Ký sự khắc phục bệnh hao xăng Fiat Albea HLX.

hungteng

Xe tải
Cháu đoán được chuyên da nà ai rồi nhá :))
Gặp cụ Mèo là ngon choét rồi cụ nhể. Gara Tiên Phong chỗ cụ [@Sonrack;6764] thì quá ổn rồi, tiếc là ko chuyên về Fiat chứ không thì lúc nào chả có vài xe ở đó các fiaters qua đó tha hồ mà giao lưu cụ nhể .
Chả dấu được cụ cái gì, em bí mật danh tính chuyên gia để cho nó huyền bí :D để hôm nay phọt lên mờ cụ đã đoán được ra :D

Chuyên gia nào thế cụ? Cháu có việc nhờ với :)
Mr. Tuệ tổ trưởng điện Me Kông, do ban nhạc Mê Kông không còn HOT nên cụ ấy nhảy ra đi hát solo rồi cụ ạ :))

Vẫn chưa thấy hội thảo ,là lại hỏng ,tổng thiệt hại cả cảm biến và công sửa có mỗi 2 củ 6 quá bèo dạt
Hôm qua em sang mà không gặp cụ, xe cụ hóa ra bị kẹt cái phao xăng ạ, nghe tiếng máy xe cụ cứ rì rì mà em lại thèm.

Mr Tuệ chuyên về điện fiat trước làm trong hãng ,giờ quê. Ở sóc sơn xe dưới hà nội thì bác ấy xuống
Đúng rồi cụ ạ, các tỉnh miền bắc cụ ấy đi suốt

Cụ cho em hỏi chiên gia là ai, được hông?
Mr. Tuệ cụ ạ. Số ĐT: 0912946952

Thế là mừng rồi. Đúng cảm biến lambda gây tốn xăng. Em gặp nhiều ở fiat lắm. Đặc biết ở xe siena 1.6 và albea 1.6. Cổ xả nó quay vào trong nên thoát nhiệt kém. Nếu thiết kế nhô ra phía trước như xe 1.3 hoặc xe nhật thì giải nhiệt tốt hơn.
Nhưng ko sao. Quạt xịn là mát. Còn lambda 10 năm mới phải thay một lần ok.
Còn xupap của cụ kêu thì phải mở máy ra kiểm tra xem xupap nào cong , chắc 1 máy thôi, mua xupap mới, 180k/1 con mới hàng mk. ( chắc hết 4 cái) + công + vật tư khoảng 1-1,2 tr là ok. Nhưng làm xong cụ phải đi một thời gian nó mới êm hẳn.
Chuẩn đấy cụ ạ, cháu cũng nghĩ thế, vì khi tháo ra ở nắp xupap chỗ lỗ dẫn hướng con đội, cháu thấy có 1 2 lỗ bị xước do con đội tì vào, cháu đã nghĩ là cong nấm, cháu có trình bày với cụ Hậu rồi, nhưng cụ ấy bẩu không phải.
Cụ cứ nhắc đến e làm e ngại, e có làm đc cái gì đâu mờ...
Nhất cụ đấy ạ, hôm qua về cụ có bị ông chú mắng không :D, mấy khi lên HN gặp anh em cụ nhỉ.

Em bổ sung 1 câu chuyện rất hay về cụ Tuệ.
Ngày còn trong MK, cụ ấy rất hay mày mò điện đóm, đến cái cao cấp nhất của phần điện là ECU cụ ấy cũng muốn vọc, có cụ vào sửa ECU không ai làm được, cụ ấy rất muốn mần mò nó nhưng cụ quản đốc không cho làm, cụ ấy bẩu "Bao nhiêu chuyên gia kỹ sư còn không làm được mà mày đòi làm". Thế là cụ Tuệ đành nhịn cơn thèm khám phá cái món ấy, anh hùng biết chờ thời cơ, vài tháng sau có cụ hỏng ECU đến thay hẳn cái khác, thế là cụ Tuệ bí mật mua lại cái ECU hỏng đấy với giá 500k để quyết tâm tìm hiểu xem nó là cái giống gì mà huyền bí thế, sau 1 năm mần mò tìm hiểu, đo do check check, đọc tài liệu nghiên cứu, hội thảo cả các chuyên gia trong và ngoài nước trên internet, cuối cùng cụ ấy cũng tường tận cái ECU nó ra làm sao, nó bị lỗi gì ở đâu và cách sửa như thế nào. Các cụ thấy phục cái niềm đam mê của cụ ấy không, em là em phục lắm.(like)

