[Funland] Kỷ niệm thời bao cấp

L.C.D

Xe container
Có bít măng-xông ko? ;))
Là cái trò nối săm í hả? Hồi í em cũng học làm đc nhiều thứ, bố em có cái thùng vá xe kiếm ăn qua ngày mà (nhưng tất nhiên chả bao giờ đủ ăn). Em đi học nửa ngày còn nửa ngày phụ vá xe đới, tay nghề điêu luyện lắm, nhưng lại ứ được ... móc lốp mới bùn chứ nị :D

paybackvcb

Xe điện
Hồi bao cấp tình yêu cũ của em có 50kg 1m67 giờ là 85kg với 1m65, rủ em đóng gạch nhưng em từ chối ngay lập tức.

Trang điểm Tử thi

Xe container
Phụ kiện em với ông anh hay lên Hàng Bông mua, lõi và dây thì ông bác thuổng ở đơn vị, bọn em quấn ko ít bán cho bà con khu phố đấy :))
Cái Súp von tơ đây cụ :D

Trang điểm Tử thi

Xe container
Là cái trò nối săm í hả? Hồi í em cũng học làm đc nhiều thứ, bố em có cái thùng vá xe kiếm ăn qua ngày mà (nhưng tất nhiên chả bao giờ đủ ăn). Em đi học nửa ngày còn nửa ngày phụ vá xe đới, tay nghề điêu luyện lắm, nhưng lại ứ được ... móc lốp mới bùn chứ nị :D
Móc lốp công nhận thích :-ss:-ss Nhất là cái hồi có mấy nhà máy sx lốp ngoài CSSV ra làm ko chuẩn nên bị căng quá, móc có khi vã mồ hôi mới ra...ra đc sướng mê tơi :-j:-j

Pumzen

Xe ba gác
Hình như giề nhất hay chém cafe là cụ Ngao5 :D rồi đến cụ beomap2 ...cụ Beo em gặp ở 4r khác rồi hình như SN 57-58 gì đó.
Hồi mới vào OF nhà cháu 1 lần ngồi cùng bác Phú Ông (bác này hình như cũng 2-3 nick) lúc đó bác ý đã U 70 rồi. Giờ chắc tay run ko gõ nổi phím nữa hay sao mà ko thấy gặp nữa. Cái này thì chỉ mấy tay Mod nắm rõ. :))
Nghe kể còn có bác hồi mới thành lập OF đi ọp đã là già làng,râu tóc bạc trắng nick vần M gì đấy. Mấy ô a nhà cháu biết cũng có nick trên này nhưng ít chém chỉ tàu ngầm đọc thôi.
Trước ngồi với lão Sonrack,bảo với lão ý hô hào tập hợp các cụ 6x làm buổi ọp cho khí thế mà mãi chưa làm được,loanh quanh cũng 3-4 năm trôi đi rồi.

Bokap

Xe điện
Phụ kiện em với ông anh hay lên Hàng Bông mua, lõi và dây thì ông bác thuổng ở đơn vị, bọn em quấn ko ít bán cho bà con khu phố đấy :))
Quấn cái món này là nghề của ông cụ em ngày xưa. Sau này nâng cấp lên quấn máy hàn. Đến khi máy hàn xách tay nhập về nhiều thì thất nghiệp, nghỉ :))

Ớt xanh

Xe điện
Thơ bố gửi con đi học nước ngoài thời bao cấp:
Hôm nay cha viết thư này
Gửi cho thằng bạn của mày về chơi
Cả nhà mừng lắm con ơi
Cái đài Nhật bổn giá hời lắm nghe
9 nghìn đồng một cân len
Con ở bên đấy nhớ mua thêm về
Máy khâu phải hiệu Xanh de
May ơ, xích líp mang về cũng hay
Dạo này mưa nắng trái mùa
Thương cha con nhớ nghe lời cha khuyên
À cha dặn kẻo mày quên
Khi qua Ấn Độ mang thêm ít hàng
Nhân sâm mỳ chính phải mang
Nhung hươu cao cổ lại càng nên mua
Thôi thư cha viết cũng dài
Dạo này sức khỏe của mày ra sao
Học năm thứ mấy ngành nào
Nhận thư mày nhớ viết ào cho cha
cạnh nhà em có một bác bán chè đỗ đen cũng có chiếc nồi áp suất của LX cũ. Con bác ninh chè thấy nước sôi cứ trào qua cái van an toàn, nó nảy ra sáng kiến là lấy viên gạch xỉ đè lên nắp van thế là bùm một quả may không ai bị bỏng

Pumzen

Xe ba gác
Móc lốp công nhận thích :-ss:-ss Nhất là cái hồi có mấy nhà máy sx lốp ngoài CSSV ra làm ko chuẩn nên bị căng quá, móc có khi vã mồ hôi mới ra...ra đc sướng mê tơi :-j:-j
Phố nhà cháu có ô sửa chữa xe đạp,1 lần bọn hs nhà cháu đi qua,thấy ô ấy đang ngồi móc lốp xe,hồi đó là mùa hè nên mn đều phang quần đùi cho mát. Bố ấy mặc quần đùi,mải cắm cúi móc lốp nên ko để ý bìu vời bi phòi cả đống ra ngoài bị quần đùi kẹp vào căng phềnh đỏ hỏn. Bọn cháu đồng thanh hô " kẹp săm...kẹp săm" ô ý đang móc lốp ngẩng lên hỏi lại : đâu..đâu? Kẹp đâu mà kẹp...vớ vẩn!
Có lẽ thuật ngữ "kẹp săm" ra đời hồi đó. :D

