Kinh nghiệm xương máu khi mua nhà dính quy hoạch

Phí Gia

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi ngu cái là em mới xin giấy phép và đã xây nhà từ cuối năm 2019 ở quận Hoàng Mai thì có thể nói là không dính quy hoạch k

toyfriend

Xe buýt

terwa

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi ngu cái là em mới xin giấy phép và đã xây nhà từ cuối năm 2019 ở quận Hoàng Mai thì có thể nói là không dính quy hoạch k
đât e coi cách đây 1 năm ko quy hoạch gì cả. lúc đó chua muốn bán vì giá còn thấp. Sau 1 năm nó lại treo bảng quy haoch phân khu gì ấy (ko phải quy haoch làm đường). thê mói đau x-(

toyfriend

Xe buýt
đât e coi cách đây 1 năm ko quy hoạch gì cả. lúc đó chua muốn bán vì giá còn thấp. Sau 1 năm nó lại treo bảng quy haoch phân khu gì ấy (ko phải quy haoch làm đường). thê mói đau x-(
Quy hoạch phân khu có hết đời mình, nó vẫn chưa làm đâu cụ

toyfriend

Xe buýt
thê mà nó ko cho e xây nhà mới khổ. Còn bán thì người mua cứ dựa vào ép giá mình x-(
Quy hoạch phân khu hình như chỉ là 1/2000 thôi. Xây dựng vẫn bt chứ, có khi lại phải bôi trơn mới xây đc cụ ah

terwa

Xe tăng
Quy hoạch phân khu hình như chỉ là 1/2000 thôi. Xây dựng vẫn bt chứ, có khi lại phải bôi trơn mới xây đc cụ ah
e cung nghe nhiều người nói vậy, e chỉ lên phòng quản lý đô thị hỏi thôi. Chứ còn vụ bôi trơn thì e chưa làm. E ơ tỉnh trong Nam

suslucky

Xe hơi
đúng là kinh nghiệm xương máu

tintucvn

Xe tăng
Quy hoạch nhưng chưa có kế hoạch làm ngay vẫn cấp phép xây dựng cụ nhé.
Chỉ có cái là giấy phép xây dựng có thời hạn

BMV_HN

Xe điện
Chia sẻ với các cụ bài học của em về check quy hoạch

Năm 2015-2016 em có mua một căn nhà, gọi là ngõ nhưng to như phố. Em không tiện nêu lên đây

1. Ra phường check quy hoạch, ok không sao, cán bộ phường còn khuyên nên mua vì khu đó dân trí tốt
2. Sổ đỏ của khách đang nằm tại ngân hàng xxbank nên mình cũng cơ bản nghĩ chắc thằng bank nó đã thẩm thêm rồi nên càng yên tâm

Nhưng mua xong, một lần qua Quận đó chơi vì có ông anh làm ở quận ủy, tiện mồm nói chuyện mua nhà, ông ấy mới bảo để tao dẫn mày sang check lại cho yên tâm.
Và ô la la dính quy hoạch tỷ lệ 1/2000 bản quy hoạch đã phê duyệt cách đó 2 năm. Nhưng không hiểu sao chưa đưa về phường nên phường nó không biết.
Sẵn mối quan hệ, 2 anh em mò sang viện quy hoạch kiến trúc, áp bản vẽ lên và cái nhà em vừa mua bay mất 2/3 diện tích.
Toi mẹ nó rồi, em mua lúc đó là 6 tỷ.
Ngồi nc với cậu bên viện quy hoạch, thì nó nói anh thích xây để ở thì cứ xây, vì quy hoạch treo cũng nhiều, không biết đâu mà lần. Nhưng nếu bán được thì anh lên bán, vì với diện tích còn lại sau quy hoạch thì không đủ đẻ làm sổ nên sẽ bị thu hồi nốt

Về nhà bàn với vợ, ở cái nhà mà nó đang quy hoạch tâm bất an lắm, không xây thì nhà lụp xụp ở cũng chán, mà xây thì chưa khấu hao xong nó đã hê mình đi thì đau đớn ai bằng.

2 vợ chồng qđ bán, và vì không muốn người sau bị đau như mình, em đã dẫn họ đi lên quận và viện quy hoạch để xem lại cho rõ nội tình

Và họ chấp nhận rủi ro bằng việc em cắt lỗ 900tr. Mua 6 tỷ năm 2015 và bán 2017. Lỗ tuyệt đối là 900tr, còn nếu nói chi phí cơ hội nữa thì nhiều lắm.

Vì vậy, em chia sẻ kinh nghiệm bằng tiền lên đây để các cụ mua nhà, mua đất lên lưu ý, cách an toàn nhất để check quy hoạch là ra viện quy hoạch kiến trúc hà nội mà check, nếu có người quen thì càng tốt, check ở đó mình còn biết cả những chỗ sắp được phê duyệt ấy :D

Thường khi quy hoạch đã về đến phường thì cũng thuộc giai đoạn cuối chuẩn bị thu hồi rồi.