Chỉnh sửa cuối:
Vấn đề ăn xăng cuối tuần này nên hội thảo rút kinh nghiệm ngay .. chánh đâu ... chánh đâu òi ..

donghd2009

Xe điện
E lần đầu gặp cụ Tuệ nhưng e khâm phục tài năng của cụ ấy, một con người giản dị chân thật. Cũng vinh dự cho e là cụ ấy cũng biết tý về e...

sh150i1980

Xe tăng

nambinh113

Xe tải
Vấn đề ăn xăng cuối tuần này nên hội thảo rút kinh nghiệm ngay .. chánh đâu ... chánh đâu òi ..
Các cụ cho cháu hỏi cụ thể là ăn xăng như thế nào, xe cháu đi đường trường tầm 7-7.5 lỉt nhưng trong phố toàn tầm 11l hoặc hơn thì có phải là ăn xăng ko, cháu cũng mới thay được 1 con lamda dưới gầm, còn 1 con ở trong khoang máy thì cháu cũng ko làm thế nào vặn nó ra được, cụ chủ tháo rồi cho hỏi làm thế nào tháo nó ra thế.

@ Cụ Mèo: Cháu muồn nhờ cụ check giúp vợ 2 cháu xem, cuối tuần lúc nào cụ ở 85 láng hạ hay Thụy Khuê để cháu qua cụ.

hungteng

Xe tải
Các cụ cho cháu hỏi cụ thể là ăn xăng như thế nào, xe cháu đi đường trường tầm 7-7.5 lỉt nhưng trong phố toàn tầm 11l hoặc hơn thì có phải là ăn xăng ko, cháu cũng mới thay được 1 con lamda dưới gầm, còn 1 con ở trong khoang máy thì cháu cũng ko làm thế nào vặn nó ra được, cụ chủ tháo rồi cho hỏi làm thế nào tháo nó ra thế.

@ Cụ Mèo: Cháu muồn nhờ cụ check giúp vợ 2 cháu xem, cuối tuần lúc nào cụ ở 85 láng hạ hay Thụy Khuê để cháu qua cụ.
Xe cụ 1.3 hay 1.6 ợ, như cụ nói thì cũng hơi ăn 1 chút thôi, cụ check máy xem có gì lỗi không và cái injection time nó là bao nhiêu ms

Tháo lamda thì cụ kiếm cái khẩu dài phi 22 nhé, tháo dễ hơn, vì chân ốc nó hơi bị thụt xuống, không vặn cờ lê được, nếu không kiếm đượng khẩu dài thì cụ tìm cái ống tuýp giống cái vặn bu gi ấy, nếu không tìm được cả 2 món đấy thì chỉ còn cách dùng đục kê chéo theo chiều vặn ra rồi đục là nó ra.

