Ký sự: "Tôi đi đăng ký chính chủ xe máy (2 bánh) cũ!"

31-842-R6

Xe máy
Nghe cụ làm có vẻ đơn Giản nhể, iem cũng chắng có đến cái xe máy còi nên cũng chwa có cơ hội để va.

ntngoc86

Đi bộ
Trường hợp xe của em cũng giống như xe bác. Đi làm họ có đòi hỏi j hok ạ. Đứa em em nó đi làm, họ bắt phải rút hồ sơ gốc. Xe của bác có thế hok ạ. Mong sớm nhận đc tin của bác. Địa chỉ đăng ký của người đứng tên xe em khó tìm lắm ạ :(

Em làm từ 15/6. Tuần trước đã đến lấy biển số và ngày mai 8/7 đến lấy đăng ký.
Xe em là em mua mới từ đầu, nhưng phải nhờ đăng ký đợt HN cấm đăng ký 4 quận nội thành. Giấy tờ sang tên vẫn còn nhưng xxx bảo em là không việc gì phải nộp phạt, cứ làm như xe nhiều đời chủ.
Em chả phải bôi trơn tí nào, cứ đúng thủ tục mà làm thôi ạ. Chỉ mất 1 buổi sáng đi nộp thuế + nộp hồ sơ; 1 buổi đi lấy biển và ngày mai lấy đăng ký.

Hilahilu

Đi bộ
Bài viết rất ý nghĩa.ủng hộ bác

tung.lth

Xe máy
Nhiều kinh nghiệm bổ ích, tks các cụ nhiều nhé, con xe của em đến tuổi hồi xuân, cũng đòi về đúng tên iem roài

doantu_tk

Xe hơi
Sao cụ không soạn luôn cái hợp đồng, bớt được 55k. Em thấy cụ google nhiều lắm

Nấm mỡ

Xe điện
Cái xe cùi của em mua đúng đợt chỉ cho phép mỗi người đăng ký 1 xe, thành ra phải mượn tên một mợ nào đó ở Sơn Tây.
Giờ ngại quá, chẳng biết có nên đi đổi tên không & đổi thế nào. Cả xe đem bán chắc <10 củ. Rách việc thật.

vjtcon

Xe điện
sao bác chủ không bị hỏi giấy xác nhận độc thân nhỉ? e đang vướng cái này, cụ nào làm rồi biết cách làm + mẫu mã bao bì nó dư lào k ah?

huyen

Xe đạp
vote cho bác chủ top.thời buổi này tìm đc chỗ tin cậy mà giá hợp lý khó quá

_Boeing_

Xe buýt
Em tưởng cụ đi đăng ký xe qua nhiều đời chủ chứ còn tìm được chủ thì bình thường thôi.
Cái chính là địa chỉ công chứng giá rẻ chứ nó chơi vài trăm xe cỏ thì cũng buốt đấy.

vjtcon

Xe điện
Cái xe cùi của em mua đúng đợt chỉ cho phép mỗi người đăng ký 1 xe, thành ra phải mượn tên một mợ nào đó ở Sơn Tây.
Giờ ngại quá, chẳng biết có nên đi đổi tên không & đổi thế nào. Cả xe đem bán chắc <10 củ. Rách việc thật.
b làm cái sang tên k tìm thấy chủ cũ là ok thôi, hy vọng mợ Sơn Tây k báo .... mất xe ^^

kaka8x

Xe tải
cụ phọt cái đăng ký cái biển số xe lên chứ, đem con bỏ chợ à

embj

Xe hơi
Cụ chủ cụ thể wa'

huyta

Xe buýt
Cụ nào mà xe ko chính chủ, mất đăng ký nhưng p cùng tỉnh nhé thì inbox cho em em hd. E cũng ăn cháo hành đủ rồi mới xong đấy !

alightstar

Xe hơi
Nhiều thủ tục quá cụ nhỉ

vjtcon

Xe điện
Cụ nào mà xe ko chính chủ, mất đăng ký nhưng p cùng tỉnh nhé thì inbox cho em em hd. E cũng ăn cháo hành đủ rồi mới xong đấy !
Cụ inbox e với . tks cụ^^

manh truong

Xe đạp
Em làm mấy thớt để hỏi các cụ có kinh nghiệm về việc sang tên xe máy cũ.
Hầu như chả có có cụ nào làm thật. Mấy cụ tư vấn thì toàn à uôm (em ghét nhất 1 cụ toàn nói kiểu "call me").
Sau 1 hồi hỏi Giáo sư Google, em quyết định thử làm người luơng thiện, tự làm 100%.
Bước 1: Hợp đồng công chứng mua bán xe máy.
- Tình trạng: Gọi điện hỏi, các phòng công chứng tư bào giá lung tung (thấp nhất là 400k). Có phòng không chịu báo giá qua điện thoại, có phòng nói qua điện thoại là phải cả 2 vợ chồng bên bán hải có mặt ở phòng công chứng (mặc dù em đã nói là xe còi của em trị giá vài triệu),...
- Thực hiện: 14h giờ hôm nay 5/4/2013, cùng bác chủ xe ra Phòng công chứng nhà nước số 4 (trên đường Lê Văng Luơng, chả tin mấy phòng công chứng tư được!). Phòng văng vẻ, công chứng viên xinh đẹp hòa nhã (em post ảnh sau); Chi chí: 50k phí công chứng + 55k công soạn Hợp đồng = 105k. Phô tô 1 bản các loại giấy tờ mang theo (CMT, Hộ khẩu của cả 2 bên, Giấy đăng ký xe) ngay tại Phòng CC, hết có 6k. Tổng thời gian mất chưa đến 30 phút. 14h30, hai bác cháu bon bon ra về!
Xong 1 bước.

