Ký sự Tết Âm lịch trên 1,700km chặng đường

HorsePower

Xe container
bây giờ sát Tết em chịu rồi. Qua Tết em sẽ lọ mọ thủ tục ở cao bá quát xem thế nào. sau đó hôi hội altis ngaòi này xem có ai "máu". dự kiến cuối tháng 2 xong lịch, đầu tháng 3 triển khai thủ tục đến hè đi là vừa. Dưng cho em hỏi bác có bà con cô bác gì bên lào hay thái không mà đi tự tin vậy? (vì em nghĩ bà con bên đó không phải ai cũng nói tiếng Anh), thứ hai, bác đi đến đâu trên đất thái, hay có thể đi mọi nơi? thứ ba, nếu lúc rảnh bác cho xin các thông tin thứ tự chuẩn bị cho chuyến đi thì thích quá, ví dụ: các loại gấiyy tờ hay lộ trình hay học ít tiếng Thái (giống Lào) hay gì gì đó ... dưng quả thật bác 1 ngựa với giá đình đi thế máu quá, bái phục bái phục.
Em có cậu bạn ngươi Lào cưới vợ nên chạy sang vừa là dự cứoi, vừa là đi chơi. Nói chung chính cái khó khăn vì là qua nước bạn, lạ nước, lạ cái mới là cái thú.
Đi đi Cụ. À mà cụ chịu khó đọc từ đầu thớt, em cũng kể chuyện chặng đường, cụ rút được khối kinh nghiệm, rồi có mấy thớt khác các cụ đi các chặng cũng rất thú và bổ ích.

McQeenGT40

Xe tải
Bài của cụ hay quá, em đọc một mạch thấy như là đc cùng đi du lịch với cụ. mời cụ (b)

Virio

Xe tải
Dân tộc Lào có bản sắc văn hóa riêng, tuy không giàu có nhưng còn văn minh hơn người Vịt.
Có ông Lào sang Vn về chê Vn mấy thứ, nào là ăn xong vứt giấy ăn khắp sàn nhà, ngồi ăn co chân lên ghế chồm chỗm như ngồi ...ị, em chẳng cãi được câu nào vì đúng quá.
Họ chỉ là một dân tộc nhỏ bé, nghèo nàn lạc hậu nhưng rất đáng kính trọng. Vn cần học họ nhiều thứ.

HorsePower

Xe container
Dân tộc Lào có bản sắc văn hóa riêng, tuy không giàu có nhưng còn văn minh hơn người Vịt.
Có ông Lào sang Vn về chê Vn mấy thứ, nào là ăn xong vứt giấy ăn khắp sàn nhà, ngồi ăn co chân lên ghế chồm chỗm như ngồi ...ị, em chẳng cãi được câu nào vì đúng quá.
Họ chỉ là một dân tộc nhỏ bé, nghèo nàn lạc hậu nhưng rất đáng kính trọng. Vn cần học họ nhiều thứ.
Cái văn hóa hống hách, ngang tàng, coi thiên hạ như cỏ rác mới sinh ra lối hành xử như vậy. Xoa chân, vỗ đôm đốp, rồi tót lên phản, lên ghế.
Vào quán, quát nạt tửu bảo, hạch sách như trong phim Chưởng bộ của Tàu.
Vâng, ở Việt mình là vậy.
Ở Lào còn nghèo, lạc hậu, học hành cũng hạn chế nhưng người ta có lòng tôn trọng bản thân và cộng đồng.
Lễ nghi, tôn ti trật tự. Đạo phật hiền hòa. Thế nên các cụ không ngớt lời khen cách người ta tham gia giao thông bên đó.

Chỉnh sửa cuối:

nvm_dtt

Xe tải
Buổi tối đã đến rồi. Tiệc cưới vào 7g nhưng cả nhà rút kinh nghiệm đi theo giờ Lào nên gần 7g30 mới đến. Tiệc cưới đã đông lắm rồi. Sau khi chụp ảnh vơi cô Dâu chú rể cả nhà vào ngồi mâm gần sân khấu. Tiệc cưới ôi chao ôi là to, to dữ dội luôn. 100 mâm mất, rộng bát ngát. Thằng cu gấu nhà em chạy chơi từ đầu hội trường này sang bên kia mà thở không ra hơi.

