[Thảo luận] Kỹ năng Drift - Sử dụng phanh tay một cách pro

khoavq

Xe điện
Không nhất thiết xe phải độ, quan trọng là đúng kỹ thuật. bác thử quất 1lít rồi thắng chân gấp mờ xem, chỉ cần ko cứng tay hoặc xe ko có ABS, BA là xe bác trượt lung tung rồi, Drift chỉ là người lái chủ động làm việc trượt xe thôi.
Cháu cũng thi thoảng thử phanh
đi 90 km/h rồi đạp lút sàn
dưng xe của cháu ứ trượt giè cả vì có ABS
nên vưỡn chưa biết thế nào là đờ ríp ạ :'(
dưng nói thật là nhà cháu cũng chẳng dám đờ ríp đâu :77:
non gan bỏ xù!

hanoireal

Xe hơi
Website
www.drift.vn
Người Việt Drift hay nhất hiện nay trên thế giới là Quoc Ly. Người duy nhất thi đấu ở D1 Grand prix series.

thichruoumanh

Xe buýt
Cụ D này nhầm hoàn toàn rồi.
Để đờ ríp được thì nhất thiết phải là xe cầu sau, hoặc loại có 4 chân chủ đồng toàn thời gian thì nhà sx bao giờ cũng chia cho chân sau nhiều calo hơn chân trước nên loại này vẫn chơi đờ ríp ngon. Còn loại xe dẫn động bằng chân trước thì chỉ là dùng sức hùng hục chạy đến khi muốn đờ ríp thì quăng quật oánh lái để rê rê được cái mông, như vậy thì chỉ là đờ ríp giả kầy thôi cụ ợ. :P
Món này muốn chơi tới độ phê thì xe phải dùng nhiều ngựa thì bánh sau nó quay mới tít, khói lên mới nhiều khi mình xiết 1 cú phanh tay.
Thực hiện 1 quả đờ ríp, lý thuyết và hình ảnh đã xem nhiều rồi. Thứ tự từng bước thì cũng chỉ là thế này:
đến góc cua >>> dồn số, oánh lái, nhồi ga, giật cái phanh tay( làm cùng lúc) >>> cái xe bị chân sau ủn lên mà chân trước bị hãm bởi cái phanh tay >>> xe bị trượt ngang, khói mù khét lẹt (giống trò đốt lốp thôi, nhưng khác là xe mình đg chạy nên phải kết hợp các kỹ thuật khác) >>> lúc này pác tài chắc là phải lấy lái theo hướng xe trượt và điều chỉnh cho nó tròn với quả pó vỉa bằng kỹ thuật đờ ríp.
Đúc kết thì chỉ có vậy, nhưng để thực hiện nhuyễn kỹ thuật này thì các pác còn phải tốn nhiều thời gian và của cải đấy. :69:
Cái này em đã thử qua với con mô tơ của em rồi, nó cg chỉ có hơn trăm mã thôi ợ. Cảm giác rất phê, khi con xe vẫn đi về phía trước nhưng lại bò như mấy kon rắn. khà khà khà .........chúc các cụ vui với pha đờ ríp của mình.
P/s: chơi cái này rất tốn lốp, xăng và chi phí bảo dưỡng xe đấy các cụ ạ.
Khát quá các cụ ợ, bia hay voka nào?
(b)(b)(b)
Bác Vb nói gần chuẩn nhưng cái tác dụng phanh tay của nó là phanh bánh sau ạ. Đang chạy tốc độ cao vào cua kéo nhẹ phanh tay rồi hạ luôn để tạo ra 1 sự mất ma sát của lốp, xe trượt nghiêng trên mặt đường. Sau đó thốc mạnh ga miết lốp để xe tiếp tục chạy.

Còn cách của bác là đốt lốp xe máy chứ không phải drift ạ.

