[Funland] Kinh tế rất khó khăn phải không các cụ ?

mayxanh_hp

Xe tăng
Câu chuyện của em
Em chuyên nhập khẩu và bán hàng tàu, nói là tàu nhưng là hàng kỹ thuật cao ạ, mấy năm trước vừa làm vừa chơi 2 vợ chồng kiếm 1 năm tầm 1 củ
Năm nay tháng 11 rồi mới thu về 500tr, tất cả các sản phẩm đều phải giảm giá dù là độc quyền. Nhu cầu sập sâu quá
Đây là bác ăn tiêu đi rồi để đc ra hay sao?

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Em muốn ứng tuyển luôn vào vị trí 20tr thì tiêu chuẩn như nào cụ?
Cụ có kinh nghiệm, có nghiệp vụ an ninh, kỹ năng giao tiếp, vi tính vp, quản lý đc quân số khoảng 50 n.viên. Bằng cấp thì chỉ cần hết cấp 3, chứng chỉ nghiệp vụ và PCCC vào c.ty sẽ cử đi thi (thi là đỗ). E nghĩ nó đơn giản hơn nhiều lĩnh vực khác có mức lương tương tự

Cụ có kinh nghiệm, có nghiệp vụ an ninh, kỹ năng giao tiếp, vi tính vp, quản lý đc quân số khoảng 50 n.viên. Bằng cấp thì chỉ cần hết cấp 3, chứng chỉ nghiệp vụ và PCCC vào c.ty sẽ cử đi thi (thi là đỗ). E nghĩ nó đơn giản hơn nhiều lĩnh vực khác có mức lương tương tự
Cũng rõ ràng phết. Cảm ơn cụ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Công ty cụ đang thiếu 100 nhân sự, trong đó chỉ có 2 vị trí lương 20 triệu, còn lại 98 người vẫn sẽ hưởng mức lương 200k/ngày. Không ứng tuyển thì bị trách là lao động lười. Haiz

newboyy

[Tịch thu bằng lái]
Đây là bác ăn tiêu đi rồi để đc ra hay sao?
Không ạ
Lợi nhuận từ việc kinh doanh
Còn tiêu nữa thì không được như vậy, 4 người, 1 xe, điện nước, ngân hàng. Em chỉ giữ lại được 55% số lợi nhuận
Năm nay chắc không tiết kiệm được bao nhiêu

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Công ty cụ đang thiếu 100 nhân sự, trong đó chỉ có 2 vị trí lương 20 triệu, còn lại 98 người vẫn sẽ hưởng mức lương 200k/ngày. Không ứng tuyển thì bị trách là lao động lười. Haiz
Cụ nói thế thì e đánh giá cụ ko hiểu gì về sử dụng lao động phổ thông, ai đi làm thì cũng phải bắt đầu, mà mới bắt đầu thì đừng mong thu nhập quá cao so với khả năng, trừ những người có kinh nghiệm rồi thì họ ứng tuyển rõ dàng vào vị trí quản lý thì lương đương nhiên khác. Còn mới đi làm mà đòi có ngay mức lương 20tr thì bên e ko phải chỗ đáp ứng đc nhu cầu. Còn e nói lười là rất nhiều lao động thất nghiệp ở nhà chơi bời, đàn đúm, rượu chè be bét nhưng ko chịu đi làm, chê lọ chê chai, chê lương thấp, nhưng ko chịu làm để có kinh nghiệm, có chuyên môn, có kỹ năng để người sử dụng lđ họ cất nhắc lên vị trí cao hơn để có thu nhập tốt hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Xe Thánh

Xe buýt
Giờ mà giả lương 200k thì chó nó làm, em cứ thô thẳng, thợ xây culi cửu vạn, shippe chả ăn chả học nó còn đc chục triệu. Lại còn cầm đầu 50 mạng lại giả có 20 triệu bạc, em có nghe nhầm không, đây có khi là lương bên Laos hay Cuba

Altis 2011

Xe điện
Vậy nên chỉ phù hợp với các bác đã hết tuổi lao động. Hoặc những người bị mất 1 phần sức lao động. Đi làm cho gọi là đỡ phải ở nhà buồn bực chân tay với lại có thêm chút thu nhập. Chứ những thanh niên đang còn tuổi lao động thì em nghĩ ít ai ứng tuyển như vậy...
Vâng nhưng công việc cũng ko đơn giản đâu. Trc em giới thiệu ông chú đi làm cho đứa bạn. Cũng phải dât xe máy, chống chân chống giữa, ko để ý mất xe là cũng đền ốm.

peter84

Xe máy
Bảo vệ là nghề khó tuyển nhân sự các cụ nhé vì lương thấp; đa số các cụ vào làm bv thì một là luống tuổi nghỉ hưu muốn tìm 1 nghề để làm, hoặc tạm thời chưa xin được đâu ghé bv làm tạm. Ca làm bảo vệ thường 12h nên khá mất nhiều thời gian, các công ty bảo vệ dv thường trả 5,5 tr-7,5 tr tuỳ mục tiêu và tính chất cv. Trẻ hơn thì lương sẽ cao hơn. Như đã nói ở trên thì nhân sự bv cũng biến động và thay đổi liên tục

