Ký sự: "Tôi đi đăng ký chính chủ xe máy (2 bánh) cũ!"

kodomo

Xe điện
Em làm mấy thớt để hỏi các cụ có kinh nghiệm về việc sang tên xe máy cũ.
Hầu như chả có có cụ nào làm thật. Mấy cụ tư vấn thì toàn à uôm (em ghét nhất 1 cụ toàn nói kiểu "call me").
Sau 1 hồi hỏi Giáo sư Google, em quyết định thử làm người luơng thiện, tự làm 100%.
Bước 1: Hợp đồng công chứng mua bán xe máy.
- Tình trạng: Gọi điện hỏi, các phòng công chứng tư bào giá lung tung (thấp nhất là 400k). Có phòng không chịu báo giá qua điện thoại, có phòng nói qua điện thoại là phải cả 2 vợ chồng bên bán hải có mặt ở phòng công chứng (mặc dù em đã nói là xe còi của em trị giá vài triệu),...
- Thực hiện: 14h giờ hôm nay 5/4/2013, cùng bác chủ xe ra Phòng công chứng nhà nước số 4 (trên đường Lê Văng Luơng, chả tin mấy phòng công chứng tư được!). Phòng văng vẻ, công chứng viên xinh đẹp hòa nhã (em post ảnh sau); Chi chí: 50k phí công chứng + 55k công soạn Hợp đồng = 105k. Phô tô 1 bản các loại giấy tờ mang theo (CMT, Hộ khẩu của cả 2 bên, Giấy đăng ký xe) ngay tại Phòng CC, hết có 6k. Tổng thời gian mất chưa đến 30 phút. 14h30, hai bác cháu bon bon ra về!
Xong 1 bước.

- Bài học:
a)Cứ Phòng công chứng Nhà nước là ngon nhất!
b)Photo sẵn mỗi lại giấy tờ cần thiết 1 bản.
c) Nếu chưa rõ thủ tục, cư gọi điện thoại hỏi trực tiếp trước

Sáng mai em đi nộp trước bạ, đăng ký luôn rồi share tiếp cho các Cụ.
Bước 2: Đi nộp thuế Trước bạ
- Chuẩn bị: Phô-tô Hợp đồng mua bán, giấy đăng ký xe mỗi thứ 1 bản (Phòng thuế sẽ giữ lại 01 bản phô-tô nên bác nào chưa pho-to sẽ phải chạy đi phô-tô - mất thêm thời gian)
- Thực hiện:
13h40 Ra nộp thuế chỗ gần Đền Lừ (Gửi ở chỗ trông xe chính thức của cơ quan thuế bên kia đường, hoặc chõ Ngân hàng NN nộp tiền thì không mất tiền gửi xe). Tời khai lấy từ hôm Thứ 7 đã khai sẵn rồi. Nộp bàn số 1 (có 1 bác trai tiếp nhận, viết thiếu gì hướng dẫn luôn, cũng không đến nỗi nào).
CHờ 30 phút, có thông báo nộp 60k (xe còi của em trị giá có 6 củ (Hợp đồng mua bán em đề giá có 1 củ) - Em bé bên cạnh hỏi xe anh xe gì mà đóng ít thuế thế! Mình chỉ cười trừ).
Cầm thông báo nộp thuế đi bộ sang Ngân hàng Nông nghiệp phía sau nộp tiền mất 10 phút.
Ra lấy xe đi sang CA Quận Hoàng Mai để đăng ký.

