[Funland] Ký sự mua đất tranh chấp...

Bopbi_hsgs

Xe container
Khi đưa xe công trình vào làm móng, lão T nằm ngồi giữa lối đi khiến việc thi công bị đình mất 10 ngày 😢
Screenshot_20220918-085551_Video Editor.jpg

Lão T này là cựu chiến binh, từng chút xíu nữa được đề bạt trưởng phong một phòng liên quan đến ttxh của một phường trên quận Hoàn Kiếm...chính vì việc bị cưỡng chế bịt cửa...bị thông báo về cq dẫn đến mất đề bạt...lão này kiện cáo tùm lum trên tp gần 20 năm nay về việc của lão... Rất "nổi tiếng" trên các ban ngành tp.
Lão này nhây thế này thì bảo thợ đội đất ra ngoài, vấp cái rồi đổ 1/3 thúng đất vào đầu... rồi xl ng ta câu ;))

• Vodka
Reactions: K79

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Sổ đỏ thì đã có photo công chứng, có bản gốc để đối chiếu, chứng từ đóng thuế cũng thế, tổ trưởng dân phố sao xác nhận việc đấy đc. Đất có tranh chấp hay chồng lấn sang nhau hay ko thì tổ trưởng dân phố càng ko thể xác định đc, có ký thì cũng ko có tính pháp lý gì hết
Thật sự thì đi vào thực tế nó quá nhiêu khê, tổ sư cách làm việc của cán bộ và các quy định chồng chéo, ăn thì ăn như thuồng luồng nhưng luôn sợ trách nhiệm, mẹ đất có sổ đỏ đàng hoàng, do cơ quan n.n có thẩm quyền cấp mà lại hành đi lạy lục mấy bố hàng xóm với tdp xác nhận, xin gpxd thì phải căn cứ vào hồ sơ pháp lý, quy hoạch để cấp hay ko cấp thì đây lại có trò đòi đủ thứ mà chủ nhà tự đi mà xin khắp nơi, có gpxd rồi thì lại ách lại vì vài ba cái đơn đâm khắp nơi của vài thằng chí phèo, kết cục chủ nhà vừa tốn tiền, tốn thời gian mà chả có cái mẹ gì dựa trên quy định cụ thể của pháo luật chính thống. Đúng là vướng vào rất dễ nản.

anhtintin

Xe tải
Sổ đỏ thì đã có photo công chứng, có bản gốc để đối chiếu, chứng từ đóng thuế cũng thế, tổ trưởng dân phố sao xác nhận việc đấy đc. Đất có tranh chấp hay chồng lấn sang nhau hay ko thì tổ trưởng dân phố càng ko thể xác định đc, có ký thì cũng ko có tính pháp lý gì hết
Mình cũng thấy nhiều cái nó rất nhảm, có thể do "quy trình ngầm" của mình nó như vậy. Ví dụ như đất mình, sổ đỏ, chính chủ, hợp pháp.
Tự dưng có thằng nào tới quậy, tranh chấp, rồi lúc này thằng đó với tổ dân phố bắt tay nhau, thằng kia gửi đơn, rồi ở trên cao hơn bắt có chữ kí của tổ dân phố, lúc này tổ dân phố thì "chung thuyền" thằng kia quyết k kí, thì lúc này k lẻ mất hết nhỉ. #:-sThậm chí người dân xung quanh xóm cũng sẽ chẳng có tính pháp lí gì hết, vì họ có thể bị mua chuộc mà.
Nói chung e thấy quy trình khá rườm rà và loạn xà ngầu. #-o
E thì cảm giác nó cấn cấn gì đó ở vụ này, lão T kia chỉ đòi vài chục triệu thôi mà sao lại chơi lớn, quyết sống chết như vậy nhỉ.

lum_dong_tien

Xe tăng
Em thì phân vân, cụ chủ đc tiền hô hậu ủng như này liệu mệnh có nằm trong vòng Thái tuế hay ko 😅