Trang điểm Tử thi

Xe container
Hồi mới vào OF nhà cháu 1 lần ngồi cùng bác Phú Ông (bác này hình như cũng 2-3 nick) lúc đó bác ý đã U 70 rồi. Giờ chắc tay run ko gõ nổi phím nữa hay sao mà ko thấy gặp nữa. Cái này thì chỉ mấy tay Mod nắm rõ. :))
Nghe kể còn có bác hồi mới thành lập OF đi ọp đã là già làng,râu tóc bạc trắng nick vần M gì đấy. Mấy ô a nhà cháu biết cũng có nick trên này nhưng ít chém chỉ tàu ngầm đọc thôi.
Trước ngồi với lão Sonrack,bảo với lão ý hô hào tập hợp các cụ 6x làm buổi ọp cho khí thế mà mãi chưa làm được,loanh quanh cũng 3-4 năm trôi đi rồi.
Em nhớ cụ Phú Ông rồi ...cũng 5x :D Cụ này trước ở hội Kia thì phải, cũng là dân Ô Phở :D Hình như vừa rồi có đi lễ hội Bia HN cùng mâm với mợ 197716102003 thì phải ;))
https://img.otofun.net/upload/v6/2018/12/15/2079439-297071-2df67bda-d60e-412b-9ec1-880c673c33da-84uddo3koextij6cvbuz.jpeg

Chỉnh sửa cuối:

HN_2012

Xe tăng
Đúng là làm pháo kiểu ... NGU.

Quy trình chuẩn là dư lài:
1- Cuốn vỏ pháo hình trụ rỗng bằng đủ thứ giấy nhặt nhạnh (ăn cắp) được
2- Cuốn 2 nút ngòi và đáy.
3- Đặt ngòi- nút ngòi: Đặt sao cho ngậm 1/3-1/2 lượng thuốc sẽ đổ. Đặt nút ngòi sao vừa đủ chặt. Lỏng quá sẽ nổ tụt ngòi nếu không đổ xi. Chặt quá thì ngòi tắt. Đặt xong ngòi có xi đổ là tuyệt đỉnh
4- Đổ thuốc: đổ gọn thuốc pháo vào lõi vỏ. Không đổ quá nhiều để pháo nổ mà thuốc không cháy hết. Phí
Nhớ phải đổ thật gọn, tránh rơi rớt kẻo cháy-nổ chết bcm :P
5- Nút đáy: lấy tay ấn nút đáy vỏ pháo. Ấn nhẹ vào độ sâu định trước bằng đũa tre. Thổi thật sạch thuốc rơi. Vén 1 ít giấy quanh lỗ đổ thuốc bịt nút. Có xi đổ trùm nút đáy là quá tốt.

Thế là xong 1 quả pháo hoàn chỉnh có thể đem đốt ngay được :D :D :D
Nhớ ngày trước tầm này là hì hụi lắm rồi.
4- Bọn em hay dùng ngòi bút chấm mực cấp 1 đổ là chuẩn nhất (ngòi lá tre bỏ cái bụng ở dưới đi).
5- Xi = nhựa thông đun với gạch non giã nhỏ mịn.

Đắt lòi Cụ nhỉ, hay 4 ngàn rưỡi, em nhớ cái chăn chiên hồi đó là ngàn mốt năm chục :D
sợ nhỉ, các CỤ nhớ được cả giá ngày đó. giờ mà nói chăn chiên thì nhiều cụ trẻ ko biết là cái j ấy chứ

Trang điểm Tử thi

Xe container
Đầu 6 thì nhiều lắm anh. Còn bác Phú Ông thì hay vào OF đọc chứ ít chém, và nếu có chém thì dùng nick tin tin như Phương cứu nét hay Makeno cơ :P tuy không chém Ò nhưng múa bàn phím bên FB vẫn dẻo lắm.
Còn bác được coi là Ofer già nhất đến giờ là bác QUOCBAO

Ảnh bác QUOCBAO chụp đi ọp năm 2007 lúc đấy bác đã ngoài 7 chục.

Còn thời điểm này vẫn chém đều như vắt chanh hàng ngày mà cao tuổi nhất có lẽ là bác Ngonghinh sau đến bác Chaukga hong.viwaco và mợ HaVu92

L.C.D

Xe container
Hồi bao cấp tình yêu cũ của em có 50kg 1m67 giờ là 85kg với 1m65, rủ em đóng gạch nhưng em từ chối ngay lập tức.
Tình yêu của bác buôn bột nở à? Em hồi xưa 1m67 nặng 40 kg, giờ vưỡn 1m67 nặng 59kg em đã tự thấy khủng hoảng tuổi lão niên lắm dồi :((

Trang điểm Tử thi

Xe container
Tình yêu của bác buôn bột nở à? Em hồi xưa 1m67 nặng 40 kg, giờ vưỡn 1m67 nặng 59kg em đã tự thấy khủng hoảng tuổi lão niên lắm dồi :((
Thế thì mới ko đóng:-j:-j, chớ 59 thì vừa xinh :-ss:-ss

L.C.D

Xe container
sợ nhỉ, các CỤ nhớ được cả giá ngày đó. giờ mà nói chăn chiên thì nhiều cụ trẻ ko biết là cái j ấy chứ
Em nhớ hồi í nhà nào cũng có cái chăn chiên màu hồng có sọc màu trắng. Chăn chiên hay chăn bông thời đấy đều nặng vãi chưởng và cũng ấm hơn chăn bây giờ.

kuwowngfby

Xe buýt
Đọc bài này em cứ lơ mơ tưởng đang những năm 80. Ngó ra ngoài giật mình thấy ồn ào quá