Bước 3: Đi đăng ký
- Chuẩn bị: Đã cà sẵn số máy, số khung từ hôm trước (mỗi thứ 2 bản để dự phòng). Mang theo sẵn hồ dán, kéo, bộ đồ nghề theo xe.
- Thực hiện: CA Quận Hoàng Mai (Khu liên cơ quan Q. Hoàng Mai) khá khó tìm vì địa chỉ không rõ ràng làm em đi quá lên tận Thanh trì. Hỏi 5 bác xe ôm rồi cũng đến được Điểm đăng ký.
Đi thẳng xe vào trong để còn khám xe nhé (không phải gửi ở ngoài). Note: không mất tiền gửi xe nhé
Xin tờ khai, điền, dán số khung. Nộp hồ sơ vào.
Xe cũ nên 1 xxx phải ra khám xe (em đã mở sẵn cốp rồi), chỉ mất 3 phút cho xxx, viết, ký là xong.
15h30, cô xxx nhận hồ sơ cũng trẻ và xinh (hình như tên Huyền) tếu táo: xe anh năm 1993 à? còn chạy được không?
Em: của anh cứ gọi là 40 năm vẫn chạy tốt ý chứ!
Cô ấy cười và ghi cho giấy hẹn (hẹn những 20 ngày, nói tại xe anh biển 3 số nên rút hồ sơ xa (lưu tận Hà Đông!?) và mất thời gian), em lại lên xe bon bon ra về, vẫn biển số cũ.
Gần 1 tháng rồi, Thứ 7 tuần trước, em vừa ra hỏi thì thấy nói vẫn chưa rút được hồ sơ gốc về. Cho em số ĐT của xxx Hương. Em gọi điện nói chưa có.
Lại chờ!
Báo cáo các cụ là e lấy dc dăng ký xe lau rồi nhé. Biển số 29H1-xxx.83

Nếu chuẩn bị mọi thứ sẵn sàng chả phải kẹp gì, chỉ mất dưới 2 tiếng cho cả nộp thuế trước bạ và đăng ký xe.
Có cụ nào còn muốn thuê cò làm thủ tục không!?

Các cụ nhớ mời rượu em đấy nhé!
Cụ ở ngoài Hà Lội chứ cháu ở Xì Gòn kàm cũng thấy đơn giản lắm ợ.
Số là cháu chơi mấy cái xe cũ cũ, hôm trước bon chen kiếm được ẻm Gờ Lờ pờ rồ biển 4 số, không bao sang tên, chủ xe chỉ quăng cho cháu bộ hồ sơ tự quản. Vì cũng bận công việc nên cháu nhờ sếu tìm chủ trêb đăng ký để sang tên. Sếu Báo 800k chủ mới đi. Cũng vì sang cả chục chiếc nên cháu biết tiền cafe cà pháo cho chủ là bao nhiêu nên quyết tâm tự đi tìm anh chủ. Mất khoảng 1 tiếng thì gặp được anh chủ. Sau một hồi cò cưa bớt một thêm 2 chốt hạ là 3 lít. Công chứng thẳng tiến. Ra CC tư cho nó máu, tiếp đón 2 ae là một e Reception tươi như hoa. Hướng dẫn tận tình anh lên tầng mấy, foto những gì... Phải nói về khoản này thì SG rất chuẩn các cụ ạ. Tuy là CC tư nhưng tiếp đón mềnh như thượng khách. Mất 150k cho con xe ghẻ trong khoảng 20p. Hai ae mỗi chú một bản hợp đồng ra về sau khi em biếu cụ ý 3 loét cafe(chắc phải uống cả tháng mới hết).
Đang đà tiến quân, e lên ngay Thuế Q1, photo giấy tờ, viết 2 bản khai thuế, nộp và ngồi chờ, trong lúc chờ tranh thủ ngắm vài e hót gơn đang tung tăng đi lại. Đang bay bổng thì chị Thuế gọi mời anh kodomo. Hí hửng chạy lại, "anh cầm sang ô số 16 đóng thuế và cầm lại bản chính". Nhìn bảng kê thuế có 120k mà sướng rơn. Đóng xong thuế (khoảng 30p), nghía đồng hồ, 10h30, nghĩ trong đầu phải chơi tới bến luôn, vác sang CSGT làm ngay và luôn. Băng qua dòng xe cộ đông đặc, a đây rồi đội ĐK&QL xe CAQ1, xách hồ sơ vào xin tờ khai lúi húi điền xong và nộp. Tiếp tục ngồi chờ. Ở đây không có hoa mai, không có hoa đào, chỉ có mấy con xế biển khủng của mấy bác nhà ta...15p sau anh xét xe kêu tên, ra đến nơi anh ấy hỏi: ủa xe này là xe gì vậy? Vì e khai là GL pro. A ý chả thèm kiểm tra SK,SM luôn, ký cứ xẹt xet, đóng dấu tên cái uỵch. Xong, mang vào cửa nhận hs và chờ. Lúc sau đc kêu tên đóng 50k lệ phí, trả BS cũ và nhận ngay BS mới. Lúc đó đồng hồ chỉ 11h35p. Phù, vậy là em nó đã là của mình.
@ nhận xét:
- về thái độ phục vụ có thể hơn HN, cái nì em dám lói nà vì e ở HN 25 năm mới phắn vào đây.
- ở trỏng này thò VPCC tư hay NN e thấy thái độ phục vụ như nhau. Thậm chí tư còn hơn chút, nhất là ở tốc độ làm việc. Giá có thể cao hơn NN chút đỉnh nhưng cơ bản là mình hài lòng và cảm thấy được phục vụ. Nước uống, cafe miễn phí.
- CSGT trong này làm cũng nhanh, hồ sơ lần trước em Win mãi tận Chỉ Cu mà cấp ngay biển số khi e đi đăng ký, chưa cần hs chuyển về, 2 ngày sau thì lên lấy đăng ký (CAQ1).
- tự mình đi mần cũng có cái sướng riêng của nó, tuy rằng phải nghỉ làm và nắng há mồm ra. Đến khi cầm cái biển số ra lắp vào xe thấy nó tê đi.
- Riêng xe máy, e sang tên cả chục chiếc rồi nhưng chưa bao h gặp tình huống phải có mẹt 2 vợ chồng cả, 4b thì có.
Thôi e tạm gác ở đây. Còn vụ đi rút hs, đăng ký 4b từ Bình Dương về SG nữa. Hôm nào rảnh e mổ cò tiếp.
Chúc các cụ cuối tuần zui zẻ.

