[Funland] Kỹ năng sang đường của trẻ em càng ngày càng kém

NestFarm

Xe đạp
Em xin phép bức xúc tý
Sáng em có đi qua trường cấp 2 Lương Thế Vinh, Toàn các bạn trai xinh gái đẹp mà sang đường không nhìn, hoặc chỉ nhìn 1 chiều, Em đã đi rất chậm mà các bạn không thèm nhìn cứ phi thẳng vào đầu xe.
Gần đây trên mạng xã hội rất nhiều video tai nạn liên quan đến kỹ năng sang đường, không hiểu Phụ huynh dạy thế nào mà sang đường cứ chạy, hoặc chỉ nhìn có 1 bên. Rồi đi tốp 5 tốp 7 8 9, chỉ tập trung nói chuyện với nhau.
Cái này em nghĩ nên đưa vào tiết học của trường nhiều lần, kỹ năng rất cơ bản mà không hiểu sao lại xử lý kém như vậy,

Wolf79

Xe buýt
Có đc dạy đâu.
Đi bộ dưới sân còn bị trẻ con nó lao xe đạp vào người

lan806

Xe tăng
Các cháu thời nay học hành nhiều, gia đình cưng nựng nhiều nên kỹ năng phản ứng chậm so với thế hệ cha anh. Thế hệ cha anh thày cô đánh bỏ mịa, cán chổi, thước kẻ phang ào ào, ở nhà thì trưởng thôn, trưởng xóm cho tới bố mẹ anh chị bợp tai đấm đá suốt nên kĩ năng né tránh thượng thừa hơn con trẻ hiện nay. Hơn nữa thế hệ hiện nay tự coi mình là trung tâm của vũ trụ nên luôn có tâm lý người khác nhường mình,... thế là ngơ ngơ ra đường coi trời bằng vung hoặc ngáo ngáo như gà đội nón. Tai nạn dễ xảy ra hơn là thế.

NestFarm

Xe đạp
ô, thấy hs, trẻ con nó sang đường thì cụ phải dừng mẹ nó xe lại nhường cho các cháu chứ sao lại bắt chúng nó tránh cụ???
Cụ đọc kỹ hộ em cái, em đã nói là đi rất chậm, các cháu nó sang đường mà ko nhìn phi vào mình. Em mà phi nhanh thì đã không ở đây chém với cụ rồi :)))

NNS

Xe ngựa
Cụ đọc kỹ hộ em cái, em đã nói là đi rất chậm, các cháu nó sang đường mà ko nhìn phi vào mình. Em mà phi nhanh thì đã không ở đây chém với cụ rồi :)))
à thi dất chậm, chứ đi nhanh thì bỏ mịe dồi
cụ thấy các cháu hs, dù là trung học đi chăng nữa qua đường thì cứ dừng hẳn lại nhường các cháu nó qua, có khi nó cúi đầu cảm ơn cũng nên, chả hơn là cứ cố "đi dất chậm"

phuongmit

Xe cút kít
2 đứa nhà e e bảo chúng nó sang đường thì luôn nhìn bên tay trái trc, đi đến giữa đường thì mới nhìn bên còn lại nhưng nhiều khi cũng hên xui bỏ mẹ ra, gặp tổ lái hoặc đội nào võng vỉa thì cũng k đúng lắm đâu :)) gặp ê tô thì chúng nó hay giơ tay lên "xin đường" qua rồi thì sẽ ngoái lại cảm ơn nếu kịp

dasaev

Xe buýt
Chưa rõ "ngày càng kém" là thế nào chứ ngày trước kỹ năng mới là kém. Trẻ con thì từ ngõ chạy vèo cái ra đường, người đi xe đạp thấy người quen là dừng cái phịch 1 phát buôn chuyện,...
Tiếp nữa là chuyện trang bị kỹ năng cho trẻ thì không nên phó mặc cho thầy cô. 2, 3 tuổi trở lên là bố mẹ phải dạy rồi. Mà nhà trường dạy sao nổi khi bố thì dàn ô tô hàng 2, hàng 3 trước cổng trường, mẹ thì đầu trần chạy 2 bánh đón con.

Chỉnh sửa cuối:

cn39c2001

Xe tăng
Ngày xưa đua xe, trước khi lượn sang hướng khác vẫn còn ngoái đầu nhìn mà căn =))
Giờ bọn trẻ con cứ bật xinhan là sang, móe cần biết gì hết. Nhiều đứa còn chả thèm xinhan luôn

danleduc

Xe container
Việc này em đã hiểu từ khá lâu, hồi đó có việc đi ngang qua trường chuyên HN-Amsterdam trên đường Hoàng Minh Giám đúng lúc các học sinh tan học.
Các em học sinh trường này, với tên gọi mỹ miều là các Amser...thản nhiên bằng sang đường qua 1 giải phân cách cứng cao cả mét....để lên xe các bậc PH chờ bên kia đường....bất chấp xe cộ nườm nượp đi trên đường.

Các Amser dù gì cũng là thành phần ưu tú, tinh hoa nhất của học sinh Thủ Đô rồi, thế mà ý thức còn vậy thì ....còn đòi hỏi gì các học sinh các trường bình thường khác nữa....

