[Funland] Kinh tế teo tóp vì cuồng đất.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Có một số tên mọi người cũng đoán ra được nhưng ko được phép nói thôi, cụ nào làm bank lớn như Vietcom, hay big4 khác đều biết là hạn mức họ dành cho các Banks khác như thế nào, có banks còn đang âm hạn mức hoặc bằng 0 mà là những ông ko hề nhỏ nếu ko nói là khá to
Ok cụ thôi cũng không bới ra làm gì khéo lại bốc mùi cả bđs và banks

Haiau69

Xe buýt
Cụ lại loanh quanh, luật nó rõ ràng thế lại diễn giải nó khác đi. Khái niệm bàn giao nhà giờ nó mới thực sự ghê gớm cho các CĐT, trong đó có 2 việc 1 là chứng nhận nghiệm thu PCCC, 2 là hoàn thành đấu nối hạ tầng tóm lại theo thông tư mới ông dân muốn thế chấp nhà để vay phải thỏa mãn điều kiện "bàn giao" 2 chữ đơn giản nhưng mà ghê gớm đấy.
🤣🤣🤣
Cụ không đưa ra được cái lập luận logic gì mà đi nói người khác loanh quanh.
🤣🤣🤣

Quy định về tỷ lệ an toàn vốn của Ngân hàng nói chung chỉ có người trong ngành mới hiểu thôi. Túm được 1 câu trong định nghĩa để áp dụng công thức tính CAR rồi bảo đó là quy định cấm không được cho vay thì thôi không thể bàn luận với cụ được.

TieuFu

Xe container
Đúng là h đánh thuế sở hữu bđs cao làm giá trị đất giảm. Bank là thằng chết đầu tiên nhưng thà đau để dân còn có nhiều cơ hội sở hữu hơn và NN cũng có thêm nguồn đầu tư, trợ cấp cho dân. Ví dụ đơn giản tiền thu đc trợ cấp cho mỗi bé dưới 18 tuổi XX đồng hàng tháng hay đầu tư xây trường hoc, tămg thu nhập giáo viên... thì cũng là lấy của ngưòi giầu chia 1 phần cho ngưòi nghèo.
Kk ! Bọn nhà giàu mà bị kẹp c.him đi viện chữa bệnh thì nhà nghèo thất nghiệp, bữa cơm bữa cháo như thời HTX ấy chứ. Lúc ý lại phất khẩu hiệu cơm no, áo ấm chứ nhà đất cái gì nữa. Kk ! Mông muội !

DonaldTrump79

Xe tăng
Kk ! Bọn nhà giàu mà bị kẹp c.him đi viện chữa bệnh thì nhà nghèo thất nghiệp, bữa cơm bữa cháo như thời HTX ấy chứ. Lúc ý lại phất khẩu hiệu cơm no, áo ấm chứ nhà đất cái gì nữa. Kk ! Mông muội !
Hai năm nay đất cát đóng băng kẹp chim cơ số mà em vẫn cơm ăn 3 bữa quần áo mặc cả ngày cụ ạ chưa thấy phải bữa cơm bữa cháo nào cả, thôi thì đóng băng thêm 3,4 năm nữa để em trải nghiệm thời bữa cơm bữa cháo xem ntn cái cũng hay :)

TieuFu

Xe container
Hai năm nay đất cát đóng băng kẹp chim cơ số mà em vẫn cơm ăn 3 bữa quần áo mặc cả ngày cụ ạ chưa thấy phải bữa cơm bữa cháo nào cả, thôi thì đóng băng thêm 3,4 năm nữa để em trải nghiệm thời bữa cơm bữa cháo xem ntn cái cũng hay :)
Nhẽ chính phủ lại đi đôi co mí bọn ất ơ !??