Naviman

Xe tăng
Xem thì phê lòi nhưng làm thì nhà cháu chả dám :77:

3 gac

Xe tải
drift em hiểu đây là 1 động từ biểu diễn, xe thể thao, kì công học tập để có những pha mạo hiểm, ai xem cũng thấy rất ấn tượng, quả thật hãy luyện tập trên đường sao cho giỏi đã, trên đường hạn chế tốc độ, hạn chế vượt ẩu, hạn chế tai nạn, được như thế còn hơn cả drift ấy chứ.. cụ nào tập tành môn này theo em kiếm bãi rộng, xa khu dân cư.... nhằm đảm bảo đã khi nào thành công như các tài Nhật bải biểu diễn cho anh em OF xem mở mang đầu óc, nhất định em sẽ mời rượu các cụ nhiệt tình.(b)

doremonmattich

Xe tăng
tâm thần , vn thì có mà driff kiểu rau muống. kụ định dậy người ta giết người hả?:mad:

nguyenngoctoan

Xe hơi
Để đờ ríp được thì nhất thiết phải là xe cầu sau, hoặc loại có 4 chân chủ đồng toàn thời gian thì nhà sx bao giờ cũng chia cho chân sau nhiều calo hơn chân trước nên loại này vẫn chơi đờ ríp ngon. Còn loại xe dẫn động bằng chân trước thì chỉ là dùng sức hùng hục chạy đến khi muốn đờ ríp thì quăng quật oánh lái để rê rê được cái mông, như vậy thì chỉ là đờ ríp giả kầy thôi cụ ợ. :P
Món này muốn chơi tới độ phê thì xe phải dùng nhiều ngựa thì bánh sau nó quay mới tít, khói lên mới nhiều khi mình xiết 1 cú phanh tay.
Thực hiện 1 quả đờ ríp, lý thuyết và hình ảnh đã xem nhiều rồi. Thứ tự từng bước thì cũng chỉ là thế này:
đến góc cua >>> dồn số, oánh lái, nhồi ga, giật cái phanh tay( làm cùng lúc) >>> cái xe bị chân sau ủn lên mà chân trước bị hãm bởi cái phanh tay >>> xe bị trượt ngang, khói mù khét lẹt (giống trò đốt lốp thôi, nhưng khác là xe mình đg chạy nên phải kết hợp các kỹ thuật khác) >>> lúc này pác tài chắc là phải lấy lái theo hướng xe trượt và điều chỉnh cho nó tròn với quả pó vỉa bằng kỹ thuật đờ ríp.
Đúc kết thì chỉ có vậy, nhưng để thực hiện nhuyễn kỹ thuật này thì các pác còn phải tốn nhiều thời gian và của cải đấy. :69:
Cái này em đã thử qua với con mô tơ của em rồi, nó cg chỉ có hơn trăm mã thôi ợ. Cảm giác rất phê, khi con xe vẫn đi về phía trước nhưng lại bò như mấy kon rắn. khà khà khà .........chúc các cụ vui với pha đờ ríp của mình.
(b)(b)(b)
Cụ nói rất chuẩn đấy, em vote cụ luôn!!

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
non gan bỏ xù!
Em không biết bác thật hay đùa. Người ta nói drift là phanh kết hợp với đánh lái kia mà, bác chạy 90km/h như thế nếu đạp phanh lút sàn kết hợp với đánh lái thì kể cả có ABS nó cũng trượt ngang hết. Nhưng em không khuyên bác làm thử đâu, lật xe em không chịu trách nhiệm.:21:

MrKendu

Xe hơi
Em cũng hay dùng phanh tay nhưng kô đến nỗi drift. Bởi vì mấy chú Police bên cháu tinh vi lắm, chạy nhanh mà đạp thắng xe là mấy bác ấy biết ngay. Em đã 2 lần xài phanh tay rùi, bình yên vô sự các bác ạh. Có bác nào có cách giảm speed hiệu quả kô ạh ?? Cách nào mà ngon = bổ = rẽ nha các bác(b)

doremonmattich

Xe tăng
non gan bỏ xù!
bác bốc vừa thui nhé, bác 90 đạp lút sàn xe ấy thì có mà lăn lông lốc :21::))

Oldbaby

Xe hơi
cái vụ này thì mình cũng có xem vài thông tin nhưng vấn đề là chỗ mình ko có chỗ để cái D rif ... nhưng thấy bác doremon có vẻ xoáy vấn đề ko cần thiết. có nhiều thứ bác ko lam đc ng khác làm đc thì sao? vì vậy đừng đánh giá theo cảm tính. Và nếu có ai nói ko đúng thì hãy loại trừ ra đừng ghi nhận. cái gì hay thì học, dở thì đừng học. chứ bắt bẻ nhau làm gì.

