[Funland] Kỹ năng sang đường của trẻ em càng ngày càng kém

tamtu34

Xe buýt
Em xin phép bức xúc tý
Sáng em có đi qua trường cấp 2 Lương Thế Vinh, Toàn các bạn trai xinh gái đẹp mà sang đường không nhìn, hoặc chỉ nhìn 1 chiều, Em đã đi rất chậm mà các bạn không thèm nhìn cứ phi thẳng vào đầu xe.
Gần đây trên mạng xã hội rất nhiều video tai nạn liên quan đến kỹ năng sang đường, không hiểu Phụ huynh dạy thế nào mà sang đường cứ chạy, hoặc chỉ nhìn có 1 bên. Rồi đi tốp 5 tốp 7 8 9, chỉ tập trung nói chuyện với nhau.
Cái này em nghĩ nên đưa vào tiết học của trường nhiều lần, kỹ năng rất cơ bản mà không hiểu sao lại xử lý kém như vậy,
Kỹ năng sang đường của người lớn chắc tốt? :))

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Em xin phép bức xúc tý
Sáng em có đi qua trường cấp 2 Lương Thế Vinh, Toàn các bạn trai xinh gái đẹp mà sang đường không nhìn, hoặc chỉ nhìn 1 chiều, Em đã đi rất chậm mà các bạn không thèm nhìn cứ phi thẳng vào đầu xe.
Gần đây trên mạng xã hội rất nhiều video tai nạn liên quan đến kỹ năng sang đường, không hiểu Phụ huynh dạy thế nào mà sang đường cứ chạy, hoặc chỉ nhìn có 1 bên. Rồi đi tốp 5 tốp 7 8 9, chỉ tập trung nói chuyện với nhau.
Cái này em nghĩ nên đưa vào tiết học của trường nhiều lần, kỹ năng rất cơ bản mà không hiểu sao lại xử lý kém như vậy,
Em thấy bọn trẻ hay học từ bố mẹ. Có thể bố mẹ đưa/đón con đi học hay đi kiểu thế nên bọn trẻ bắt chiếc.

CCB

Xe tăng
Tây nó kỹ năng sống đầy người mà cũng déo dám sang đường ở Vn mà
Kỹ năng sống của Tây là ở đâu âu đấy. Em thấy Tây ở Ta cũng đầu trần phóng xe máy, ngược chiều, vượt đèn đỏ, leo vỉa hè, oánh võng, kẹp 3, ... ầm ầm :D

chichbong08

Xe buýt
Đương nhiên bố mẹ và trường học phải chịu trách nhiệm dạy chúng rồi. Nhưng nói thật, trẻ yếu kém hoặc thiếu ý thức phần lớn là do người lớn nói chung. Chính hành vi ô tô xe máy cướp đường của người đi bộ trên vạch kẻ, rồi xe máy vượt đèn đỏ qua ngã tư, hay tình trạng tranh cướp đường một cách hỗn loạn của người lớn nói chung đã nuôi dưỡng não trạng chộp giật để thích nghi trong đầu trẻ. Hay đôi khi là tư tưởng đẩy hết trách nhiệm cho người khác trong việc đảm bảo an toàn cho mình.

CCB

Xe tăng
Chưa rõ "ngày càng kém" là thế nào chứ ngày trước kỹ năng mới là kém. Trẻ con thì từ ngõ chạy vèo cái ra đường, người đi xe đạp thấy người quen là dừng cái phịch 1 phát buôn chuyện,...
Tiếp nữa là chuyện trang bị kỹ năng cho trẻ thì không nên phó mặc cho thầy cô. 2, 3 tuổi trở lên là bố mẹ phải dạy rồi. Mà nhà trường dạy sao nổi khi bố thì dàn ô tô hàng 2, hàng 3 trước cổng trường, mẹ thì đầu trần chạy 2 bánh đón con.
Giờ em vẫn thấy nhiều mợ đang đi hay dừng phịch phát để: buôn alo, lấy đồ trong cốp xe, mua hàng ven đường, ....
Còn đường hơi ùn tí là nhiều thằng bố lái ô tô chuyển làn phải, chiếm hết chỗ người đi 2b, kể cả có phân làn đường như đường VCC mà các thằng bố lái xe ô tô vẫn chuyển làn chiếm hết làn 2b, trên đường trên cao hoặc cao tốc thì chiếm làn khẩn cấp.

