Kỹ thuật lái xe số tự dộng (AT)

La Giant

Xe đạp
Trước đây em cứ nghĩ lái AT thì cứ thế mà đi, giờ đọc mới thấy nhiều cái cần học hỏi

dung.marco

Xe máy
Bài này em đọc trên trang của trung tâm lái xe Đồng Tiến, Quận 10, TP HCM. Và em đang lăn tăn, vì chỗ thì em đọc bỏ phanh tay xong mới nhấn chân ga. Như bài này thì mớm ga rồi mới hạ phanh tay.

Vậy chuẩn là cái nào ạ các cụ?

Minh Nguyễn

Xe buýt
Bài này em đọc trên trang của trung tâm lái xe Đồng Tiến, Quận 10, TP HCM. Và em đang lăn tăn, vì chỗ thì em đọc bỏ phanh tay xong mới nhấn chân ga. Như bài này thì mớm ga rồi mới hạ phanh tay.

Cụ muốn nhanh hỏng phanh thì cứ nhấn ga trước !

1.6gli

Xe container

Với những tình huống đề pa xe at nếu độ dốc lớn cụ k kéo phanh tay lực kéo của xe ở trạng thái ga răng ti không đủ lực để tự bò lên và xe sẽ bị tụt dốc nên cụ cần hơi mớm gas rồi hạ phanh tay là chuẩn ạ.

rioleo

Xe máy
Bài viết chi tiết quá. Thank bác

lymanhquangbk

Xe hơi
Bạn thân mến, thực tế đúng như tôi mô tả đấy bạn ạ. Đột nhiên cái xe oto chạy sau cái xe sắp tránh nhau với xe của tôi ló ra. Xe chạy trên đường này đa số là xe chở hàng lậu nên chạy rất ẩu, vượt xe mà thiếu kỹ thuật thò thụt để ngắm trước. Nếu lúc đó mà tôi chạy nhanh thì giờ đây có lẽ không còn có thể viết bài góp vui cùng các bạn. Bạn không thấy tôi nói sao: Cái xe tai qoái đó ló đầu ra rất đột ngột và cũng rất nhanh chóng thụt đầu vào khi xe của tôi và xe ngược chiều đã sát nhau. Nếu như cái xe vượt ẩu đó mà ra hoàn toàn rồi thì làm sao nó còn tránh xe của tôi được nữa khi phía trong là cái xe chạy trước nó? Do mới ló đầu ra định vượt nhưng đột nhiên thấy xe của tôi mà lái xe đó đã phản xạ nhanh mà phanh lại kịp thời rồi lái thụt xe vao trong.
Lái xe vượt như cái xe thứ hai chạy ngược chiều với xe của tôi là quá ẩu, lẽ ra xe đó phải chạy xa hơn xe chạy trước, muốn vượt thì phải thò một phần đầu ra để ngắm phía trước, khi thấy phía trươc đủ điều kiện để vượt thì mới bật xi nhan và còi để xin đương. Chỉ sau khi nhận được tín hiệu của xe trước cho vượt thì mới được vượt.

Thực tế trên đường rất nhiều lái xe ẩu, nên gây ra tình huống ngoài sức tưởng tượng đau lòng. Tôi là người có tuổi vì vậy chẳng bao giờ lái ẩu, lại càng hay nhường nhịn trên đường bạn ạ.

Chào bạn

Tuanprado
Bác chủ thớt để xe máy lách ra thế là không quan sát tốt rồi, e đã lái 17 năm trong CA bac can và đi khắp VN cả xe ca lẫn xe tải kinh nghiệm của e khi vào cua như phải quan sát và căn tốc độ làm sao 2 xe không được gặp nhau trong lưng và bụng cua, bác mà đi đường cao bằng bk mà không đi như vậy thì xe conteno nó xơi tái bác luôn.
Cái cách bác bảo cách lên xe như e học trong quân đội là phải mớ cửa sau đó đưa chân phải vào trước , ghé mông ngồi vào ghế rồi rút chân trái vào trong khi đó tay phải giữ vào vành vô lăng để tạo lực.

cn7

Xe máy
nhà cháu cũng cảm ơn cụ chủ, những câu cụ đã viết thật hữu ích.

xe thủng lốp

Xe container
Bài viết hay. Vodka bác nhé.
Bài viết chi tiết quá. Thank bác
Đọc bài này thấy hay quá. voka cụ chủ thớt.
Cảm ơn bác bài viết hữu ích
Cám ơn các cụ đã cám ơn cụ chủ

Nemchua

Xe hơi
Một bài viết tâm huyết. Thank cụ.

Đại linh

Xe hơi
Thank bác chủ vì những kinh nghiệm quý báu.

cdcn

Xe điện
Cảm ơn Cụ, thông tin rất bổ ích ạ!

citigreen

Xe hơi
Bài viết hay