[Funland] Kinh tế rất khó khăn phải không các cụ ?

honda acura

Xe điện
Đề nghị các cụ cho xin ý kiến
Dịp này có nhiều hãng máy cơ khí nước ngoài mời chào mua máy (công cụ sản xuất) của họ với gói trả góp định kỳ 3 tháng 1 lần (họ nói là thủ tục đơn giản, miễn góp đúng hạn là ok).

Cách này giúp khách hàng có ngay được máy móc sản xuất mới/công nghệ mới nhưng chắc chắn sẽ có "lưỡi câu" bên trong. Cụ nào đã có trải nghiệm về gói trả góp này xin vui lòng chia sẻ kinh nghiệm về những rủi ro người mua sẽ gặp phải là gì nhé.

Xin cảm ơn
do máy móc bây giờ hiện đại, toàn dùng phần mềm điều khiển, bên bán họ giữ key, đến hạn không trả là máy nó tự khóa lại... nên bán nợ cũng không lo là vậy

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com
Cái này không có gì mới đâu cụ, bọn em từ 2018-2019 thì các hãng máy mới vào VN như của Ấn Độ hay Mỹ đều giảm giá và cho trả góp y như mua oto, xuống ngần này tiền là bê máy về dùng, mỗi tháng trả họ bao nhiêu tiền, không trả được họ lại bê máy về. Đợt đấy có hãng của Ấn mang máy sang triển lãm chào giá bọn em bằng 70% giá niêm yết vì họ ngại bê về nước.
Nói chung thời điểm này khá rủi ro, đơn hàng đang chạy ầm ầm bỗng dưng ngừng ngang là chết ngay.
Các hãng nó có khi off 80% hoặc cho thuê nhưng tiền mua vật tư tiêu hao, phụ kiện độc quyền của bọn nó thì trên giời luôn.

Quyngseng

Xe tải
Năm ngoái tưởng kém, năm nay còn toang hẳn luôn. Bao nhiêu chính sách mới ra đời, nhóm củi đốt lò nhiều nên ảnh hưởng khá nhiều đến xã hội nói chung & nghề dạy lái của bọn e nói riêng.

Cầm cự qua được năm nay rồi tính tiếp các cụ ạ :D
Sang năm em sợ còn khó khăn thêm :((

vkthang

Xe container
Bọn Lotte em làm thầu ở đấy mà ngán ngẩm với chúng nó. Gửi xe thì mãi mới vào được, có hôm đi ra đứng đợi cả 15p ở chỗ thu phí. Mà ức chế cái là mất tiền, phí cao chứ ko có rẻ. Khách đến mua đồ, ăn chơi mà lại mất tiền gửi xe, vô lý!
TTTM Lotte đúng là có nhiều cái dở ví dụ như nhiệt độ điều hòa quá lạnh, gửi xe đi bộ quá xa và kẻ vạch khó hiểu lại còn mất phí, em đến một lần rồi cũng không có nhu cầu quay lại đó. Nhưng các TTTM chung với tòa nhà VP hay khu dân cư đều bị tính phí hết đấy ạ. Big C Thăng Long free chứ Big C Mễ Trì hãy những chỗ khác quanh thủ đô có cái nào không mất phí đâu :D

Chung quy em thấy AEON nó đông cũng đúng thôi.

MrTomCangTo

Xe buýt
TTTM Lotte đúng là có nhiều cái dở ví dụ như nhiệt độ điều hòa quá lạnh, gửi xe đi bộ quá xa và kẻ vạch khó hiểu lại còn mất phí, em đến một lần rồi cũng không có nhu cầu quay lại đó. Nhưng các TTTM chung với tòa nhà VP hay khu dân cư đều bị tính phí hết đấy ạ. Big C Thăng Long free chứ Big C Mễ Trì hãy những chỗ khác quanh thủ đô có cái nào không mất phí đâu :D

Bọn Nhật làm dịch vụ vẫn là đỉnh nhất. Nó chỉn chu đến từng chi tiết nhỏ. Lotte Tây Hồ e vào 1 lần cũng đếch có ý định quay lại

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Đúng tầm này chỉ có về hưu lĩnh lương to to tí là ngon
Em có ô bạn, vợ chùng cùng đại tá CA cả, nghỉ từ 2015 đến nay, sướng
Chắc 2 cụ tháng tổng lương hưu phải 30tr mất

antidau

Xe container
Lương hưu của quân đội CA cứ nhiều như vậy mà dân số già dần thì ai gánh được 8->

Hoàng Trang

Xe ngựa

Big C Mễ Trì hoàn tiền vé gửi xe cho khách khi thanh toán cụ nhé.