- Bài học:
a)Cứ Phòng công chứng Nhà nước là ngon nhất!
b)Photo sẵn mỗi lại giấy tờ cần thiết 1 bản.
c) Nếu chưa rõ thủ tục, cư gọi điện thoại hỏi trực tiếp trước

Sáng mai em đi nộp trước bạ, đăng ký luôn rồi share tiếp cho các Cụ.
Bước 2: Đi nộp thuế Trước bạ
- Chuẩn bị: Phô-tô Hợp đồng mua bán, giấy đăng ký xe mỗi thứ 1 bản (Phòng thuế sẽ giữ lại 01 bản phô-tô nên bác nào chưa pho-to sẽ phải chạy đi phô-tô - mất thêm thời gian)
- Thực hiện:
13h40 Ra nộp thuế chỗ gần Đền Lừ (Gửi ở chỗ trông xe chính thức của cơ quan thuế bên kia đường, hoặc chõ Ngân hàng NN nộp tiền thì không mất tiền gửi xe). Tời khai lấy từ hôm Thứ 7 đã khai sẵn rồi. Nộp bàn số 1 (có 1 bác trai tiếp nhận, viết thiếu gì hướng dẫn luôn, cũng không đến nỗi nào).
CHờ 30 phút, có thông báo nộp 60k (xe còi của em trị giá có 6 củ (Hợp đồng mua bán em đề giá có 1 củ) - Em bé bên cạnh hỏi xe anh xe gì mà đóng ít thuế thế! Mình chỉ cười trừ).
Cầm thông báo nộp thuế đi bộ sang Ngân hàng Nông nghiệp phía sau nộp tiền mất 10 phút.
Ra lấy xe đi sang CA Quận Hoàng Mai để đăng ký.

Bước 3: Đi đăng ký
- Chuẩn bị: Đã cà sẵn số máy, số khung từ hôm trước (mỗi thứ 2 bản để dự phòng). Mang theo sẵn hồ dán, kéo, bộ đồ nghề theo xe.
- Thực hiện: CA Quận Hoàng Mai (Khu liên cơ quan Q. Hoàng Mai) khá khó tìm vì địa chỉ không rõ ràng làm em đi quá lên tận Thanh trì. Hỏi 5 bác xe ôm rồi cũng đến được Điểm đăng ký.
Đi thẳng xe vào trong để còn khám xe nhé (không phải gửi ở ngoài). Note: không mất tiền gửi xe nhé
Xin tờ khai, điền, dán số khung. Nộp hồ sơ vào.
Xe cũ nên 1 xxx phải ra khám xe (em đã mở sẵn cốp rồi), chỉ mất 3 phút cho xxx, viết, ký là xong.
15h30, cô xxx nhận hồ sơ cũng trẻ và xinh (hình như tên Huyền) tếu táo: xe anh năm 1993 à? còn chạy được không?
Em: của anh cứ gọi là 40 năm vẫn chạy tốt ý chứ!
Cô ấy cười và ghi cho giấy hẹn (hẹn những 20 ngày, nói tại xe anh biển 3 số nên rút hồ sơ xa (lưu tận Hà Đông!?) và mất thời gian), em lại lên xe bon bon ra về, vẫn biển số cũ.
Gần 1 tháng rồi, Thứ 7 tuần trước, em vừa ra hỏi thì thấy nói vẫn chưa rút được hồ sơ gốc về. Cho em số ĐT của xxx Hương. Em gọi điện nói chưa có.
Lại chờ!
Báo cáo các cụ là e lấy dc dăng ký xe lau rồi nhé. Biển số 29H1-xxx.83

Nếu chuẩn bị mọi thứ sẵn sàng chả phải kẹp gì, chỉ mất dưới 2 tiếng cho cả nộp thuế trước bạ và đăng ký xe.
Có cụ nào còn muốn thuê cò làm thủ tục không!?

Các cụ nhớ mời rượu em đấy nhé!
Qua chi tiết. thanks Cụ nhiều ợ!

DungLinh83

Xe hơi
Thanks kụ rất nhiều. Thế mà lâu nay em toàn vào công chứng tư

quytoan

Xe hơi
Ôi cháu đi làm lại kon xe theo thông tư 12 mất đúng 4 tháng và 12 lần lên công an. hik, nản luôn