vừa qua thấy các diễn đàn có mấy clip drift của VN táấy ói luôn. gì mà chạy nhanh rồi quay đầu hay quăng xe đc nửa vòng tròn ... thế mà tiêu đề ghi Drift...:' đúng ra phải gọi là tập drift thì đúng hơn :P(. Bác nào coi qua phim của Thanh Long đóng có mấy đoạn đua xe ko? có cảnh quay Thành Long điểu khiển xe thấy ham luôn, hay phim Taxi. Nói chung phim thì sẽ có kỹ sảo nhưng dựa trên kỹ thuật cơ bản. còn ko thì lên Google search drift thì ối dzời ơi ... sướng thật. có nhiều bác
e sẽ kiếm tiền để đặt 1 container Dunlop để tập khi e muốn :69:

Chỉnh sửa cuối:

jack_derida2000

Xe tăng
Thôi món này nguy hiểm cho cộng đồng chỉ nên biểu diễn đúng chỗ thôi các bác:77:

gallardo_dthanh

Xe tải
cái của mảtin ko phải là drip mà là đốt lốp

ZoroX

Xe buýt
(b)(b)(b)
em thề là bác nói nhiều mà sai và thiếu toàn cái quan trọng! Các bước của drift bằng phanh là:

Đạp côn, về số, giữ chặt côn đánh lái về hướng cần rẽ, lấy lái 1 tẹo thôi, sau đó nhấn phanh tay để bánh sau dừng khựng lại, trượt trên mặt đường, nhưng do quán tính khi đánh lái thì đít xe sẽ văng ra, rồi ngay lập tức nhả phanh tay, lấy lái ngược và nhả côn, đạp ga. Khi này thì vận tốc quay của bánh sau sẽ cao hơn bánh trước.

Nguyên lý quan trọng nhất của Drift là sự khác biệt về vận tốc quay của 2 bánh trước và 2 bánh sau. xe nào có ABS sẽ ko drift được vì ABS sẽ kiểm soát ko cho hiện tượng này xảy ra.

tu2710

Xe máy
có bác nào hướng dẫn kỹ thuật quay 180 độ như trong phim ko,hướng dẫn em với

Arc_Ml350

Xe buýt
Bác ko ra bài nài sớm,đỡ mất một e DB9 trong làng siêu xe VN (b).Mời bác ly nhé..e khoái trò này lém,chỉ thực hiện dc trong Need for Speed :6:.Cảm giác qua bài..Phê loài :21:(b)

Arc_Ml350

Xe buýt
Cóa cụ nào phân tích hộ e vụ DB9 tử nạn ở HN cí.E nghe nói cũng từ quả Driff mà ra các cụ ợ...Khổ thân,học đi đôi với hành dư lày thì chít :77:

Ruarualady

Xe tăng
Bác Vb nói gần chuẩn nhưng cái tác dụng phanh tay của nó là phanh bánh sau ạ. Đang chạy tốc độ cao vào cua kéo nhẹ phanh tay rồi hạ luôn để tạo ra 1 sự mất ma sát của lốp, xe trượt nghiêng trên mặt đường. Sau đó thốc mạnh ga miết lốp để xe tiếp tục chạy.

Còn cách của bác là đốt lốp xe máy chứ không phải drift ạ.
em thề là bác nói nhiều mà sai và thiếu toàn cái quan trọng! Các bước của drift bằng phanh là:

Đạp côn, về số, giữ chặt côn đánh lái về hướng cần rẽ, lấy lái 1 tẹo thôi, sau đó nhấn phanh tay để bánh sau dừng khựng lại, trượt trên mặt đường, nhưng do quán tính khi đánh lái thì đít xe sẽ văng ra, rồi ngay lập tức nhả phanh tay, lấy lái ngược và nhả côn, đạp ga. Khi này thì vận tốc quay của bánh sau sẽ cao hơn bánh trước.

Nguyên lý quan trọng nhất của Drift là sự khác biệt về vận tốc quay của 2 bánh trước và 2 bánh sau. xe nào có ABS sẽ ko drift được vì ABS sẽ kiểm soát ko cho hiện tượng này xảy ra.
vậy cái này là gì?

[video=youtube;hKkZISylAKA]http://www.youtube.com/watch?v=hKkZISylAKA&feature=related[/video]