Chỉnh sửa cuối:

nambinh113

Xe tải
Xe cụ 1.3 hay 1.6 ợ, như cụ nói thì cũng hơi ăn 1 chút thôi, cụ check máy xem có gì lỗi không và cái injection time nó là bao nhiêu ms

Tháo lamda thì cụ kiếm cái khẩu dài phi 22 nhé, tháo dễ hơn, vì chân ốc nó hơi bị thụt xuống, không vặn cờ lê được, nếu không kiếm đượng khẩu dài thì cụ tìm cái ống tuýp giống cái vặn bu gi ấy, nếu không tìm được cả 2 món đấy thì chỉ còn cách dùng đục kê chéo theo chiều vặn ra rồi đục là nó ra.
xe cháu albea hlx mờ cụ, thế xe cụ trước khi khắc phục và sau khi khắc phục thì nó thế nào ạ. Tại cháu hỏi một số cụ bảo các cụ ý chuyên chạy phố có 9l, còn đường trừong thì 6lit, có cụ còn chém cháu chạy hỗn hợp có 6,5lit( cái này thì chắc 99% là chém)

hungteng

Xe tải
xe cháu thì trước khi khắc phục nó khoảng 15 lít đường hỗn hợp, cháu chưa check được vì vừa nghỉ lễ xong chưa đi đâu xa được để check, nếu cụ muốn check thì phải đi đường trường tầm 2 300km rồi tính trung bình mới chuẩn được, còn trong phố nó vô cùng lắm, hôm tắc hôm không, nên không tính làm gì.

Cụ qua chỗ 85 láng hạ, xe cụ jack chuẩn obdii x431 ở đấy đọc được lỗi ... cảm biến lambda thì cứ 10 vạn cụ thay nhé ... định kỳ nhà sx cảm biến bosch là 10 vạn dặm, đk việt nam thì nên 10v km.
Xe 1.6 chạy loanh quanh đường trường tầm 6l, thành phố thì khó nói ...
Số cầm chân của cụ là bao nhiêu, lúc nào dỗi e call cụ đem xe đến đấy nhé ...

vip tien sinh

Xe ngựa
xe cháu thì trước khi khắc phục nó khoảng 15 lít đường hỗn hợp, cháu chưa check được vì vừa nghỉ lễ xong chưa đi đâu xa được để check, nếu cụ muốn check thì phải đi đường trường tầm 2 300km rồi tính trung bình mới chuẩn được, còn trong phố nó vô cùng lắm, hôm tắc hôm không, nên không tính làm gì.
Cụ Tuệ hiện đang mần mụ nhà em. Mụ nhà cụ giàn nấm, cốc mới. Nhưng hai giá đỡ xu páp lại không ổn cụ ạ.

danca

Xe điện
xe cháu albea hlx mờ cụ, thế xe cụ trước khi khắc phục và sau khi khắc phục thì nó thế nào ạ. Tại cháu hỏi một số cụ bảo các cụ ý chuyên chạy phố có 9l, còn đường trừong thì 6lit, có cụ còn chém cháu chạy hỗn hợp có 6,5lit( cái này thì chắc 99% là chém)
K chem dau cu a,Tempra nha chau chay duong truong cung chi tu 6,5l den 7l thoi a

mocchauoto

Xe tăng

Chimchip

Xe tăng
Website
www.eaglesport.com.vn
Xe em 0 điều hòa chắc tầm 5-6l nhưng đóng điều hòa vào thì thấy máy nặng, ho xăng ghê. Cuối tuần đang định mang qua bác Lợi ở tr chinh check.
A Mèo: Xong em đưa xe cho anh, anh hội thảo giúp em với. 85 láng có gần bia hơi hanoi xịn xịn nào 0 nhể, từ hồi ở sông hồng thủ đô đến giờ chưa bia lần nào

Chimchip

Xe tăng
Website
www.eaglesport.com.vn
E lần đầu gặp cụ Tuệ nhưng e khâm phục tài năng của cụ ấy, một con người giản dị chân thật. Cũng vinh dự cho e là cụ ấy cũng biết tý về e...
Cụ ấy giờ ở đâu hả cụ, có việc em còn nhờ.
Cái loa cánh của đang toi, định loay hoay dỡ ra làm lại cả mấy hệ thống cam lùi, cảm biên, cam tiến. Nếu tiện em nhờ cụ ấy làm luôn