[Funland] Kinh tế teo tóp vì cuồng đất.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng nghĩ như kụ. Ngân hàng chia cho nhân viên để giảm thuế với nhà nác. Nhân viên gom thưởng 20 tháng lương góp thêm vào cứu bom nợ do fomo của mình
Thật thế à cụ :) chỗ nào mà tuồn tiền qua nhân viên thế, qua nhân viên thì cũng phải nộp thuế tncn chứ?

Quê bầm

Xe điện
Thuế ít ảnh hưởng. Như thuế Cali 3% thuế Houston 1% nhưng giá nhà đất Cali một số nơi cao chót vót so với Houston

Đó là về mặt thu, còn về mặt chi thuế này có cái hay là được giữ lại 100% cho địa phương. Ddịa phương có tiền cải thiện môi trường đô thị. Mọi người hay nhìn thuế này ở góc độ tiêu cực với bđs, mình thấy nó lại tích cực. Môi trường đô thị tốt lên thì giá tăng lên chứ không giảm đi
Tương lai xa ở mình có đánh chỉ không phẩy mấy hoặc không mấy % thôi cụ, ko có chuyện 1 hay 3% như tụi Tây đâu, có vô vàn lí do để người ta trì hoãn và hắt hủi nó mặc dù nó là mỏ vàng của NS

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Tương lai xa ở mình có đánh chỉ không phẩy mấy hoặc không mấy % thôi cụ, ko có chuyện 1 hay 3% như tụi Tây đâu, có vô vàn lí do để người ta trì hoãn và hắt hủi nó mặc dù nó là mỏ vàng của NS
Không ai có động lực thúc đẩy thông qua luật thuế tài sản cả. Nhưng khi cả xã hội thấy mặt tích cực của nó có thể thay đổi tầm ... 2027-2030? :P

red_dragon88

Xe tăng
Sao em vẫn thấy sinh đẻ nhiều lắm mà nhỉ, trai xinh gái đẹp đầy ra đấy. Giờ công nhận độ tuổi kết hôn muộn hơn nhưng số người chọn sống độc thân ko sinh con vẫn là số ít.

huyquynhbk

Xe tải
Vậy hả cụ ? Ko có thuế thì đúng là đội quản lý Nn kém kinh, nhưng nếu đánh thuế cao thì bọn nông thôn, vùng sâu xa lấy gì ra nộp khi được thừa kế tài sản, nhà đất, vườn tược … Kể cũng loằng ngoằng nhưng ko oánh thì cũng tạo bất công xã hội khá lớn.
thuế chồng thuế rồi, cụ vẫn muốn áp thêm thuế khi thừa kế ah cụ?mua bán nhà đất đánh thuế là ok rồi. chứ thừa kế mà phải đóng thuế nữa thì dân nghèo hoặc dân vùng sâu vùng xa lấy đâu ra tiền mà nộp

thuế chồng thuế rồi, cụ vẫn muốn áp thêm thuế khi thừa kế ah cụ?mua bán nhà đất đánh thuế là ok rồi. chứ thừa kế mà phải đóng thuế nữa thì dân nghèo hoặc dân vùng sâu vùng xa lấy đâu ra tiền mà nộp
Hình như bọn giãy chết, có thể từ chối nhận thừa kế nếu ko muốn đóng thuế. E ko biết luật cho tặng thừa kế có thuế hay ko, nếu ko có thuế chắc cũng chỉ từ bố mẹ cho con, chứ cho người dưng thì bắt buộc phải có thuế chứ nhỉ ?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Năm nay liệu có đỡ hơn, khởi sắc hơn tý nào không cụ ? Em giờ bì bõm tít ngoài khơi chán quá #:-s

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Có thể có mức miễn trừ hoặc luỹ tiến. Thuế thừa kế bđs có cái hay là giúp bớt áp lực hy sinh đời bố củng cố đời con, đứa trẻ trưởng thành cố gắng hơn, bố mẹ "chịu chi, dám sống" hơn là chỉ lo mua nhà để lại con cháu. Tổng thể xã hội sẽ tốt lên

Tất nhiên cũng sinh ra đủ chiêu lách thuế thừa kế ở nước ngoài món này cũng thành tinh rồi VN có thể dần dần học theo.

Haiau69

Xe buýt
Về mặt pháp lý thì nhà phải hoàn thành mới gọi là nhà. Thông tự họ tách 2 trường hợp là thế chấp căn nhà hiện hữu và trường hợp bảo đảm bằng bất động sản hình thành từ khoản vay.

Còn khoản 10 điều 2 của thông tư 41 không sửa đổi gì:
“ 10. Khoản cho vay bảo đảm bằng bất động sản là khoản cho vay đối với cá nhân, pháp nhân để mua bất động sản, thực hiện dự án bất động sản và được bảo đảm bằng chính bất động sản, dự án bất động sản hình thành từ khoản cho vay theo các quy định của pháp luật về giao dịch đảm bảo.”

Mat khac, nhu trên em đã nói 2 thông tư này đều không phải là quy chế cho vay mà nó quy định công thức tính tỷ lệ an toàn vốn. Không thể nói là thông tư này cấm/không cho phép cho vay nay kia.

Đọc thì phải đọc từ đầu đến cuối kẻo lại kiểu như đau bụng cho uống nhân sâm.

