụ tập ăn chơi nhẩy múa mấy bố nhà mình ốp cho vài chục kg TNT thì may ra.
Như cụ nói mới khách quan. M là quân nhà nghề . Khó nhằn thì nó rút..chứ nói như tuyên záo thì " trực thăng nó như con nòng nọc có cái chong chóng..khù khờ đến trẻ con còn túm đc" ..he he