Chỉnh sửa cuối:

mepeo

Xe buýt
Công chứng tư nhân láo toét thật. em bán con Air blade còi mà đòi 550k. em chán đi ra chỗ khác cách đó 500m thì còn 300 :( các bác tránh xa công chưmgs thăng long thì phải đg Trần đăng ninh ra hộ em. gọi điện thì ko báo giá

khungbo123

Xe tải
Công chứng tư nhân láo toét thật. em bán con Air blade còi mà đòi 550k. em chán đi ra chỗ khác cách đó 500m thì còn 300 :( các bác tránh xa công chưmgs thăng long thì phải đg Trần đăng ninh ra hộ em. gọi điện thì ko báo giá
Cụ công chứng đâu chỉ cháu vs hôm qua cháu hỏi ở p công chứng vạn xuân ở giang văn minh nó đòi 500k láo thật,bán cái xe chả đc bao nhiêu mà đi công chứng mất nửa triệu bạc

mepeo

Xe buýt
Cụ công chứng đâu chỉ cháu vs hôm qua cháu hỏi ở p công chứng vạn xuân ở giang văn minh nó đòi 500k láo thật,bán cái xe chả đc bao nhiêu mà đi công chứng mất nửa triệu bạc
Cụ ra công chứng A9 ở Nguyễn Khánh Toàn nhé, 300k, mất 30 phút thì xong hết: 10 phút làm hợp đồng, 10 phút để ký với lấy vân tay, 10 phút cho bác công chứng viên lấy kính lúp soi giấy tờ và hợp đồng. Nhưng nếu có thời gian thì ra công chứng Nhà nước, đợi lâu hơn 1 tý nhưng phí hợp lý, cụ chủ topic cũng đánh giá rồi.

chuvoicon

Xe tăng
Các Cụ chưa dính trường hợp của e nhỉ, nghe tưởng đơn giản mà lại phức tạp vì ít trường hợp thế này:
Mẹ e có trúng thưởng 1 em xe máy, nhận xe đã có hóa đơn VAT sẵn tên Cụ roài, giờ e muốn đăng ký xe này tên e vì e hay đi là chính chứ Mẹ e có đi xe máy đâu, ra Thuế thì họ bảo làm hợp đồng nối tên gì đó, e cũng k hiểu là thể loại hợp đồng gì, hỏi kĩ thì nói ra Phòng Công Chứng mà hỏi, e nghĩ là HĐ mua bán cho tặng. Ra phòng Công chứng thì họ bảo làm HĐ kiểu đó chỉ với xe đã có đăng ký, thế thì nói làm quái gì nữa. Lại 1 lần nữa e chạy ra CA chỗ đăng ký xe hỏi thì họ bảo sao k đến nơi bán yêu cầu sửa lại hóa đơn VAT, E thử gọi đến thì họ k đồng ý sửa đổi hóa đơn, chán như con gián,
Túm lại là có cách nào chuyển tên đăng ký cho xe máy mới chưa đăng ký lần nào không các Cụ nhỉ?
Em nản quá roài.