taplai2012

Xe trâu
Thật sự thì đi vào thực tế nó quá nhiêu khê, tổ sư cách làm việc của cán bộ và các quy định chồng chéo, ăn thì ăn như thuồng luồng nhưng luôn sợ trách nhiệm, mẹ đất có sổ đỏ đàng hoàng, do cơ quan n.n có thẩm quyền cấp mà lại hành đi lạy lục mấy bố hàng xóm với tdp xác nhận, xin gpxd thì phải căn cứ vào hồ sơ pháp lý, quy hoạch để cấp hay ko cấp thì đây lại có trò đòi đủ thứ mà chủ nhà tự đi mà xin khắp nơi, có gpxd rồi thì lại ách lại vì vài ba cái đơn đâm khắp nơi của vài thằng chí phèo, kết cục chủ nhà vừa tốn tiền, tốn thời gian mà chả có cái mẹ gì dựa trên quy định cụ thể của pháo luật chính thống. Đúng là vướng vào rất dễ nản.
Cụ nói không phải không có lý...thế nên có cụ bảo xin sang Úc cho xong...
Nhưng bây giờ quan trọng với em là "được việc", qua sông lụy đò... Mục tiêu em khoanh vùng, chỉ để lại 1 đối thủ để chiến đấu. Nếu ko phải đồng minh của em ít ra cũng là trung dung :)

taplai2012

Xe trâu
Em thì phân vân, cụ chủ đc tiền hô hậu ủng như này liệu mệnh có nằm trong vòng Thái tuế hay ko 😅
Em công dân bình thường thôi. Quan trọng là sự thật và chính nghĩa (cụ thể vụ này).
Xét cho cùng những gì đã-đang-sẽ đến với nhà lão T là do lòng tham của họ vượt qua lý trí. Suy nghĩ sai lệch nên đúng-sai của họ cũng sai lệch theo.

TieuFu

Xe container
Không cụ ạ. Đất gốc cty muốn làm sổ đỏ phải có thủ tục bàn giao sang tp...tổng cộng phải có 5 con dấu.
Đất lấn chiếm lại khác, tùy thời kỳ mà quy định khác nhau.
Chuẩn rồi ! Sổ đỏ mà không có đầy đủ hồ sơ đất thì cũng có thể thu vì cấp sai, không có giá trị, tay nào cấp sổ cũng liên quan vớ vẩn kỷ luật ! Nên không phải cứ chìa sổ ra là tự đọng cấp giấy phép !

taplai2012

Xe trâu
Chuẩn rồi ! Sổ đỏ mà không có đầy đủ hồ sơ đất thì cũng có thể thu vì cấp sai, không có giá trị, tay nào cấp sổ cũng liên quan vớ vẩn kỷ luật ! Nên không phải cứ chìa sổ ra là tự đọng cấp giấy phép !
Kể cả đất khai hoang, đất lấn chiếm vẫn phải có "căn cứ" khai hoang khi nào, lấn chiếm khi nào...đều phải thế hiện qua hs cụ ạ.
Chứ ko phải mình cứ thích nói từ năm nào cũng được :)

TieuFu

Xe container
Kể cả đất khai hoang, đất lấn chiếm vẫn phải có "căn cứ" khai hoang khi nào, lấn chiếm khi nào...đều phải thế hiện qua hs cụ ạ.
Chứ ko phải mình cứ thích nói từ năm nào cũng được :)
Vâng, món này cũng giống như mấy cái xe có đăng ký, có biển, kiểm định chạy ròng rã, đến lúc động việc không có hồ sơ gốc là đếch sang tên đổi chủ được. Bọn bán xe qua tay nó lúc nào cũng chèn theo bao rút hồ sơ gốc là thế đấy !

TieuFu

Xe container
Đất e ở là khu nhà tt của bộ CN nặng cũ. Hàng trăm sổ đỏ đâu có thủ tục bàn giao của cty sang Tp đâu mà đều đc cấp sổ đỏ. Luật quy định nhà ở trc năm 93 ko có tranh chấp là có thể đc cấp sổ đỏ cụ ợ, đấy là 1 trường hợp, còn nhiều trường hợp khác nữa, chả có quy định nào phải có thủ tục bàn giao của cty sang Tp mới đc cấp sổ đỏ
Cái nhà làm giữa ruộng lúa làm từ năm 80 không tranh chấp cũng không được cấp nhé. Kể cả có sổ mà do bọn cấp liều ký đại cũng thu lại, tay nào ký liều ký nhiều còn sống cũng có khả năng đi tù ! Bây giờ om xòm đất cát đụng đâu sai đấy nó lcos phần là vậy !

taplai2012

Xe trâu
Mình cũng thấy nhiều cái nó rất nhảm, có thể do "quy trình ngầm" của mình nó như vậy. Ví dụ như đất mình, sổ đỏ, chính chủ, hợp pháp.
Tự dưng có thằng nào tới quậy, tranh chấp, rồi lúc này thằng đó với tổ dân phố bắt tay nhau, thằng kia gửi đơn, rồi ở trên cao hơn bắt có chữ kí của tổ dân phố, lúc này tổ dân phố thì "chung thuyền" thằng kia quyết k kí, thì lúc này k lẻ mất hết nhỉ. #:-sThậm chí người dân xung quanh xóm cũng sẽ chẳng có tính pháp lí gì hết, vì họ có thể bị mua chuộc mà.
Nói chung e thấy quy trình khá rườm rà và loạn xà ngầu. #-o
E thì cảm giác nó cấn cấn gì đó ở vụ này, lão T kia chỉ đòi vài chục triệu thôi mà sao lại chơi lớn, quyết sống chết như vậy nhỉ.
Quan điểm em không đàm phán lưu manh cụ ạ.
Từ xưa em được hứa hẹn cất nhắc để theo phe, em cũng nói KHÔNG. Em.yêu cầu xóa tên em khỏi ds đề bạt.