Ga_son

Xe điện
🤣🤣🤣
Cụ không đưa ra được cái lập luận logic gì mà đi nói người khác loanh quanh.
🤣🤣🤣

Quy định về tỷ lệ an toàn vốn của Ngân hàng nói chung chỉ có người trong ngành mới hiểu thôi. Túm được 1 câu trong định nghĩa để áp dụng công thức tính CAR rồi bảo đó là quy định cấm không được cho vay thì thôi không thể bàn luận với cụ được.
Em còm nốt, cụ cứ cho là làm trong ngân hàng đi nhưng luật nó rõ thế cứ nói qui định j đó của nội bộ ngân hàng :)) mỗi mình cụ đúng nguy hiểm phết nhỉ. Còn theo cụ thì báo chí họ sai hết, thực tế là báo chí họ đang kêu cho mấy ông BĐS đấy.

TieuFu

Xe container
Em còm nốt, cụ cứ cho là làm trong ngân hàng đi nhưng luật nó rõ thế cứ nói qui định j đó của nội bộ ngân hàng :)) mỗi mình cụ đúng nguy hiểm phết nhỉ. Còn theo cụ thì báo chí họ sai hết, thực tế là báo chí họ đang kêu cho mấy ông BĐS đấy.
Cụ ý làm cho NH thật đấy, đững cãi nữa. Ngày nào cũng mở cửa đóng cửa cho khách mà cụ !

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Kẹp đất thôi, chung cư vẫn bán đều, giá lên thanh khoản tạm ổn mà. Kẹp chim đất là chuyện của người kẹp chim.

Còn người chưa có chỗ ở muốn có chỗ ở đô thị (như chung cư) vẫn phải trả thêm tiền, mức tăng vẫn cao hơn lạm phát.

Nên có vẻ như 2 việc không liên quan gì nhau không nên đấu tranh giai cấp :)

Chỉnh sửa cuối:

Haiau69

Xe buýt
Em có mỗi cái thôi. Tại trước cứ thấy đồn inh lên là luật sửa đổi đợt này sẽ đánh thuế nặng BĐS thứ 2 trở đi, ai ngờ toàn treo đầu dê bán thịt choá. Chán kinh #:-s
Đánh thuế bất động sản thứ 2 dự kiến nằm trong đạo luật khác cụ ơi. “Bộ Tài chính dự kiến trình Luật Thuế bất động sản để Quốc hội cho ý kiến tại Kỳ họp thứ 8 (tháng 10/2024) và thông qua tại Kỳ họp thứ 9 (tháng 5/2025”

Thuế đất thì vẫn phải đóng còn thuế bđs là loại thuế riêng. Thuế bđs này khó quy định trong luật đất đai vì có nhiều loại bđs sử dụng ít đất nhưng phần giá trị xây dựng lại lớn. Thuế đất thì đánh vào đất trước sau đó thuế bđs tính riêng.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đánh thuế bất động sản thứ 2 dự kiến nằm trong đạo luật khác cụ ơi. “Bộ Tài chính dự kiến trình Luật Thuế bất động sản để Quốc hội cho ý kiến tại Kỳ họp thứ 8 (tháng 10/2024) và thông qua tại Kỳ họp thứ 9 (tháng 5/2025”

Thuế đất thì vẫn phải đóng còn thuế bđs là loại thuế riêng. Thuế bđs này khó quy định trong luật đất đai vì có nhiều loại bđs sử dụng ít đất nhưng phần giá trị xây dựng lại lớn. Thuế đất thì đánh vào đất trước sau đó thuế bđs tính riêng.
Em quan điểm khác cụ. Việc đánh thuế đất hay thuế BĐS đưa vào trong luật đất đai là phù hợp, đây chỉ là loại hình hay đối tượng chịu thuế thôi, còn chi tiết như thế nào, mức thuế ra sao thì luật thuế sẽ cụ thể. Phải xác định luật đất đai là luật gốc, luật chung, còn luật thuế liên quan đến đất đai hay BĐS là luật riêng, luật nhánh!

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Về mặt pháp lý thì nhà phải hoàn thành mới gọi là nhà. Thông tự họ tách 2 trường hợp là thế chấp căn nhà hiện hữu và trường hợp bảo đảm bằng bất động sản hình thành từ khoản vay.

