Kỹ thuật lùi xe

vt_hoa

Xe tăng
Nếu bác lùi trong ngõ mà nhả hết côn thì dễ bị vào tường lắm. Em có học phí về vụ này rồi

bacsihoasung

Xe hơi
Nói các cụ đừng cười, ngày xưa em học lái xe, đến bài lùi, cứ mở toang cửa rồi thò đầu ra nhìn về sau, lùi vèo vèo, ngoằn nghoèo đủ thứ (cứ như phim hành động). Hồi đó tự học, không có thầy, xe Lada, bãi rộng, sao mà khoái thế.. Sau đi học đàng hoàng, thầy nắn đâu vào đấy, nhưng cái cảm giác lùi do hồi học hoang dại vẫn còn. Sướng thật!
10 cụ học lái thì đến 8 cụ như bác thôi, có j mà phải cười nhau

khongan

Xe buýt
Nói các cụ đừng cười, ngày xưa em học lái xe, đến bài lùi, cứ mở toang cửa rồi thò đầu ra nhìn về sau, lùi vèo vèo, ngoằn nghoèo đủ thứ (cứ như phim hành động). Hồi đó tự học, không có thầy, xe Lada, bãi rộng, sao mà khoái thế.. Sau đi học đàng hoàng, thầy nắn đâu vào đấy, nhưng cái cảm giác lùi do hồi học hoang dại vẫn còn. Sướng thật!
May mà kụ nói là bãi rộng chứ em chưa hiều mở cửa thò đầu thì vẫn phải nhìn gương bên phụ chứ ?
Lùi thì cụ chẳng mấy khi lùi nhanh được và số lùi nó cũng khỏe, như vậy cụ cứ đệm tí côn cho nó êm và đỡ giật cục. Vả lại, lúc lùi cụ cũng không rồ ga (trừ khi lên dốc) nên côn chẳng hại đáng kể gì. Nó cũng như lúc đi số 1 thật chậm ở phố những khi tắc đường ấy mà. Còn khi cụ tập lùi trong sân vận động thì cứ thả hết chân côn ra và lùi nhanh chậm tuỳ ga. Lúc đó lùi nhanh thoải mái !
Em thấy cứ lùi ở tốc độ bằng 1/3-1/4 tốc độ tiến là được

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Thế thì cụ chưa tưởng tượng ra hồi đó bọn em làm như thế nào rồi: mở hẳn cửa, tay trái giữ cửa, tay phải điều khiển vô lăng, thò hẳn đầu (và 1 phần người) ra ngoài rồi lùi vèo vèo giữa sân rộng ! Lada mà. Nói chung là khá phê ! Bây giờ em lùi vẫn ngon, chỉ có điều ko bao giờ thò đầu ra ngoài, kính có thể mở, vì còn nghe ngóng.

anhtho

Xe ngựa
khongan;5188136]May mà kụ nói là bãi rộng chứ em chưa hiều mở cửa thò đầu thì vẫn phải nhìn gương bên phụ chứ ?
Không cần cụ à, vì sân bãi rộng thênh thang. Chủ yếu hồi đó lùi là nghịch, nhưng được cái có cảm giác lùi rất tốt
Em thấy cứ lùi ở tốc độ bằng 1/3-1/4 tốc độ tiến là được
Cái này thì không ổn, cụ biêt em tiến với tốc độ bao nhiêu không mà cụ bảo em lùi bằng 1/3 - 1/4 tiến?

Chỉnh sửa cuối:

tranphu

Xe máy
Lùi chỉ có mỗi cách nhả côn từ từ thi xe mới đi theo ý của minh đúng kô các cụ.

tranphu

Xe máy
Chẳng cụ nào vỗ tay cả, bun chết đi được ấy.