bienthanhlangtu

Xe hơi
Đại tá an ninh, quân đội về hưu lương khoảng 15-16tr/tháng
2 cụ tổng 30 triệu rồi
Nếu tranh thủ tích cóp được suất đất cấp Tá phân lô cho ở Hà Nội, con cái học hành lớn rồi thì quá là ngon ý chứ
30tr/ tháng chi phí cả nhà thoải con gà mái
:)

nunachuoi

Xe điện
Em sợ ấn lắm rồi
Nói thì như rồng leo, mk. Không bằng 1 góc anh tàu 😂😂😂😂
Máy hồi đó Ấn giới thiệu thì xác Ấn nhưng hồn vẫn Nhật cụ ạ, nhưng bọn em cũng không mua vì cũng nhu cầu cũng chưa đến mức phải mua mới và lo cái khoản bảo hành vì hãng mới vào VN, đội bảo hành thiếu kinh nghiệm.
Máy TQ thì được cái rẻ nhưng độ tin cậy cũng thấp nên bọn em toàn dùng máy cũ của Nhật hoặc dùng máy Đài Loan, Hàn.

formen

Xe lăn
lotte Đào Tấn có vé xe máy ô tô free khi vào siêu thị và 1 số hàng quán ở tầng 1, vd như Pizza 4P
Hôm nọ em vào lần đầu, và sẽ là lần duy nhất. Ai đời cho đc con xe vào chuồng hầm b3 đã kỳ tích, xong k thể chui đc ra khỏi xe. Cố mãi quần áo lau hết vào 2 sườn xe, em lên trên dạo 1 lượt r té khẩn trương

Mytv

Xe điện

BigC Long biên cũng free cụ ạ. Rồi cả metro cũ nữa. H tttm e đi chỉ co aeon. Sạch, hàng hoá đầy đủ, bố trí thuận tiện, free gửi xe.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Mình luôn đi ngược lại với thế giới. KT thế giới chúng nó suy thoái xong rồi đang trên đà hồi phục thì mình mới bắt đầu suy thoái. Em cứ lạc quan tin tưởng 3 năm nữa kinh tế VN mới bắt đầu hồi phục và tăng trưởng. Bây giờ thì em bật chế độ hibernate.
Cụ đừng bi quan thế, cụ Thưởng nguyên trưởng ban Tuyên giáo đã nói rồi :) Điểm lại những kết quả nổi bật, Chủ tịch nước Võ Văn Thưởng khẳng định Việt Nam đã đạt được những kết quả quan trọng với mức tăng trưởng cao, được thế giới coi là điểm sáng trong phát triển, nhất là trong bối cảnh thế giới đang gặp nhiều khó khăn.

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Cụ đừng bi quan thế, cụ Thưởng nguyên trưởng ban Tuyên giáo đã nói rồi :) Điểm lại những kết quả nổi bật, Chủ tịch nước Võ Văn Thưởng khẳng định Việt Nam đã đạt được những kết quả quan trọng với mức tăng trưởng cao, được thế giới coi là điểm sáng trong phát triển, nhất là trong bối cảnh thế giới đang gặp nhiều khó khăn.

Ai chả bảo mình làm tốt hả cụ, nhưng thực tế khó khăn lắm

first

Xe tăng
Hôm nọ em vào lần đầu, và sẽ là lần duy nhất. Ai đời cho đc con xe vào chuồng hầm b3 đã kỳ tích, xong k thể chui đc ra khỏi xe. Cố mãi quần áo lau hết vào 2 sườn xe, em lên trên dạo 1 lượt r té khẩn trương
Em thường xuyên phải vào đây, và thường xuống thẳng B4.

NDTBM

Xe điện

Kt khó khăn thật. Ế quá
Kinh tế chắc cũng có khó khăn nên nữ sinh viên được BGD "ưu tiên" cho phép khai thác 'vốn tự có' tới 3 lần (có lẽ mới đủ trả học phí +chi tiêu.. để tốt nghiệp!)...;;)
P/S: Chắc chỉ có dịch vụ SugarB/D. là vẫn đắt hàng và 'an toàn' hơn chăng??(!):-/

minhphuc9

Xe tải
Đại tá an ninh, quân đội về hưu lương khoảng 15-16tr/tháng
2 cụ tổng 30 triệu rồi
Nếu tranh thủ tích cóp được suất đất cấp Tá phân lô cho ở Hà Nội, con cái học hành lớn rồi thì quá là ngon ý chứ
30tr/ tháng chi phí cả nhà thoải con gà mái
:)
Bây giờ lương hưu có vẻ cao vậy là giành cho những ai trụ đến giờ, chứ những năm 1990 lương bộ dội thấp quá, rất nhiều người ra quân. Bây giờ các cháu giỏi cũng ko thi vào các trường CA, QĐ nhiều như trước vì so với nhiều ngành nghề lương thấp, đi trực và phải ở cơ quan nhiều, vẫn là nhà nước nên phát triển ít nhiều phải có yếu tố quen thân.