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
Các Cụ chưa dính trường hợp của e nhỉ, nghe tưởng đơn giản mà lại phức tạp vì ít trường hợp thế này:
Mẹ e có trúng thưởng 1 em xe máy, nhận xe đã có hóa đơn VAT sẵn tên Cụ roài, giờ e muốn đăng ký xe này tên e vì e hay đi là chính chứ Mẹ e có đi xe máy đâu, ra Thuế thì họ bảo làm hợp đồng nối tên gì đó, e cũng k hiểu là thể loại hợp đồng gì, hỏi kĩ thì nói ra Phòng Công Chứng mà hỏi, e nghĩ là HĐ mua bán cho tặng. Ra phòng Công chứng thì họ bảo làm HĐ kiểu đó chỉ với xe đã có đăng ký, thế thì nói làm quái gì nữa. Lại 1 lần nữa e chạy ra CA chỗ đăng ký xe hỏi thì họ bảo sao k đến nơi bán yêu cầu sửa lại hóa đơn VAT, E thử gọi đến thì họ k đồng ý sửa đổi hóa đơn, chán như con gián,
Túm lại là có cách nào chuyển tên đăng ký cho xe máy mới chưa đăng ký lần nào không các Cụ nhỉ?
Em nản quá roài.
Cách đơn giản mà hiệu qua gọi em 0936.804.148

chuvoicon

Xe tăng
Votka Cụ phát, nhưng e đang lăn tăn là khi mang HĐ cho tặng hay bán xe mới chưa đăng ký qua bên CA liệu họ có chấp thuận là hợp lệ để đăng ký xe theo tên người mới trong HĐ đó k thôi?
Cách đơn giản mà hiệu qua gọi em 0936.804.148

aghe

Xe hơi
E vừa công chứng tại số 4 xong. mới tăng giá hết tổng 160k nhưng vẫn rẻ hơn vpcc tư mấy lít. Thủ tục nhanh gọn, chỉ mất tầm 15-20 phút thôi ạh

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
E vừa công chứng tại số 4 xong. mới tăng giá hết tổng 160k nhưng vẫn rẻ hơn vpcc tư mấy lít. Thủ tục nhanh gọn, chỉ mất tầm 15-20 phút thôi ạh
Ra tận vpcc của em thì còn rẻ hơn số 4 ạ

Cuongbazoka

Xe buýt
Mang qua bên em cho nhanh ợ, Cuongbazoka 0969806186

fabio

Xe máy
Em tưởng cụ đi đăng ký xe qua nhiều đời chủ chứ còn tìm được chủ thì bình thường thôi.
Chuẩn luôn. Mua xe kiểu vậy thì cứ thẳng tưng mà làm chứ việc gì phải qua dịch vụ hay cò kè gì. Em còn mua xe của công an (chắc là xe trộm cắp để quá thời hạn nên bán xung công), công an tận dưới Hải Phòng. Giờ chả biết làm thế nào để "chính chủ" đây. Gọi mấy bác cò trên OF này thì bảo là quy trình là chuyển hồ sơ thành hồ sơ trắng, hết 1tr8. Rồi đi đăng ký lại ở dưới HN này, chi phí như đăng ký xe thông thường. Tính ra mất khoảng 5 củ. Thôi thì đi biển 16 cũng đc ạ chứ 5 củ chỉ để chuyển từ 16 sang 30 cũng phải lăn tăn. (em xe máy ghẻ nhé, ko phải ô tô)

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Phòng văng vẻ, công chứng viên xinh đẹp hòa nhã (em post ảnh sau);
Em hóng mấy năm nay chưa thấy ảnh em công chứng viên xinh đẹp hòa nhã của cụ đâu.
Vodka cụ ạ

Jimmy_

Xe tải
chả nhẽ xe của cụ e đang đi. xe e biển 29H1 41983.:))

tom09

Xe buýt
Website
www.khoavantaykorea.com

dothidoan

Xe đạp
phức tạp quá các cụ ạ.

cunbong2k9

Xe hơi
Tks cụ bài viết rất chi tiết và đầy đủ để tự làm

Sent from my XT1254 using Tapatalk