Và thêm nữa, các cụ đừng tin lời sales, họ chỉ vì mục đích bán được hàng để nhận hoa hồng nên ngôn ngữ tư vấn của họ nó khác lắm. Tất nhiên, cũng có sales tốt nhưng không nhiều
Em tí nữa mua phải lô ở ngõ 124 Âu cơ giống trường hợp của cụ.
Cụ sẵn sàng bán rõ ràng cắt 900tr lỗ thực ra là quá tử tế . giờ hiếm lắm.

faketaxi686

Đi bộ
Em cũng vừa suýt mua đất dính quy hoạch 1/2000. Nhưng hỏi ku em bên bank nó bảo ko giải ngân cho nên em thôi. Nhưng thực tế là 1/2000 thì đa phần là treo và chờ huy động vốn
Bên bank có kiểm tra được hả cụ? Em tưởng chỉ có quận thôi chứ?

toyfriend

Xe buýt

QL72

Xe tải
Đầu những năm 80s. Phố bạch mai có quy hoạch mở rộng đường. Đến bây jo vữn như cũ . Gừn 40 dồi

Yeuphunu

Xe điện
Sao cậu bên viện kiến trúc lại nói. Sau giải tỏa diện tíc con lại ko đủ làm sổ đỏ sẽ bị thu hồi cụ ơi ?
Em thấy đầy nhà bị lấy làm đường còn 10m, 15m họ vẫn xây lên 3-4 tầng mà cụ ?
Qui định trước kia dưới 20m2 ko cấp, nay dưới 30m2 ko cấp. Nhưng do tính nhân đạo nên cho tồn tại.

Dan du an

Xe ba gác
Trước kia phố nhà ở (Phố Vọng) phía đối diện theo quy hoạch toàn bộ là vườn hoa....Lúc đó giá nhà mặt phố phía đối diện chỉ bằng 1/4 thậm chí 1/5 bên phía nhà em. Đến lúc có rục rịch mở đường gì đó phía bên đó có người sợ bán vội giá chỉ bằng 1/10 bên phiá nhà em. 5 năm sau tự nhiên phía đó mọc lên một cái nhà to đùng cao tầng như kiểu chung cư....ai cũng ngạc nhiên sao người ta xây được....Sau mới biết là của cơ quan nào đó xây phân cho nhân viên....Thế là giá đất bên đối diện bắt đầu tăng bằng 1/2 bên phía nhà em. 15 -20 năm sau lại thấy mọc lên một cái nhà to nữa là toà nhà của Hoà Phát....Thế là dân phía đối diện họ yên tâm họ bán thậm chí còn đắt hơn bên em vì bên đó nhiều nhà mặt tiền rộng hơn....Đúng là đời chả biết đằng nào mà lần....Quy hoăch như cái con củ cải các cụ ạ.

HuyMaster

Xe đạp
Trước kia phố nhà ở (Phố Vọng) phía đối diện theo quy hoạch toàn bộ là vườn hoa....Lúc đó giá nhà mặt phố phía đối diện chỉ bằng 1/4 thậm chí 1/5 bên phía nhà em. Đến lúc có rục rịch mở đường gì đó phía bên đó có người sợ bán vội giá chỉ bằng 1/10 bên phiá nhà em. 5 năm sau tự nhiên phía đó mọc lên một cái nhà to đùng cao tầng như kiểu chung cư....ai cũng ngạc nhiên sao người ta xây được....Sau mới biết là của cơ quan nào đó xây phân cho nhân viên....Thế là giá đất bên đối diện bắt đầu tăng bằng 1/2 bên phía nhà em. 15 -20 năm sau lại thấy mọc lên một cái nhà to nữa là toà nhà của Hoà Phát....Thế là dân phía đối diện họ yên tâm họ bán thậm chí còn đắt hơn bên em vì bên đó nhiều nhà mặt tiền rộng hơn....Đúng là đời chả biết đằng nào mà lần....Quy hoăch như cái con củ cải các cụ ạ.
đúng là cuộc chơi này trong tay bọn tao. múa thế nào là ở tao

lac007

Xe tăng
Ở Việt Nam mình chỗ nào chả có quy hoạch, chứ ở trong làng mình cái ngõ 1 ô tô con đi cũng trong quy hoạch nhưng để đợi nó mở ra thì từ đời Bố mình đến đời mình rồi chưa có gì? đến đời con cháu mình không biết có mở nổi không? Nên mua chỗ nào cảm thấy thuận tiện thì cứ mua chứ chỗ nào đường nào chả vào quy hoạch mà toàn quy hoạch treo để đó cho vui chứ tiền đâu mà nhà nước mở chứ? Các cụ không nghĩ ở VN có hẳn cả 1 cái Viện quy hoạch to đùng nuôi bao nhiêu con người ăn xong chỉ đi tìm đường để đưa vào quy hoạch à ko thế thì lấy việc đâu mà làm chứ?
đúng là nuôi bọn đấy chỉ để trồng rau

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Đọc thớt em thấy có rất nhiều cụ muốn check quy hoạch. Giả dụ mà có cụ nào quan hệ tốt hoặc vị trí tốt có thể check quy hoạch dc mà mở dịch vụ thì phất ah. Đang có cầu mà chưa có cung!