[Funland] Kinh nghiệm xây nhà mái thái

BAN TOTO

Đi bộ
Dear các cụ, em muốn mở topic này để trao đổi về việc xây nhà dạng mái thái ở quê. Em cũng làm nghề xây dựng nhưng sao đi xây nhà cho người ta thì dễ thế mà xây cho mình lại khó quá. Chắc có lẽ do mình muốn làm 1 cái gì đó khác đi 1 tý với chi phí hợp lý nhất có thể.
Cụ thể, do nhà em đất rộng thoải mái, nhu cầu thì chỉ cho ông bà già ở thỉnh thoảng em về quê cũng có chỗ ngủ nên em chỉ cần 3 phòng ngủ, 1 phòng khách rộng để họp mặt gia đình.
Mặt bằng nó như thế này

Phần mái em định lợp ngói như thế này.

Vấn đề em băn khoăn ở đây là, để giảm chi phí em sẽ không đổ bê tông mái mà sẽ sử dụng kèo thép và lợp ngói. Để lơp ngói sẽ có mấy phương án như sau:
1. Làm hệ xà gồ gỗ thì đắt quá với lại em muốn đóng trần thạch cao nên phương án này không phù hợp.
2. Làm hệ xà gồ bằng thép hình truyền thống V6, hộp 40x40. Phương án này có nhược điểm là độ bền không cao do chất lượng thép cộng với việc xử lý mối hàn không tốt sẽ nhanh bị gỉ. Ngoài ra trọng lượng bản thân thép hình truyền thống tương đối lớn dẫn đến chi phí móng sẽ cao hơn so với phương án 3.
3. Làm hệ xà gồ bằng thép mạ kẽm nhẹ, thi công hoàn toàn bằng vít tự khoan. Ưu điểm của phương án này là trọng lượng bản thân nhẹ, dẫn đến chi phí móng thấp, độ bền cao, tiến độ nhanh. Nhưng nhược điểm là giá cao, cộng thêm em tìm hiểu thì trong nàm có nhiều công ty thi công nhưng ngoài bắc thì em chưa tìm được.

Vậy cụ nào đã từng làm nhà bằng giải pháp này có kinh nghiệm vào chỉ giúp em. Các cụ khác co cùng mối quan tâm thì vào trao đổi cho xôm ạ. Thanks!
hi Cụ,
nhà cụ đã tham khảo thiết bị vệ sinh chưa
bên em là nhà phân phối TBVS TOTO toàn Miền Bắc nên hàng hóa chuẩn chỉ nhất và mức giá hợp lý nhất trên thị trường
nếu Cụ quan tâm đến TOTO thì PM cho em nhé
luôn sẵn sàng để phục vụ cụ

chaybo

Xe điện
Vấn đề của cụ chủ bình thường thôi mà. Nhà của cụ chủ là biến hình của nhà 5 gian 2 trái truyền thống chú có Thái, Lào gì đâu?
- Thứ nhất cụ bỏ 2 cái mái vỉ ruồi quay ra phía trước đi! Phức tạp, tốn kém và không triệt để cho chống dột ở phần giáp lai giữa 2 diện mái.
- Thứ 2. Chỗ nào có tường thì cụ cứ xây vỉ ruồi lên mà gác xà gồ! Đoạn dài nhất của cụ có 3,2m lo gì? Cụ cứ là xà gồ thép tổ hợp nó lại mà gác! chả sao cả.
- Thứ 3. Khi lợp ngói cụ nên kiếm loại ngói móc, có kèm dây buộc để tiện neo vào li tô!

beckpva

Xe buýt
Vấn đề của cụ chủ bình thường thôi mà. Nhà của cụ chủ là biến hình của nhà 5 gian 2 trái truyền thống chú có Thái, Lào gì đâu?
- Thứ nhất cụ bỏ 2 cái mái vỉ ruồi quay ra phía trước đi! Phức tạp, tốn kém và không triệt để cho chống dột ở phần giáp lai giữa 2 diện mái.
- Thứ 2. Chỗ nào có tường thì cụ cứ xây vỉ ruồi lên mà gác xà gồ! Đoạn dài nhất của cụ có 3,2m lo gì? Cụ cứ là xà gồ thép tổ hợp nó lại mà gác! chả sao cả.
- Thứ 3. Khi lợp ngói cụ nên kiếm loại ngói móc, có kèm dây buộc để tiện neo vào li tô!
Thank cụ.