Còn khoản 10 điều 2 của thông tư 41 không sửa đổi gì:
“ 10. Khoản cho vay bảo đảm bằng bất động sản là khoản cho vay đối với cá nhân, pháp nhân để mua bất động sản, thực hiện dự án bất động sản và được bảo đảm bằng chính bất động sản, dự án bất động sản hình thành từ khoản cho vay theo các quy định của pháp luật về giao dịch đảm bảo.”

Mat khac, nhu trên em đã nói 2 thông tư này đều không phải là quy chế cho vay mà nó quy định công thức tính tỷ lệ an toàn vốn. Không thể nói là thông tư này cấm/không cho phép cho vay nay kia.

Đọc thì phải đọc từ đầu đến cuối kẻo lại kiểu như đau bụng cho uống nhân sâm.

Quy chế cho vay nó năm ở văn bản pháp luật khác.
Khả năng cụ đúng, mấy ông bds hùa nhau tung lên báo 2fast2furious :) như vậy hiện nay trong quy định cũng không có mấy hạn chế về cho vay mua nhà, cho vay mua bds hình thành tương lai. Cứ mạnh dạn vay đi các cụ

Lãi suất bây giờ cũng khá ổn áp rồi năm đầu khoảng 7%, năm sau +3.5% (là 8.3%)

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Thằng IMF nó có hay chém gió không các cụ nhỉ?

Em vẫn cho là đợt kinh tế khó khăn này do vĩ mô (thế giới) không thuận lợi, chứ đổ lỗi cho dân đầu cơ đất bọn em thì oan quá :D Nay thằng IMF nó phán thế này em yên tâm rồi, kinh tế nước nhà sẽ lại sớm khởi sắc. Em thì đang bị kẹp chim mấy cái liền (mịa vừa đau chim vừa bị các cụ mợ chửi), cũng đang nằm ngửa đây, hy vọng sớm được tháo kẹp chim để em đi ... tè :))

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]

Em vẫn cho là đợt kinh tế khó khăn này do vĩ mô (thế giới) không thuận lợi, chứ đổ lỗi cho dân đầu cơ đất bọn em thì oan quá :D Nay thằng IMF nó phán thế này em yên tâm rồi, kinh tế nước nhà sẽ lại sớm khởi sắc. Em thì đang bị kẹp chim mấy cái liền (mịa vừa đau chim vừa bị các cụ mợ chửi), cũng đang nằm ngửa đây, hy vọng sớm được tháo kẹp chim để em đi ... tè :))

He he mình cũng kẹp chim một ít :) còn về kinh tế (GDP) vs bds đôi khi không liên quan mấy. Như năm 2020 kinh tế rất èo uột mà bds sóng tăng mạnh.

theanh90

Xì hơi lốp

Nhà em có người kẹp chim cả trăm củ to em có dám ho he là chê bds đâu. Khó khăn là khó khăn chung nhưng may có 2022 nhà nc thò tay vào ngành tài chính sớm nên không có siêu lạm phát như nc khác thôi.

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]
He he mình cũng kẹp chim một ít :) còn về kinh tế (GDP) vs bds đôi khi không liên quan mấy. Như năm 2020 kinh tế rất èo uột mà bds sóng tăng mạnh.
Tiền bơm ra chỉ phụ thuộc đúng 2 chỉ số: lạm phát và thất nghiệp
Trong đó thất nghiệp quan trọng và nguy hiểm hơn
Nói thế để các cụ hiểu giá trị của đồng tiền nằm ở chỗ nào, đừng chửi bds nữa
Nếu có chửi bds thì hãy tập trung vào cốt lõi vấn đề là tham nhũng

XSim

Xe container
Tiền bơm ra chỉ phụ thuộc đúng 2 chỉ số: lạm phát và thất nghiệp
Cụ nói sai rồi, tiền bơm ra phụ thuộc đúng một yếu tố: chỉ thị của NHNN :))

Có thất nghiệp với lạm phát thì chưa biết phụ thuộc những chỉ số nào thôi :D