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe trâu
Cái nhà làm giữa ruộng lúa làm từ năm 80 không tranh chấp cũng không được cấp nhé. Kể cả có sổ mà do bọn cấp liều ký đại cũng thu lại, tay nào ký liều ký nhiều còn sống cũng có khả năng đi tù ! Bây giờ om xòm đất cát đụng đâu sai đấy nó lcos phần là vậy !
Vụ Sóc Sơn khá nổi tiếng, cả dây đi tù nhưng hình như các hộ dc cấp sổ đỏ ko bị thu hồi thì phải cụ ạ.

TieuFu

Xe container
Vụ Sóc Sơn khá nổi tiếng, cả dây đi tù nhưng hình như các hộ dc cấp sổ đỏ ko bị thu hồi thì phải cụ ạ.
Nhẽ đông quá, mạnh quá,.... nên để sổ thu tiền ! Nói chung chúng nó xây luật trên cái nền bùn nên lôi thôi lắm !

Bopbi_hsgs

Xe container
Nhà làm trên ruộng lúa thì nguồn gốc đất là đất nông nghiệp, quy hoạch đất NN. Ở đây đang nói là đất ở, quy hoạch là đất ở cụ ợ

TieuFu

Xe container
Đất làm từ ruộng lúa thì nguồn gốc đất là đất nông nghiệp, quy hoạch đất NN. Ở đây đang nói là đất ở, quy hoạch là đất ở cụ ợ
Tùy chỗ lằng nhằng lắm, dân sai cũng có, quan sai cũng có, nhiều chỗ học lớp 3 làm cán bộ ký loạn cũng có ! Nên nó lôi thôi oằn tà là vằn ! Đến cái chuyện hộ khẩu phải có nhà, mua nhà phải có hộ khẩu cụng lùng bùng chán mới làm kiểu mắt nhắm mắt mở ! Kk ! Làm đúng làm chuẩn thì anh Thản ăn gạch vụn ! Thế rồi cũng ok ! Cụ xin giấy phép sổ đỏ đấy, thiết kế đấy cơ mà vẫn phải mất gà đen ! Kk ! Phải đông tây y thôi. Mà em nói vậy để minh họa cho cái chuyện của cụ lái non đang kể mà một số cụ thắc mắc có sổ thì sợ chó gì !

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe trâu
Tại sao 2 lần em nói KHÔNG ở vụ việc này:
- lần thứ nhất em đang xây hoàn toàn hợp pháp trên đất của em. Đương nhiên em không việc gì phải bị tống tiền.
- lần thứ 2 là em qđ cắt văng chứ không đầm.phán là do:
+ Mình sẽ có lỗi vs các cụ trong xóm. Thừa nhận cái sai của nhà lão T thành đúng.
+ Việc tố cáo nó giống như mũi tên đã ra khỏi cung, kể cả lão T rút đơn thì sai gpxd của mình vẫn đó. Dù rút đơn nguy cơ bị cq vẫn xử lí phải cắt văng. Lúc đó mình cháy nhà 2 đầu. Nhà kia thực hiện đúng cam kết mà vẫn đạt mục tiêu gây thiệt hại tối đa.

Em nói KHÔNG vừa là giữ quan điểm không đàm phán lưu manh vừa là bỏ qua nhà kia 1 trọng tội hình sự "cưỡng đoạt tài sản ". Thực tế em đã bàn nhiều lần bên ca nhưng cuối cùng vẫn qđ bỏ qua.

xegiacmo2

Xe tải
những năm trước quản lý đất đai sai phạm nhiều nên cq giờ cũng không dám làm căng

bomong

Xe điện
Dưới miền tây sổ đất nhiều khi linh tinh lắm.
Có ao tôm thực tế 16ha mà trên sổ chỉ có 9ha, chả đo đạc làm lại sổ được.

khanhnguyen09

Xe container
Nếu làm dễ như cụ thì bọn phường nó ăn gì?