CCB

Xe tăng
Ngày xưa đua xe, trước khi lượn sang hướng khác vẫn còn ngoái đầu nhìn mà căn =))
Giờ bọn trẻ con cứ bật xinhan là sang, móe cần biết gì hết. Nhiều đứa còn chả thèm xinhan luôn
Không riêng gì bọn trẻ đâu, các mợ hay đi kiểu thế lắm, có khi còn méo thèm xi nhan - nhất là khi chuyển làn.

giahoi

Xe hơi
1. Trong luật không có cái gọi là kỹ năng sang đường, chỉ có các qui định về nhường đường.
2. Luật VN (và đặc biệt là thi hành luật GTDB) thì rất lằng nhằng (đặc biệt là cái vụ làm chủ tốc độ) thế nên người dân không có ý thức tuân thủ pháp luật.
3. Gia đình và xã hội thì hành xử chẳng giống ai
Tóm lại, tụi HS cũng chả biết thế nào là đúng, là nên đâu, bản thân chúng ta khi tham gia giao thông cũng hành xử kiểu "hợp lý" là chính chứ không phải hoàn toàn đúng luật. Trách thì trách người lớn trước.

tadano

Xe tăng
1. Trong luật không có cái gọi là kỹ năng sang đường, chỉ có các qui định về nhường đường.
2. Luật VN (và đặc biệt là thi hành luật GTDB) thì rất lằng nhằng (đặc biệt là cái vụ làm chủ tốc độ) thế nên người dân không có ý thức tuân thủ pháp luật.
3. Gia đình và xã hội thì hành xử chẳng giống ai
Tóm lại, tụi HS cũng chả biết thế nào là đúng, là nên đâu, bản thân chúng ta khi tham gia giao thông cũng hành xử kiểu "hợp lý" là chính chứ không phải hoàn toàn đúng luật. Trách thì trách người lớn trước.
Em xem được video này gửi các cụ xem ạ

nguyenvu171

Xe buýt
ngày bé (các cụ mợ sao em ko biết )mình cũng thế, sang đường dòm dòn không thấy xe thì phi thăng 1 mạch. Có cái nà ngày xưa đường ít xe cộ và ít ông chụp ảnh hơn nên không để ý

poiuy

Xe ba gác
Em thấy ớn nhất là có cầu vượt đi bộ sang đường nhưng vẫn đi ngay dưới gầm cầu vượt để sang. Không hiểu ý thức ở đâu? Chẳng lẽ thành phố chỗ nào có cầu đi bộ thì làm cái rào 200m 2 bên để chống đi bộ tuỳ tiện.

haivanphe

Xe container
Em đi sang nước ngoài, nếu đi trên vạch kẻ cho người đi bộ thì chắc chắn là xe ô tô, xe máy sẽ dừng lại chờ em qua rồi mới đi tiếp. Còn ở Việt Nam thì đến 90% là mình phải nhường cho xe đi qua thì mình mới đi tiếp.

Dung Jun

Xe đạp
Tôi không đồng tình với chủ thớt nói các em kém kỹ năng. Trước tiên phải nhận trách nhiêm đó về người lớn đã:
- Do thói quen sang đường và hành vi tham gia giao thông của người lớn kém, kể cả chủ thớt lái xe.
- Do luật chưa đề cập rõ ràng về ưu tiên khi sang đường, không được giáo dục phổ biến cho các cháu.
- Do cơ sở hạ tầng không đảm bảo, không có cầu vượt đường dành rieng ưu tiên cho trẻ....nên đặt trẻ vào tình huống sang đường nguy hiểm.
- Do chưa có hoặc kém cái gọi là văn hóa an toàn trong tham gia giao thông .

tất cả các thứ trên tạo ra những tình huống kém an toàn và tai nạn giao thông của nước ta.

Các bác cứ tham khảo 1 số nước phát triển cạnh mình, văn hóa giao thông họ rất tốt. VD như ở nhật, nếu các bác điều khiển phương tiện GT đi ngang qua chỗ có người sang đường( không có tín hiệu đèn hoặc CSGT) thì luôn luôn là Ô Tô xe máy đi chậm và dừng lại nhường đường cho người đi bộ, đặc biệt là các cháu học sinh. Và tất nhiên khi qua được đường các cháu sẽ cúi chào cảm ơn các bác tài.
Hy vọng văn hóa GT việt nam ngày càng được cải thiện tốt lên, đừng cứ nghĩ tiết kiệm được 5- 7 giây trên đường mà hãy nghĩ có thể dẫn đến chậm 1 hoặc nhiều cuộc đời tươi đẹp.

Arm

Xe hơi
cụ quá lời, em nghĩ là đi chậm nhường đường thôi chứ mấy khi dừng hẳn lại.
cái này còn liên quan đến xung quanh (đặc biệt phía sau) chứ.

à thi dất chậm, chứ đi nhanh thì bỏ mịe dồi
cụ thấy các cháu hs, dù là trung học đi chăng nữa qua đường thì cứ dừng hẳn lại nhường các cháu nó qua, có khi nó cúi đầu cảm ơn cũng nên, chả hơn là cứ cố "đi dất chậm"

tadano

Xe tăng
Tôi không đồng tình với chủ thớt nói các em kém kỹ năng. Trước tiên phải nhận trách nhiêm đó về người lớn đã:
- Do thói quen sang đường và hành vi tham gia giao thông của người lớn kém, kể cả chủ thớt lái xe.
- Do luật chưa đề cập rõ ràng về ưu tiên khi sang đường, không được giáo dục phổ biến cho các cháu.
- Do cơ sở hạ tầng không đảm bảo, không có cầu vượt đường dành rieng ưu tiên cho trẻ....nên đặt trẻ vào tình huống sang đường nguy hiểm.
- Do chưa có hoặc kém cái gọi là văn hóa an toàn trong tham gia giao thông .

tất cả các thứ trên tạo ra những tình huống kém an toàn và tai nạn giao thông của nước ta.

