[Funland] Kinh tế rất khó khăn phải không các cụ ?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
HN chắc phải vùng xa, vì dất trung tâm với sát HN có sập trái đất cũng không thể giảm được, theo thông tin nhiều chiều dự báo suy thoái kt đợt này nặng đấy các cụ có thể kéo dài tới cả chục năm
Cụ xem tin tức và dự đoán suy thoái ở nguồn nào thế ? Nếu như thế thì toi nặng, riêng em nhận định ở mình chậm nhất 2,5 năm nữa là mọi thứ sẽ chuyển biến tích cực.

PDlong

Xe điện
Khó khăn đến hết 2024 thôi chứ gì mà kéo dài đến chục năm có mà xuống hố cả nút các cụ ạ

TorienT

Xe container
HN chắc phải vùng xa, vì dất trung tâm với sát HN có sập trái đất cũng không thể giảm được, theo thông tin nhiều chiều dự báo suy thoái kt đợt này nặng đấy các cụ có thể kéo dài tới cả chục năm
Nhận định chủ quan của e là 2025 -2026 kinh tế sẽ có những dấu hiệu phục hồi. Nói gì nói Việt Nam vẫn là một đất nước trẻ với nhiều tiềm năng phát triển. Nhưng đợt tái cơ cấu lần này nặng thật.
p/s: Tất nhiên là nếu các tay chơi lớn chỉ đốt lửa đến mức này, chứ nếu các anh ấy đốt một đống lửa thật to thì mọi dự đoán đổ đi hết.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhận định chủ quan của e là 2025 -2026 kinh tế sẽ có những dấu hiệu phục hồi. Nói gì nói Việt Nam vẫn là một đất nước trẻ với nhiều tiềm năng phát triển. Nhưng đợt tái cơ cấu lần này nặng thật.
p/s: Tất nhiên là nếu các tay chơi lớn chỉ đốt lửa đến mức này, chứ nếu các anh ấy đốt một đống lửa thật to thì mọi dự đoán đổ đi hết.
Nhà cụ đi thăm ông hàng xóm mấy tuần nhỉ, tình hình bên đó thế nào cụ ơi :))

TorienT

Xe container
Nhà cụ đi thăm ông hàng xóm mấy tuần nhỉ, tình hình bên đó thế nào cụ ơi :))
Em về Nha Trang rồi cụ. Cảm quan là cũng hơi ỉu ỉu cụ ạ. Ngồi với mấy người bạn bên đấy họ cũng không lạc quan lắm, em cũng hóng bên đó họ xử lí thế nào (vì đằng nào mình cũng học theo họ thôi :D )

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em về Nha Trang rồi cụ. Cảm quan là cũng hơi ỉu ỉu cụ ạ. Ngồi với mấy người bạn bên đấy họ cũng không lạc quan lắm, em cũng hóng bên đó họ xử lí thế nào (vì đằng nào mình cũng học theo họ thôi :D )
Hàng Châu chắc đẹp lắm nhỉ. Nói chung em thấy bên đó đồ ăn ngon, girl đẹp ;))

datinh

Xe container
Chỉ có cò đất bảo giá đất tăng thôi cụ ạ. Chỗ em đấu giá mấy lô đất giãn dân mà toàn cò vạc ở đâu về thổi giá lên. Dân thì bỏ hết, có tiền đâu mà mua.
cái dễ thấy nhất là trong làng em giờ không thấy biển " nha dat" nữa rồi. hết vẹo rồi.

Smile1102

Xe container
BĐS đa phần đều giảm mạnh, trừ một số rất ít sản phẩm nhà đất có vị trí đẹp, khu đẹp thôi. Mà những chỗ đó thì người mua họ thuộc hệ khác rồi, không đại diện cho xu thế em ah ~o)
Tại em thấy mấy thớt BDS toàn thấy các cụ nói đất nhà vẫn lên làm em rén quá. Em thì vẫn còn đang sợ thất nghiệp đây, chưa khi nào cảm giác nó gần tới như thế. Bạn em làm NH hay nhiểu cty khác, cũng toàn cty lớn mà đều nói tình hình KD khó khăn nên có chút thắc mắc vậy.
Như em cả hai vc đều đang có cviec tốt, thu nhập từ lương ko tệ, nhưng tình hình kte ntn thì em thận trọng hơn, ko có ý định vay tiền mua nhà vì sợ rủi ro thất nghiệp. Chắc em thuộc tuýp ng quá thận trọng rồi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Tại em thấy mấy thớt BDS toàn thấy các cụ nói đất nhà vẫn lên làm em rén quá. Em thì vẫn còn đang sợ thất nghiệp đây, chưa khi nào cảm giác nó gần tới như thế. Bạn em làm NH hay nhiểu cty khác, cũng toàn cty lớn mà đều nói tình hình KD khó khăn nên có chút thắc mắc vậy.
Như em cả hai vc đều đang có cviec tốt, thu nhập từ lương ko tệ, nhưng tình hình kte ntn thì em thận trọng hơn, ko có ý định vay tiền mua nhà vì sợ rủi ro thất nghiệp. Chắc em thuộc tuýp ng quá thận trọng rồi.
Không có chuyện đó đâu, BĐS em cứ tin ở anh. Nhưng nếu muốn mua biệt thự theo anh trong vòng một năm nữa em nên chốt, còn không thì bỏ qua đừng bận tâm làm gì ~o)