Quy chế cho vay nó năm ở văn bản pháp luật khác.

Đây là thông tư 41/2016:
View attachment 8348972

Đây là thông tư 22/2023:
View attachment 8348977
Còn đây là điều 27 luật kinh doanh BĐS mới nhất:

View attachment 8348980
Cụ thấy nó khác nhau chưa?

Chỉnh sửa cuối:

Quê bầm

Xe điện
Năm nay liệu có đỡ hơn, khởi sắc hơn tý nào không cụ ? Em giờ bì bõm tít ngoài khơi chán quá #:-s
Cây đa cây đề như cụ mà cụ bẩu bì bõm thì tay mơ như bọn em biết bấu víu vào đâu hở cụ

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Làm lợi cho nhân viên để trung thành hay làm lợi cho Tax... Kụ chọn xem
Khả năng cụ nói đó là nhtm nhà nước? mới có 20 tháng. Năm 2023 4 ngân hàng lãi vẫn rất nhiều nên 20 tháng cũng không sao.

Đang rục rịch tăng vốn tiếp từ riêng lẻ và lợi nhuận để lại 2022 các "ông cụ" này vẫn quá chắc chắn. Nhờ có mấy ông to này mà cũng yên tâm không nổ bóng thế chấp, vay bđs nhiều.

Nhưng không biết có "được" giao tiếp giải cứu thêm nhtm tư nhân nào khác không? Cụ thấy sau SCB còn ứng viên nào khác triển vọng không để còn né, dạo này thấy yên ắng? Hy vọng lần này không sâu như 2012

BloodOwl87

Xe điện
Khả năng cụ nói đó là nhtm nhà nước? mới có 20 tháng. Năm 2023 4 ngân hàng lãi vẫn rất nhiều nên 20 tháng cũng không sao.

Đang rục rịch tăng vốn tiếp từ riêng lẻ và lợi nhuận để lại 2022 các "ông cụ" này vẫn quá chắc chắn. Nhờ có mấy ông to này mà cũng yên tâm không nổ bóng thế chấp, vay bđs nhiều.

Nhưng không biết có "được" giao tiếp giải cứu thêm nhtm tư nhân nào khác không? Cụ thấy sau SCB còn ứng viên nào khác triển vọng không để còn né, dạo này thấy yên ắng? Hy vọng lần này không sâu như 2012
Pvcombank

Quê bầm

Xe điện

Có một số tên mọi người cũng đoán ra được nhưng ko được phép nói thôi, cụ nào làm bank lớn như Vietcom, hay big4 khác đều biết là hạn mức họ dành cho các Banks khác như thế nào, có banks còn đang âm hạn mức hoặc bằng 0 mà là những ông ko hề nhỏ nếu ko nói là khá to

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cây đa cây đề như cụ mà cụ bẩu bì bõm thì tay mơ như bọn em biết bấu víu vào đâu hở cụ
Đa với đề gì đâu cụ, nói thế thì cái gì em cũng phải hỏi ông nội em mất. Em giờ như con nghiện ấy, chỉ nghĩ đến thuốc thôi chứ đầu óc u mê rồi :((

Quê bầm

Xe điện
Đa với đề gì đâu cụ, nói thế thì cái gì em cũng phải hỏi ông nội em mất. Em giờ như con nghiện ấy, chỉ nghĩ đến thuốc thôi chứ đầu óc u mê rồi :((
Cụ có đủ các loại hình bđs từ nhà phố, biệt thự, chung cư, đất nền, farm... con cái đã lớn tự lập thì còn ngán chi sự tình nữa, người ta gọi là tự do về bđs rồi, em mà như cụ giờ này em đi chơi thong dong tháng ngày thôi

Ga_son

Xe điện
Về mặt pháp lý thì nhà phải hoàn thành mới gọi là nhà. Thông tự họ tách 2 trường hợp là thế chấp căn nhà hiện hữu và trường hợp bảo đảm bằng bất động sản hình thành từ khoản vay.

Còn khoản 10 điều 2 của thông tư 41 không sửa đổi gì:
“ 10. Khoản cho vay bảo đảm bằng bất động sản là khoản cho vay đối với cá nhân, pháp nhân để mua bất động sản, thực hiện dự án bất động sản và được bảo đảm bằng chính bất động sản, dự án bất động sản hình thành từ khoản cho vay theo các quy định của pháp luật về giao dịch đảm bảo.”

Mat khac, nhu trên em đã nói 2 thông tư này đều không phải là quy chế cho vay mà nó quy định công thức tính tỷ lệ an toàn vốn. Không thể nói là thông tư này cấm/không cho phép cho vay nay kia.

Đọc thì phải đọc từ đầu đến cuối kẻo lại kiểu như đau bụng cho uống nhân sâm.

Quy chế cho vay nó năm ở văn bản pháp luật khác.
Cụ lại loanh quanh, luật nó rõ ràng thế lại diễn giải nó khác đi. Khái niệm bàn giao nhà giờ nó mới thực sự ghê gớm cho các CĐT, trong đó có 2 việc 1 là chứng nhận nghiệm thu PCCC, 2 là hoàn thành đấu nối hạ tầng tóm lại theo thông tư mới ông dân muốn thế chấp nhà để vay phải thỏa mãn điều kiện "bàn giao" 2 chữ đơn giản nhưng mà ghê gớm đấy.