Các bác cứ tham khảo 1 số nước phát triển cạnh mình, văn hóa giao thông họ rất tốt. VD như ở nhật, nếu các bác điều khiển phương tiện GT đi ngang qua chỗ có người sang đường( không có tín hiệu đèn hoặc CSGT) thì luôn luôn là Ô Tô xe máy đi chậm và dừng lại nhường đường cho người đi bộ, đặc biệt là các cháu học sinh. Và tất nhiên khi qua được đường các cháu sẽ cúi chào cảm ơn các bác tài.
Hy vọng văn hóa GT việt nam ngày càng được cải thiện tốt lên, đừng cứ nghĩ tiết kiệm được 5- 7 giây trên đường mà hãy nghĩ có thể dẫn đến chậm 1 hoặc nhiều cuộc đời tươi đẹp.
Em đồng tình với cụ

Trần Đoành.

Xe container
ô, thấy hs, trẻ con nó sang đường thì cụ phải dừng mẹ nó xe lại nhường cho các cháu chứ sao lại bắt chúng nó tránh cụ???
Kinh tế, khkt hệ thống luật pháp... vân vân và mây mây cứ đòi phải học, phải bằng với các nước phương Tây, nhưng cái ý thức tham gia gt(như loằn) thì sao ko học bọn Tâylong đi mà cứ kêu ca tại nọ tại chai
Bọn nó thấy động vật đi ngang qua đường mà tụi nó còn dừng xe chứ chua nói đến trẻ em

Then Cửa

Xe hơi
Toàn những thằng già trâu đổ lỗi cho con trẻ, đi bộ sang đường đúng vạch là phương tiện cơ giới phải nhường đó là luật, ở đây cụ thớt đã bao giờ nhường đường cho người đi bộ chưa?

haivina

Xe điện
Em xin phép bức xúc tý
Bố mẹ đèo con đi học vẫn tự nhiên vượt đèn đỏ, đi ngược chiều và không đội mũ bh thì trẻ nó sẽ quen thế thôi.

Phuha18

Xe tăng
Có đc dạy đâu.
Đi bộ dưới sân còn bị trẻ con nó lao xe đạp vào người
Phụ huynh giờ cũng khó dạy hơn xưa cụ nhỉ, các cháu chơi trong sân trường còn bị phụ huynh tông :|

Bunmam555

Xe đạp
Thật ra kỹ năng gì cũng phải rèn luyện mới có. Nói đâu xa, khu nhà em có nhà chuyên thả chó tự chạy chơi ngoài đường, nó đi qua đường khéo lắm luôn, khéo hơn người í.
Thế hệ trẻ con bây giờ gia đình giữ gìn có mấy ai dám thả ra để sang đường từ khi còn bé đâu, đương nhiên kỹ năng kém rồi.
Ở quê thả tự chơi ngoài đường nhiều thì các cháu kỹ năng tốt hơn nhưng tỉ lệ tai nạn cũng cao hơn thành phố.
Sang mấy nước văn minh, thấy ng đi bộ là xe cộ tự động dừng nhường đường ở những chỗ ko có đèn, còn đâu là có vạch qua đường và đèn xanh đỏ cho ng qua đường, cứ thế mà tuân thủ thôi.

Gemini09

Xe đạp
Việc này em đã hiểu từ khá lâu, hồi đó có việc đi ngang qua trường chuyên HN-Amsterdam trên đường Hoàng Minh Giám đúng lúc các học sinh tan học.
Các em học sinh trường này, với tên gọi mỹ miều là các Amser...thản nhiên bằng sang đường qua 1 giải phân cách cứng cao cả mét....để lên xe các bậc PH chờ bên kia đường....bất chấp xe cộ nườm nượp đi trên đường.

Các Amser dù gì cũng là thành phần ưu tú, tinh hoa nhất của học sinh Thủ Đô rồi, thế mà ý thức còn vậy thì ....còn đòi hỏi gì các học sinh các trường bình thường khác nữa....

Thôi đành vậy. :D
Các PH cũng kinh hoàng không kém ạ :((((
Oto xếp kín lối đi, phố bên cạnh thì xe máy phi ầm ầm dù đường 1 chiều.
Em đi xe máy đón con, dù đi đúng luật mà không thể vào cổng để đón con.
Giao thông quanh trường học ở mình phải nói là thảm họa. Nên cũng khổ bọn nhóc, trong trường không ai dạy đi đứng sai như thế nhưng ra đường đi đúng có khi vẫn chết như thường mà chưa kịp hiểu sao mình chết ạ!