TN1805

Xe điện
Vàng trong dân vẫn còn rất nhiều. :))

Smile1102

Xe container
Không có chuyện đó đâu, BĐS em cứ tin ở anh. Nhưng nếu muốn mua biệt thự theo anh trong vòng một năm nữa em nên chốt, còn không thì bỏ qua đừng bận tâm làm gì ~o)
Vâng, hnao em xin phép hỏi ý kiến anh thêm về vụ này với nhé. Cảm ơn anh ạ.

TorienT

Xe container
Quanh em 70-80% là kém đi, chỉ có 20-30% là giữ nguyên và có tăng nên nói chung như kinh nghiệm cá nhân của e khi mọi người (bao gồm cả cái tivi) nói quá nhiều về việc cái gì đó tăng trưởng (lĩnh vực nào đó đang tốt) thì em sẽ đắp chăn chờ độc lập.

Smile1102

Xe container
Quanh em 70-80% là kém đi, chỉ có 20-30% là giữ nguyên và có tăng nên nói chung như kinh nghiệm cá nhân của e khi mọi người (bao gồm cả cái tivi) nói quá nhiều về việc cái gì đó tăng trưởng (lĩnh vực nào đó đang tốt) thì em sẽ đắp chăn chờ độc lập.
Em cũng vẫn đắp chăn đây nhưng thi thoảng lại hơi xao động một tí :D

PDlong

Xe điện
It năm nay thưởng tết to ko cụ ; năm ngoái thì sao cụ

Smile1102

Xe container
Đắp chăn như mợ thì quá ấm, tiền gửi Banks cỡ 2 chục tỷ, đi làm như đi chơi lương tháng 2-3k $ :((
Ôi em nghe thấy sai sai, lấy đâu ra nhiều xiền gửi tk thế anh ơi. Mà lương em cũng ko thấp thế haha, cơ mà đi làm stress sấp mặt chứ ko có chơi đâu, chỉ đc cái thời gian linh hoạt thôi.

Smile1102

Xe container
It năm nay thưởng tết to ko cụ ; năm ngoái thì sao cụ
Năm ngoái okie năm nay sấp mặt. Cty em các năm trc thưởng tầm 20% lương rải đều trong năm, ko kể thưởng các kỳ lễ (tí chút).
Năm nay thưởng quý em đang giữ hết lại để cuối năm tính coi sao, ngoài ra năm nay quỹ dự phòng rủi ro cho năm tới sẽ phải lớn hơn nên thưởng cũng eo hẹp đi. Nói chung ko chậm lương, ko sa thải đã là okie rùi.
Khối Bank trc thưởng nhiều năm nay chắc cũng khó.

starview

Xe tăng
Em em làm trong ngành liên quan đến xây dựng. Nó bảo các nhà máy năm tới chắc không có lãi, tổng lỗ sẽ phải lớn lắm vì có xây đâu mà các nhà máy có đầu ra nên em nghĩ khó khăn chưa buông tha 2024.

thudoll88

Xe tăng
Ôi em nghe thấy sai sai, lấy đâu ra nhiều xiền gửi tk thế anh ơi. Mà lương em cũng ko thấp thế haha, cơ mà đi làm stress sấp mặt chứ ko có chơi đâu, chỉ đc cái thời gian linh hoạt thôi.
Lương 2-3k mà mợ còn bảo thấp mợ định flex với chúng em đấy à kk 😂 mà lương cao vẫn có time lên đây chém gió là vẫn quá sướng rồi mợ. Mợ chắc tầm u50 chắc cũng có vị trí quản lý ở tập đoàn nước ngoài lớn mới có mức lương như vậy