xeco.com

Xe lăn
Em cũng có 1 cái nhà còn nhiều mái hơn của cụ nhiều. Mái lợp tôn, khung bằng thép I và thép hộp từ năm 2003 tới giờ vẫn chả sao.

dealer-ck

Xe tăng
Dear các cụ, em muốn mở topic này để trao đổi về việc xây nhà dạng mái thái ở quê. Em cũng làm nghề xây dựng nhưng sao đi xây nhà cho người ta thì dễ thế mà xây cho mình lại khó quá. Chắc có lẽ do mình muốn làm 1 cái gì đó khác đi 1 tý với chi phí hợp lý nhất có thể.
Cụ thể, do nhà em đất rộng thoải mái, nhu cầu thì chỉ cho ông bà già ở thỉnh thoảng em về quê cũng có chỗ ngủ nên em chỉ cần 3 phòng ngủ, 1 phòng khách rộng để họp mặt gia đình.
Mặt bằng nó như thế này

Phần mái em định lợp ngói như thế này.

Vấn đề em băn khoăn ở đây là, để giảm chi phí em sẽ không đổ bê tông mái mà sẽ sử dụng kèo thép và lợp ngói. Để lơp ngói sẽ có mấy phương án như sau:
1. Làm hệ xà gồ gỗ thì đắt quá với lại em muốn đóng trần thạch cao nên phương án này không phù hợp.
2. Làm hệ xà gồ bằng thép hình truyền thống V6, hộp 40x40. Phương án này có nhược điểm là độ bền không cao do chất lượng thép cộng với việc xử lý mối hàn không tốt sẽ nhanh bị gỉ. Ngoài ra trọng lượng bản thân thép hình truyền thống tương đối lớn dẫn đến chi phí móng sẽ cao hơn so với phương án 3.
3. Làm hệ xà gồ bằng thép mạ kẽm nhẹ, thi công hoàn toàn bằng vít tự khoan. Ưu điểm của phương án này là trọng lượng bản thân nhẹ, dẫn đến chi phí móng thấp, độ bền cao, tiến độ nhanh. Nhưng nhược điểm là giá cao, cộng thêm em tìm hiểu thì trong nàm có nhiều công ty thi công nhưng ngoài bắc thì em chưa tìm được.

Vậy cụ nào đã từng làm nhà bằng giải pháp này có kinh nghiệm vào chỉ giúp em. Các cụ khác co cùng mối quan tâm thì vào trao đổi cho xôm ạ. Thanks!
Em góp ý với cụ 1 chút, theo quan điểm của em:
+ Em làm mái đơn thôi, không làm mái kép như ảnh, tối giản sẽ có vẻ đẹp lâu dài cụ ợ
+ Dùng hệ smart truss+lợp ngói đó cụ, theo em thì chi phí sẽ rẻ hơn so với đổ sàn BT và lợp ngói; bền hơn và đẹp hơn so với dùng thép V
loại này có các nhà cugn cấp như: smart truss, blue scope, visiontruss...
+ Có người đã từng làm kiểu này cụ tham khảo nhé: bên trong nhà dùng kèo thép V, xà gồ cầu phong lito dùng thép hộp chữ nhật, làm trần. Phần bên ngoài cụ dùng gỗ, cho đẹp, khoe ra để tăng thẩm mỹ. Chú ý nhất là đoạn nối giữa gỗ và thép là ổn.
+mấy phòng ngủ của cụ mở cửa ra nhìn thấy đầu giường cụ nên quay lại cho hạp phong thủy

Aziz Nesin

Xe tăng
Em cũng vote cho pa đổ bê tông, được xem là nhiều ưu điểm nhất hiện nay

bum

Xe buýt
Em cũng làm năm ngoái, đổ bê tông, đắp nẹp và lợp ngói, yên tâm nhưng hơi tốn kém

xdthienha

Xe điện
Đổ bê tông thì ngon rồi nhưng sẽ bị đội dự toán lên 200 - 300tr là bình thường. Con số đáng phải bàn đấy ạ.