Thôi đành vậy. :D

huyhung123

Xe điện
à thi dất chậm, chứ đi nhanh thì bỏ mịe dồi
cụ thấy các cháu hs, dù là trung học đi chăng nữa qua đường thì cứ dừng hẳn lại nhường các cháu nó qua, có khi nó cúi đầu cảm ơn cũng nên, chả hơn là cứ cố "đi dất chậm"
Cái vấn đề cụ ý nói là chúng nó ko nhìn, nên cụ dừng lại có khi xác suất bị nó đâm cao hơn.

tieunhupha

Xe điện
2 đứa nhà e e bảo chúng nó sang đường thì luôn nhìn bên tay trái trc, đi đến giữa đường thì mới nhìn bên còn lại nhưng nhiều khi cũng hên xui bỏ mẹ ra, gặp tổ lái hoặc đội nào võng vỉa thì cũng k đúng lắm đâu :)) gặp ê tô thì chúng nó hay giơ tay lên "xin đường" qua rồi thì sẽ ngoái lại cảm ơn nếu kịp
Em lại nhắc đội trẻ là tập trung nhìn theo hướng xe được đi nhưng vẫn phải nhìn hướng ngược lại cụ ạ. Ở mình việc đi ngược chiều khá phổ biến nên em phải hướng dẫn ngược cô giáo chút.

phuongmit

Xe cút kít
Em lại nhắc đội trẻ là tập trung nhìn theo hướng xe được đi nhưng vẫn phải nhìn hướng ngược lại cụ ạ. Ở mình việc đi ngược chiều khá phổ biến nên em phải hướng dẫn ngược cô giáo chút.
Về cơ bản thì đường 2 chiều sẽ k gặp nhiều thằng ngu đi ngược chiều ở giữa làn, có đi thì cũng phải nem nép vào vìa hè thôi nên vẫn ưu tiên nhìn bên trái trc. Còn đi quen chúng nó sẽ đảo mắt cả 2 rồi mới quyết định sang luôn hay dừng đã

camry2025

Xe tải
E xin phép hỏi giờ các cháu có được học về kĩ năng đi đường trong nhà trường không ạ ? Vd : sang đường, làn đường, điểm mù vv . Nếu không hoặc sơ sài thì chán nhỉ, học toàn cái đao tổ búa lớn, mấy cái kĩ năng sinh tồn hàng ngày thì ít học ?

Then Cửa

Xe hơi
Nhiều thằng người lớn gặp người đi bộ sang đường ở vạch kẻ đường nó lao vun vút có nhường đâu, thói bon chen khôn lỏi nó ăn vào máu rồi.

Các cháu thời nay học hành nhiều, gia đình cưng nựng nhiều nên kỹ năng phản ứng chậm so với thế hệ cha anh. Thế hệ cha anh thày cô đánh bỏ mịa, cán chổi, thước kẻ phang ào ào, ở nhà thì trưởng thôn, trưởng xóm cho tới bố mẹ anh chị bợp tai đấm đá suốt nên kĩ năng né tránh thượng thừa hơn con trẻ hiện nay. Hơn nữa thế hệ hiện nay tự coi mình là trung tâm của vũ trụ nên luôn có tâm lý người khác nhường mình,... thế là ngơ ngơ ra đường coi trời bằng vung hoặc ngáo ngáo như gà đội nón. Tai nạn dễ xảy ra hơn là thế.
Em thấy bác nhận xét đúng.
Ngày xưa chúng ta bị thầy cô phạt, cha mẹ mắng nhiều nên bản lĩnh cao, sức chịu đựng áp lực tốt.
Cứ nhìn xung quanh mình thế hệ 7-8X nợ nần trăm tỉ nghìn tỉ mà họ lúc nào cũng tươi như hoa. Chủ nợ căng băng zôn họ vẫn thong thả ăn sáng đi oánh gốp... Vỡ nợ, phá sản ầm ầm thấy họ xoá đi chơi ván mới bình thường.

CCB

Xe tăng
Em xin phép bức xúc tý
Sáng em có đi qua trường cấp 2 Lương Thế Vinh, Toàn các bạn trai xinh gái đẹp mà sang đường không nhìn, hoặc chỉ nhìn 1 chiều, Em đã đi rất chậm mà các bạn không thèm nhìn cứ phi thẳng vào đầu xe.
Gần đây trên mạng xã hội rất nhiều video tai nạn liên quan đến kỹ năng sang đường, không hiểu Phụ huynh dạy thế nào mà sang đường cứ chạy, hoặc chỉ nhìn có 1 bên. Rồi đi tốp 5 tốp 7 8 9, chỉ tập trung nói chuyện với nhau.
Cái này em nghĩ nên đưa vào tiết học của trường nhiều lần, kỹ năng rất cơ bản mà không hiểu sao lại xử lý kém như vậy,
CSGT hướng dẫn sang đường này em nghĩ là sai, đúng là phải dàn hàng ngang bằng chiều rộng dài vạch để nhanh chóng giải phóng đường.

matizvan2009

Xe ba gác
Tây nó kỹ năng sống đầy người mà cũng déo dám sang đường ở Vn mà

CCB

Xe tăng
Em thấy bác nhận xét đúng.
Ngày xưa chúng ta bị thầy cô phạt, cha mẹ mắng nhiều nên bản lĩnh cao, sức chịu đựng áp lực tốt.
Cứ nhìn xung quanh mình thế hệ 7-8X nợ nần trăm tỉ nghìn tỉ mà họ lúc nào cũng tươi như hoa. Chủ nợ căng băng zôn họ vẫn thong thả ăn sáng đi oánh gốp... Vỡ nợ, phá sản ầm ầm thấy họ xoá đi chơi ván mới bình thường.
Hai cụ tả hay quá :D