Kinh tế khó khăn em lên công nông đi Hà Nội - Đà Nẵng (19/05 - 27/05)

Bóng Chày

Xe lừa
Bác bị ném đá ban ngày hay tối ạ? Đoạn đó là phía Nam hay Bắc đèo? Năm ngoái e đến đây mưa to như chút nên có lẽ thoát! Đất nước này vớ vẩn thật!

giobiensam nói:
Dạ em đây ạ. Vừa làm chuyến HN-QB về với 1 lái nên em hơi mệt, cộng thêm công việc dồn dập hôm nay em mới vào trình báo các bác ạ.

Em có chút thông tin đường xá cập nhật thêm như sau ạ:

Đoạn Thái Hòa (Nghệ An) chuyển từ đường HCM sang QL1 hiện nhiều đoạn đang thi công nên đường xấu và đi tối hơi nguy hiểm (em đi qua đó lúc trời tối đen như mực ạ).
Đường HCM đoạn trước đèo đá đẽo (địa phận Quảng Bình) đến La Khê các bác đi đề phòng bị ném đá ạ, xe công ty em về trước em 2 ngày bị dính đá vỡ kính lái ạ.
Đợt này đi Quảng Bình em có lang thang thử một loạt các quán do thời gian ở lại nhiều thì tổng kết lại như sau:

- Em đã ăn ở mấy quán nhà nổi (do bạn ở Đồng Hới dắt đi) nhưng chỉ chốt lại một câu: không ngon mà lại đắt.
- Ngoài quán Anh Phong em vừa giới thiệu thì có thêm một quán vỉa hè ở bờ kè làm em ấn tượng, em mô tả vị trí của quán thôi vì em ăn lúc 11h đêm lại ko cầm theo máy ảnh hay điện thoại để chụp hình. Quán ở đối diện với biển nhà hàng Nhật Lệ (ngay cạnh khách sạn Công đoàn nhật lệ), ở đây hàng quán liền nhau chi chít, các quán khác thì chủ quán ra mời mọc riêng quán này thì không, chị chủ nhẹ nhàng và nấu rất ngon, đặc biệt mở 24/24 nên lúc nào ăn cũng được. Em ấn tượng mấy món sau: Nghẹ (ngon nhưng đắt hơn ở Anh Phong chút ít - 500k/1kg), chép xào (trong như con ngao bé tý nhưng ăn hay phếp, quệt với bánh đa), ngao béo như ốc Văn Điển :) lần đầu tiên em nhìn thấy con ngao béo đến thế. Nhưng ngon nhất là món cháo tôm (ở đây bà chủ nấu cháo với gạo rang, tôm đảo với hành khô cùng gia vị, nấu cháo mà thơm lừng cả lên) lúc ra ăn thì bọn em mới ăn xong ở quán hải sản gần SunSpa nên no lặc lè đi qua đây chỉ định đi dạo thôi và vào định gói cháo cho trẻ con ăn, ai ngờ ngon quá cả đoàn phang mỗi ngươi hơn 1 bát tô, đấy là hết cháo chứ không thì :).
- Bánh bột lọc ở Quảng bình thật sự rất ngon, cái này em không chỉ được chô mua vì bạn ở Quảng Bình mua hộ (thấy bảo đấy là chỗ làm nổi tiếng nhất ở Quảng Bình nên có gì các cụ hỏi 1080 cũng biết)

Lần này vẫn chưa có cơ hội đi đường HCM tây nên em đang ủ mưu trong hè này làm chuyến đi trên đoạng đường để lại nhiều câu chuyện kể này. Cụ nào đi cung đường này rồi thì cho em ít kinh nhiệm với ợ.
Sent from my iPhone using Forum Runner

giobiensam

Xe hơi
Bác bị ném đá ban ngày hay tối ạ? Đoạn đó là phía Nam hay Bắc đèo? Năm ngoái e đến đây mưa to như chút nên có lẽ thoát! Đất nước này vớ vẩn thật!

Theo như anh lái xe công ty em kể lại thì khoảng tầm 16h30. Em may mắn đi qua đoạn đó nhiều lần nhưng vì đi qua khoảng 14h đến 15h nên không sao, giờ em mới hiểu tại sao xe kiểm lâm và mấy xe cảnh sát giao thông cứ hay phải đi tuần và trực ở đây, lúc đầu tưởng bắn tốc độ hóa ra không phải vì lần đi QB này em chạy qua các anh ý với tốc độ > 100 :) mà chả thấy ý kiến gì ạ. Riêng đoạn đường này em lại thấy quý mấy anh xxx thế không biết :)

Đoạn anh lái xe công ty em bị ném là từ phía QB đi về HN trước khi qua đèo. Là cái đoạn đường bê tông to đùng ngã ngửa ý cụ, bị ném đá trước khi đến đoạn cuối đường bê tông to đó và bắt buộc rẽ phải để lên đèo.

Chỉnh sửa cuối:

giobiensam

Xe hơi
Hôm em ở Đồng hới cũng ra mấy nhà hàng nổi, đúng như cụ nói.
Mà cụ đi nhiều phết nhỉ, vài ngày lại miền Trung sướng nhất cụ rồi đấy!
Hì hì. Mọi năm làm ăn không khó khăn em toàn máy bay mà phang, giờ kinh tế khó khăn quá lôi công nông đi tự dưng thấy thích quá, mà cũng phải cám ơn bác Hậu sửa hộ em con công nông để đi ngon lành chưa vấn đề gì :).