CIB

Xe điện
Cháu cũng đang ngâm cứu cái phương án làm khung và mái nhà bằng thép tiền chế, mặt trước lắp hoàn toàn bằng kính cường lực, bên trong thiết kế 2 tầng thôi, dự trù cho 100m2 mặt bằng khoảng bao tiền các cụ nhỉ?

beckpva

Xe buýt
Em góp ý với cụ 1 chút, theo quan điểm của em:
+ Em làm mái đơn thôi, không làm mái kép như ảnh, tối giản sẽ có vẻ đẹp lâu dài cụ ợ
+ Dùng hệ smart truss+lợp ngói đó cụ, theo em thì chi phí sẽ rẻ hơn so với đổ sàn BT và lợp ngói; bền hơn và đẹp hơn so với dùng thép V
loại này có các nhà cugn cấp như: smart truss, blue scope, visiontruss...
+ Có người đã từng làm kiểu này cụ tham khảo nhé: bên trong nhà dùng kèo thép V, xà gồ cầu phong lito dùng thép hộp chữ nhật, làm trần. Phần bên ngoài cụ dùng gỗ, cho đẹp, khoe ra để tăng thẩm mỹ. Chú ý nhất là đoạn nối giữa gỗ và thép là ổn.
+mấy phòng ngủ của cụ mở cửa ra nhìn thấy đầu giường cụ nên quay lại cho hạp phong thủy
Thanh cụ, em sẽ ngâm cứu phương án của cụ. Nhưng em định thế này
+ Làm mái đơn.
+ DÙng hệ kèo smart truss, phần vỉ ruồi và bên ngoài em đổ bê tông trên giằng tường. Nhưng điều em băn khoăn là ngoài bắc em chưa tìm thấy đơn vị nào thi công smart truss. Cụ có thông tin thì giúp em với
+ Về nội thất thì em chỉ vẽ tam nên đấy thôi ạ.

dealer-ck

Xe tăng
Thanh cụ, em sẽ ngâm cứu phương án của cụ. Nhưng em định thế này
+ Làm mái đơn.
+ DÙng hệ kèo smart truss, phần vỉ ruồi và bên ngoài em đổ bê tông trên giằng tường. Nhưng điều em băn khoăn là ngoài bắc em chưa tìm thấy đơn vị nào thi công smart truss. Cụ có thông tin thì giúp em với
+ Về nội thất thì em chỉ vẽ tam nên đấy thôi ạ.
ngoài Bắc em thấy nhiều mà, biệt thự trong các khu đô thị thi công nhiều món này đó cụ. Vì nó kinh tế hơn, cụ thử tính công đổ 1m2 sàn bê tông đã rất tốn rồi, chưa kể bê tông và thép+nứt sau này. Cụ tra google là 1 líst nhà cung cấp luôn.

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Nhà cháu trên Quê cũng đang tính xây lại, Chiều dài 18m, rộng 8m, 1 phòng thờ, 1 phòng khách, 4 phòng ngủ, 01 bếp gas + 1 bếp củi, 01 toilet
Các Cụ cho em ý kiến xem diện tích như vậy có bị chật quá ko ạ?

beckpva

Xe buýt
Em xây xong rồi, cụ nào nhắc lại bài cũ thế.

Ndchung

Xe buýt
Năm ngoái E cũng xây nhà dạng cấp 4 trên Lương Sơn Hòa Bình. E làm về IT . không biết mấy về XD - Lúc đầu nhờ Cháu thiết kế , nhưng thấy không ưng lắm vì thiên về Kính , cột . Nghĩ xây nhà cấp 4 đơn giản , E lấy luôn Phần mềm Vision trong Office 2003 tự vẽ luôn.
NHà do KTS Thiết kế:

2. E tự vẽ Mặt bằng:

beckpva

Xe buýt
mình đang xây nhà mình thấy có trang web www.vntruss.com mình đang tìm hiểu không biết có cụ nào dùng qua sản phẩm này chưa ạ? cho mình xin ý kiến
Nhà em dùng sản phẩm này đấy, em nghĩ bền nhẹ, nhưng chi phí gấp đôi so với thép hộp mạ kẽm thông thường.