thudoll88

Xe tăng
Giờ mà giả lương 200k thì chó nó làm, em cứ thô thẳng, thợ xây culi cửu vạn, shippe chả ăn chả học nó còn đc chục triệu. Lại còn cầm đầu 50 mạng lại giả có 20 triệu bạc, em có nghe nhầm không, đây có khi là lương bên Laos hay Cuba
Năm nay suy thoái kinh tế thu nhập của shipper hoặc thợ xây cửu vạn cũng bị giảm đấy cụ ơi. Shipper giờ cũng cạnh tranh lắm. Shipper giờ thì đông mà kinh tế suy thoái đơn hàng ít đi nên đương nhiên cũng ảnh hưởng đến thu nhập của shipper. Thợ xây cũng Thế do bất động sản vẫn hơi chững. Nhu cầu mua nhà xây sửa nhà mới vì thế cũng ít đi thợ cũng ít việc hơn

thudoll88

Xe tăng
Bảo vệ lương 6 triệu là đúng rồi các cụ cứ làm như ở bển đọc mà mắc cười

starsn

Xe điện
200k/ ngày mà 6tr là làm tuần 7 ngày, mỗi ngày 12 tiếng à cụ? Luật quy định tuần 48 tiếng thôi. Thế thì chỉ còn 4 ngày/ tuần, 3tr2/ tháng.

vo nho

Xe điện
Trong 5 xưởng em phụ trách giám sát hỗ trợ sản xuất thì 3 xưởng giờ chạy tụt quần còn 2 xưởng thì cho nghỉ tết 1 tháng luôn.>:)>:)>:)
Vậy vấn đề là nằm ở đâu? Nó nằm ở chỗ sx đa dạng các mặt hàng. Mỗi thứ 1 ít vẫn ra số lượng lớn

dheIa

Xe điện
Lương thì như dân phu đồn điền thời thuộc Pháp trong khi nhà cửa đất cát thì giá ngang với giá ở bển thời hiện tại mà vẫn thấy bình thường ko mắc cười nhể 😂

toyota219

Xe điện
Là e, e cũng k làm 12h với 200k. Kiếm việc j tầm 4 5h đc 100k sống qua ngày, chờ kte sắc.
Việc ít thì làm đủ để tồn tại thôi. Việc j phải chấp nhận bán sức quá, chấp nhận giảm chất lượng cs để qua đận này.

TorienT

Xe container
Việc bảo vệ bình thường trông có vẻ nhàn nhưng quy trách nhiệm khi xảy ra sự cố mất mát tài sản cũng nặng phết đấy ạ. Nếu tính đến rủi ro đền bù tổn thất thì 200k/12h khá là thấp, trừ phi được miễn trừ. Ở trên cụ có nói quản lí 50 người thì lương 20tr. Người có khả năng quản lí 50 người một lúc thì 20tr là không hấp dẫn rồi.

vitamint

Xe tăng
Hầu hết các ngành thương mại, dịch vụ, du lịch... đều vắng.
Nhưng em có thấy mấy chỗ bấm huyệt trị đau cổ vai gáy, chân là rất đông và phải hẹn lịch !
Cụ có biết quán nào bấm tốt ko cụ
Em hỏi thật ạ

Húp sụp sụp

Xe điện
Điều hành dc đám nv ngơ ngẩn lương thấp phải có tính kiên trì và vô cảm, kể cả làm chủ nhóm lao động này ăn bòn ăn đẽo của họ em cũng chịu không làm nổi chứ chưa tính đến nhận lương 20tr để dẫn dắt :(

DONALD TRAMP

Xe buýt
Hmm, lãnh được lương 20tr của bên công ty bảo vệ cũng không dễ đâu ạ. Em thấy cậu có vẻ như lãnh đội bên chung cư cũng bận đó, chưa kể phát sinh tranh cãi với cư dân, khách hàng, kiểu như để xe không đúng quy định, bảo vệ dắt đi thế là làm ầm ĩ lên, hoặc khách vãng lai gửi xe qua đêm đến lúc thanh toán thì kêu bị chặt chém...
Tuy nhiên có lẽ cũng do chế độ đãi ngộ chưa được thỏa mãn hoặc do ý thức của người lao động mà đợt năm ngoài, khi phụ huynh em bị ốm, em thường xuyên qua lại, và ngủ đêm để trực, nhiều hôm phải đi làm sớm tầm 5h thì đa phần thấy bảo vệ ngủ gục, chắc họ còn trẻ, đang tuổi ăn tuổi ngủ. Có phản ánh với ca trưởng và đc hứa sẽ lập biên bản rồi xử lý cậu kia nhưng nghĩ cho cùng cậu BV trẻ kia bị cho thôi việc hoặc luân chuyển đến mục tiêu khác là cùng, còn cư dân nào để tài sản có giá kiểu Maybach hay Lexus mà gặp phải các cháu bảo vệ ngủ gật thế này chắc cũng nhọc.

Vô Dụng

Xe tăng
Em ở Sài Gòn, cuối năm đơn hàng tăng chút nên tuyển thêm lao động. Tin đăng tuyển vừa lên thì điện thoại gọi cháy máy để xin việc, chưa bao giờ em thấy tuyển người dễ như vậy. Nhưng tuyển được người phù hợp cũng không dễ dù công việc khá đơn giản. Em có hỏi một số người đến xin việc thì đa phần đều nói công ty họ sa thải, đóng cửa, chuyển chỗ xa hơn để giảm chi phí nên họ không theo được.