Cô gái Lào:

Rất dịu dàng phải không ạ?
Trong như Thủy Top cụ nhỉ, đa tình lắm đấy, cảm ơn cụ chủ nhé, ra Tết em đi Lào, nhờ cụ tư vấn

Bóng Chày

Xe lừa
Em đã vuốt cụ ròi, muốn vốn nữa mà chưa được!
Em có cậu bạn ngươi Lào cưới vợ nên chạy sang vừa là dự cứoi, vừa là đi chơi. Nói chung chính cái khó khăn vì là qua nước bạn, lạ nước, lạ cái mới là cái thú.
Đi đi Cụ. À mà cụ chịu khó đọc từ đầu thớt, em cũng kể chuyện chặng đường, cụ rút được khối kinh nghiệm, rồi có mấy thớt khác các cụ đi các chặng cũng rất thú và bổ ích.

HorsePower

Xe container
Đường về hun hút. cái cảm giác hồi hương lúc nào cũng thế. Vốn vừa thoát cảnh chật chội, bụi bặm ở Hanoi xong, giờ có mấy ngày xa mà háo hức như đi đâu xa lắm, lâu lắm. Bọn nhóc nhà em cũng vậy.
Oh...chỗ này lần trước mình qua này...
Không phải, lần trước nó khác cơ....
.....
Thế cũng đủ thấy mấy nhóc tỉnh táo, chẳng mệt mỏi gì.
Mẹ cháu (hay là Gấu) thì điềm tĩnh nhìn đường, đôi lúc đe nẹt bọn trẻ khi chúng quá trớn đùa nhau náo loạn cả xe.
Đường vẫn nắng trải dài. Đoạn này, chặng đi là đêm, giờ nhìn đèo dốc mới chột dạ. Đúng là: "không biết, không có tội" Hay: "Không biết, cóc sợ" hay sảy ra chuyện gì thì: "Ngu thì chịu...."....
Dông dài với các Cụ tí:
Hinh như đây là bảng ghi thành tích tài trợ gỡ bom mìn do Đưc tài trợ hay sao:

Rồi lại những chặng:

Chỉnh sửa cuối:

Bóng Chày

Xe lừa
Có lẽ giờ VN phải quay lại học Lào! Ăn mứt Lào cho dân sướng.
Có lẽ muốn tuyệt đối yêu nước thì không nên ra nước ngoài!
Đây có lẽ cũng là phươg cách bắc TT đang quản dân họ ! ôi em không muốn nghĩ nữa đâu.
Đường về hun hút. cái cảm giác hồi hương lúc nào cũng thế. Vốn vừa thoát cảnh chật chội, bụi bặm ở Hanoi xong, giờ có mấy ngày xa mà háo hức như đi đâu xa lắm, lâu lắm. Bọn nhóc nhà em cũng vậy.
Oh...chỗ này lần trước mình qua này...
Không phải, lần trước nó khác cơ....
.....
Thế cũng đủ thấy mấy nhóc tỉnh táo, chẳng mệt mỏi gì.
Mẹ cháu (hay là Gấu) thì điềm tĩnh nhìn đường, đôi lúc đe nẹt bọn trẻ khi chúng quá trớn đùa nhau náo loạn cả xe.
Đường vẫn nắng trải dài. Đoạn này, chặng đi là đêm, giờ nhìn đèo dốc mới chột dạ. Đúng là: "không biết, không có tội" Hay: "Không biết, cóc sợ" hay sảy ra chuyện gì thì: "Ngu thì chịu...."....
Dông dài với các Cụ tí:
Hinh như đây là bảng ghi thành tích tài trợ gỡ bom mìn do Đưc tài trợ hay sao:

Rồi lại những chặng:

HorsePower

Xe container
Mấy chú Dê núi Ninh bình chạy thoát sang đây. Nhìn ngơ ngác thèm cơm cháy:

Còn mấy chú Lợn mán này cũng vậy. May mà sang đây chứ gặp mấy anh đi chặt Đào rừng, bắt lợn Mán thì các chú chả có cơ nào mà lang thang bên đây:
Ảnh chụp cháy lóa:

Chỉnh sửa cuối:

Bóng Chày

Xe lừa
Em thấy đoan này giống đường HCM nhà mình. Bác cho em hoi thêm đại khái kinh phí có tốn ở mức ngang như đi chơi ở Vn không ạ? Ví dụ ngang như đi Đà nẵng, hay Sài gòn hay Nha Trang không? Cám ơn bác
Mấy chú Dê núi Ninh bình chạy thoát sang đây. Nhìn ngơ ngác thèm cơm cháy:

Còn mấy chú Lợn mán này cũng vậy. May mà sang đây chứ gặp mấy anh đi chặt Đào rừng, bắt lợn Mán thì các chú chả có cơ nào mà lang thang bên đây:
Ảnh chụp cháy lóa:

HorsePower

Xe container
Em thấy đoan này giống đường HCM nhà mình. Bác cho em hoi thêm đại khái kinh phí có tốn ở mức ngang như đi chơi ở Vn không ạ? Ví dụ ngang như đi Đà nẵng, hay Sài gòn hay Nha Trang không? Cám ơn bác
Về kinh phí thì ngang với trong nước mình. Có khi ít hơn.
Em nói ít hơn vì:
Chi phí xăng cộ ở Lào đắt hơn.
Khách sạn thì ngang ở Việt.
Ăn uống đắt hơn.
Nhưng 1 khoản sẽ không phải chi là: Không ăn nhậu đình đám vì chỉ có mỗi nhà em. Ăn uống vừa đủ. (khoản này là rút ví nhiều nhất)
Thế nên tổng kết lại: CHi phí ít hơn đi DL Việt
Cái này chỉ đúng với nhà em thôi nhé.

Bóng Chày

Xe lừa
Vâng em hỏi chủ yếu là Khách sạn, ăn 3 bữa, xăng, vé du lịch, phí bến bãi, phí phạt ... còn ăn nhậu thì vô cùng bác ơi. Tks bác
Về kinh phí thì ngang với trong nước mình. Có khi ít hơn.
Em nói ít hơn vì:
Chi phí xăng cộ ở Lào đắt hơn.
Khách sạn thì ngang ở Việt.
Ăn uống đắt hơn.
Nhưng 1 khoản sẽ không phải chi là: Không ăn nhậu đình đám vì chỉ có mỗi nhà em. Ăn uống vừa đủ. (khoản này là rút ví nhiều nhất)
Thế nên tổng kết lại: CHi phí ít hơn đi DL Việt
Cái này chỉ đúng với nhà em thôi nhé.

HorsePower

Xe container
Vâng em hỏi chủ yếu là Khách sạn, ăn 3 bữa, xăng, vé du lịch, phí bến bãi, phí phạt ... còn ăn nhậu thì vô cùng bác ơi. Tks bác
Khách sạn này 600k vnd 1 đêm. Cụ lấy cái Địa chỉ sang bển thuê.
Sạch sẽ. Đủ cả. Giá phòng đã gồm ăn sáng.

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Khách sạn em thấy ổn.
Wifi free. Ăn sáng bánh mỳ. Trứng Opla, Xúc xích.
Các Cụ sang đấy rồi cũng đi suốt, tối về ngủ nên không cần sang lắm. Chỉ cần Sạch sẽ.
Cái đấy em chấm điểm cho KS này

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Đoạn này link ảnh bị hỏng.....

Xe lướt nhanh khỏi Viêng chăn, về với những cung dg vắng vẻ:

Kia rồi đoạn cửa khẩu nhìn quen quen:

Khúc quanh này rồi leo 1 đoạn dốc nữa là đến:

Cái cây to lần trước cả nhà trầm trồ lại hiện ra:

Nói thật với các Cụ. "Xa thơm gần thối"
Nhưng sắp về đến quê, nhà em thấy nhộn nhạo trong lòng:

Cửa khẩu đã hiện ra:

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Cụ Bóng chày đi Lào về chưa mà Không Thấy đăng đàn???