BốCuTôm

Xe buýt
@-) Hồi mới lấy bằng mà đi cafe trên phố mà phải lùi vào giữa 2 xe cách trên cách dưới 40cm là em đổ mồ hôi hột. Có lần loay hoay mãi 15phút mà ko thể nào chui vào được, dân tình dòm ngó cười đểu khúc khích. Ngượng quá em phóng về nhà luôn. Giờ thì cũng chẳng biết góc bao nhiêu độ, cữ lùi thế nào. Cứ cảm giác em chơi thế mà nó vẫn lọt mới đểu.

kenu97

Xe container

NS690

Xe tải
Lùi xe thì ngoài lý thuyết vững thì phải thực hành nhiều. Cụ nào muốn tập lùi với ghép xe thì cứ lên cafe trên khu phố trung tâm ấy. Vài lần thì trình lên ngay.

toanthangcs

Xe điện
Em lái mới, khi lùi vưỡn phải đỡ côn. Bạn em, lái già và có năng khiếu bảu: tao không phải đỡ côn. Chả biết có tin được không!

kenu97

Xe container

KienTrungTK21

Xe máy
Hồi em học không được tập = xe du lịch mà tập = con Kia 1,25 tấn. Chỉ dc tập bài lùi chuồng (nhìn qua gương) nên khoản lùi và đỗ song song hơi yếu. Lùi đoạn dài thế nào cũng lệch còn park // thì khá chật vật. Các cụ có kinh nghiệm gì chỉ em cái.

HuyKien

Xe tải
Đây là cách vào đậu xe cơ bản và hay sử dụng nhất!! Nó còn một điều lợi nữa là:Nếu khoảng cách giữa hai xe quá gần thì sau khi *** vào chuẩn rồi thì kéo phanh tay lấy lái lùi nhẹ tiếp xe sẽ đứng yên, quay đầu đến khi thẳng xe thì dừng( bất đắc dĩ thôi, chỉ áp dụng với xe câù trước) .He he thử xem?

HuyKien

Xe tải
Xem Clip kĩ thuật lái xe. Tây nó vẫn làm vậy. Ví dụ:Hàng xe đỗ dọc đúng chiều sát vỉa hè bên Phải, trước tiên tiến vào song song cách xe trước 1m theo chiều ngang, đuôi ngang đuôi, lấy lái Phải để lùi vào góc 45 độ. Khi cản trước gần ngang cản sau của xe trước thì lấy hết lái (Trái)lùi tiếp đến khi xe song song cách vỉa hè 20 cen ti mét( chú ý kẻo cản trước mắc vào cản sau người ta. Nếu khoảng rộng giữa 2 xe đủ thì trả lái rồi tiến hoặc lùi để tạo khoảng cách hợp lý. Nếu chật quá thì lùi cách đầu xe sau 0,5 mét, kéo phanh tay, hết lái Trái lùi nhẹ, khi thân xe song song với vỉa hè thì dừng,còn lệch thì thả phanh tay chỉnh tiếp( Kiểu quay tại chỗ này chỉ áp dụng được cho xe cầu trước, khoảng 80% xe con). Mình thử rồi, chọn chỗ trống kẻ vạch thử xem?!Thân ái ! Kiểu tiến, lùi quay tại chỗ hại xe đấy!!!

Chỉnh sửa cuối:

NMV1971

Đi bộ
cụ binhnq2 nói hay nhẩy,
đâm gì thì đâm cũng phải cố mà giữ lành lặn lấy cái biển "LLP" chứ,
hỏng cái đó thì lấy gì mà chúc mừng?!
mà không biết cụ nghĩ thế nào chứ cụ bes đi zậy là xiêu đấy,
có lẽ khi nào phải nhờ cụ này chỉ giáo cho tí,
mà phải thống nhất trước là dùng tiếng Việt thôi, hổng z tiếng Paris đâu nhỉ?
có lẽ nhờ cụ chúc hộ cụ bes giữ vững phong độ,
may mắn trong tương lai, và
đừng dẫn đến tình trạng hôn ... nhân với các xe trước-sau nhé!

tuanaudi

Xe đạp
@-) Hồi mới lấy bằng mà đi cafe trên phố mà phải lùi vào giữa 2 xe cách trên cách dưới 40cm là em đổ mồ hôi hột. Có lần loay hoay mãi 15phút mà ko thể nào chui vào được, dân tình dòm ngó cười đểu khúc khích. Ngượng quá em phóng về nhà luôn. Giờ thì cũng chẳng biết góc bao nhiêu độ, cữ lùi thế nào. Cứ cảm giác em chơi thế mà nó vẫn lọt mới đểu.
ai mới \lái mà chả thế bác, có khi mới đề pa trong trường thi ra cầu Chương Dương bị tắc là khốn nạn lắm chứ đùa ak