Mà lái ô tô đi rồi công nhận thấy đi máy bay chán chết, tý là đến nơi chả có cẳm giác gì (ngoài sợ máy bay rơi :)). Cả nhà em bây giờ thống nhất rồi, không thu xếp được thời gian thì mới đi máy bay còn không cả nhà đi ô tô cho sướng.

Lần này em thử được cảm giác lái đêm đường trường cụ ạ, hay ra phết, bình thường QL1 đông kinh, đêm vắng hoe chạy toàn trên 100 cả, mỗi tội trời tối đen như mực lúc đầu đi hơi kinh kinh. Em nhớ nhất đoạn qua đèo ngang, tối quá chả nhìn thấy biển chỉ dẫn đường ra hầm gì cả, một mạch phi thẳng lên đèo (đã thế lúc đó trời nổi giông) nhìn 2 bên đường cây rung giật như quái vật ý, lại được lúc sáng trước khi đi xem phim ma nên càng kinh :(. Em leo đèo và đổ đèo toàn 60-90 cũng may cả đèo chả có ma nào cả :). Xuống đến chân đèo cả đoàn cười như nắc nẻ gọi điện alo cho xe đi trước hóa ra cũng đi nhầm vào đèo luôn vui vãi.

korandovinhyen

Xe container
Đúng cụ ạ, đi quen ô tô là ko thích máy bay nữa. Và nhất là cái tính máu phượt và thích cầm lái như ae mình thì cứ khoái nhất là đuòng bộ cụ ạ. Mà chiều nay mấy thằng em vào ăn ở quán Luyện xong gọi điện cho em cám ơn cụ nhá!

giobiensam

Xe hơi
Đúng cụ ạ, đi quen ô tô là ko thích máy bay nữa. Và nhất là cái tính máu phượt và thích cầm lái như ae mình thì cứ khoái nhất là đuòng bộ cụ ạ. Mà chiều nay mấy thằng em vào ăn ở quán Luyện xong gọi điện cho em cám ơn cụ nhá!
Có gì đâu ạ, lúc nào cụ lên thì alo em nhé, em vẫn muốn ngắm em Ko của kụ, dù gì đấy vẫn luôn là niềm mơ ước của em :).

jamebond

Xe tăng
Em thấy ở Đà Nẵng có bia Larue (cọp trắng) của Pháp uống rất thơm, tuy hơi nhẹ một chút.
Về HN thì không ở đâu thấy bán, có một số cửa hàng có biển quảng cáo cho bia Larue nhưng cũng k thấy bán.
Đọc bài cụ tự nhiên thèm.

giobiensam

Xe hơi
Em thấy ở Đà Nẵng có bia Larue (cọp trắng) của Pháp uống rất thơm, tuy hơi nhẹ một chút.
Về HN thì không ở đâu thấy bán, có một số cửa hàng có biển quảng cáo cho bia Larue nhưng cũng k thấy bán.
Chuẩn đó cụ, ra đến Nghệ An kiếm bia này uống còn khó chứ nói gì đến HN, cụ nào biết chỉ chỗ cho anh em với ợ. Vào ĐN em toàn phang bia này hoặc tiger chai nhỏ :).

Cò đêm

Xe máy
EM xin cảm ơn chụ chủ thớt đã đưa rất nhiều thông tin chi tiết và bổ ích về chuyến đi để mọi người có thêm kinh nghiệm khi lần đầu tin đi xuyên Việt ạ

giobiensam

Xe hơi
Cụ chủ thớt này là một tay sành ăn nổi tiếng mà. Lại còn thích khám phá nữa chứ...keke
Ối ối cụ nhầm rồi, em chỉ may là có ông anh họ ở Đà Nẵng sành sỏi nên chỉ cho thôi, cả cách thức thưởng thức đồ ăn cũng thế :).

kduc

Xe Cứu Trợ
Thanh's bác đã RP chi tiết :D
Oánh dấu cái để khi nào đi còn tham khảo

Lancerdo_son

Xe buýt
Em đánh dấu phát.

cogaimu

Xe hơi
Xin lỗi các cụ về sự chậm trễ, tình hình là tối 25/05 định post bài hầu các cụ thì cụ korandovinhyen nhiệt tình phi từ Huế đến ĐN lúc 11h đêm nên anh em gặp nhau làm màn chào hỏi ra mắt một tý, sáng sơm hôm sau thì em lại lên đường đi Động Thiên Đường và trở về HN nên không kịp post ạ.
Em xin giới thiệu với các cụ một quán nữa, hôm đó có dắt cụ korandovinhyen qua nhưng muộn quá người ta đóng cửa nên đành quay ra mấy quán ven biển Mỹ Khê để các cụ ý chống đói.
Em xin giới thiệu đến các cụ quán Luyện trên đường Trần Cao Vân, gần trường Thái Phiên. Em giới thiệu món và giá tiền hôm 25/05 em ăn luôn nhé.

Ôi quán này không phải của Lê Văn Luyện hả bác? Nếu phải thì bác cũng liều nhỉ???

Nguoi rung

Xe buýt
Chuyến đi cụ chủ thớt hay quá, Em đang muốn chuyến đi như thế đây mà khó quá.

Asturias19

Xe buýt
Chuẩn đó cụ, ra đến Nghệ An kiếm bia này uống còn khó chứ nói gì đến HN, cụ nào biết chỉ chỗ cho anh em với ợ. Vào ĐN em toàn phang bia này hoặc tiger chai nhỏ :).
Các cụ thử qua Metro Phạm văn đồng coi, đợt rồi em khiêng đôi thùng ở đó về nhà uống dần, hehe, nhắc lại thèm