[Funland] Kinh nghiệm xây nhà mái thái

huyhoang_461900

Xe đạp
Em thấy kiểu này chắc nhất. Khung bê tông hàn và bắn vì kèo. kết cấu khỏi bàn ít nhất là đỡ nóng hơn mái nhà bê tông. Không lo nứt. Tuy nhiên vẫn phải chống nóng. Như nhà em làm kèo thép xong bắn trần gỗ chi phí còn đắt hơn cả làm mái bê tông. Chắc bằng 1 thớt nữa. Vì kèo không cần quá đắt tiền. Chỉ thép hộp hòa phát 4x6 hoặc 2x4. Hàn xong sơn mối hàn cẩn thận ko nó hay bị nắng mưa làm gỉ. Đặc biệt mái thép lợp ngói rất mát. Khoảng 5h bác lên sờ vào ngói là mát lạnh r ko như mái bê tông

Còn mái gỗ bạch đàn thì tốt nhất không nên làm vì mọt và nứt và 1 thời gian sau hệ vì kèo, dây thép bị gỉ

Thuyhanh

Đi bộ
cụ đã sử dụng qua rồi vậy cho mình xin cảm nhận đi ạ ?

Thuyhanh

Đi bộ
Nhà em dùng sản phẩm này đấy, em nghĩ bền nhẹ, nhưng chi phí gấp đôi so với thép hộp mạ kẽm thông thường.

KHÔNG BIẾT SẢN PHẨM VNTRUSS NÀY ĐỘ BỀN THẾ NÀO NHỈ. MỚI LÀM NÊN HOI LO LẮNG

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
hi Cụ,
nhà cụ đã tham khảo thiết bị vệ sinh chưa
bên em là nhà phân phối TBVS TOTO toàn Miền Bắc nên hàng hóa chuẩn chỉ nhất và mức giá hợp lý nhất trên thị trường
nếu Cụ quan tâm đến TOTO thì PM cho em nhé
luôn sẵn sàng để phục vụ cụ
Cụ nhà nào thế? Alphanam or Hoàng ái?

beckpva

Xe buýt
Như vây là suýt soát 6tr/m2. Cụ làm kiểu chìa khoá trao tay hay thuê khoán thợ, mình tự mua vật liệu và giám sát ?
Em thuê thợ theo đơn giá nhân công/m2. Vật tư thì mua đồ tốt nên giá hơi cao, đặc biệt phần cửa gỗ.

mr_luv

Xe buýt
em hóng các cụ xây nhà thế nào, em cũng thích nhà 1 tầng mái thái này

babeo

Xe điện
Em thuê thợ theo đơn giá nhân công/m2. Vật tư thì mua đồ tốt nên giá hơi cao, đặc biệt phần cửa gỗ.
Cụ có nghề xd nên giám sát được, chứ cháu mù tịt nghĩ đến xây nhà là ngại , chỉ lo thuê phải thợ vớ vẩn rồi chất lượng nhà kém. Đọc mấy thớt bức xúc về xây nhà của các cụ trên này thấy hãi.
Cháu có mảnh vườn ở gần Xuân mai , cũng định xây cái nhà để dưỡng già, mà lăn tăn giữa mái thái hai tầng hay 1 tầng. Thích xây 2 tầng để ngắm cảnh được xa xa, đỡ ẩm thấp và không sợ rắn rết.

beckpva

Xe buýt
Cụ có nghề xd nên giám sát được, chứ cháu mù tịt nghĩ đến xây nhà là ngại , chỉ lo thuê phải thợ vớ vẩn rồi chất lượng nhà kém. Đọc mấy thớt bức xúc về xây nhà của các cụ
trên này thấy hãi.
Cháu có mảnh vườn ở gần Xuân mai , cũng định xây cái nhà để dưỡng già, mà lăn tăn giữa mái thái hai tầng hay 1 tầng. Thích xây 2 tầng để ngắm cảnh được xa xa, đỡ ẩm thấp và không sợ rắn rết.
Ko có nghề thì thuê, lo gì cụ?
Xây 1 hay 2 tầng thì cụ cân đối. Nhà em có mỗi 2 ông bà già ở, em cuối tuần mới về nên xây 1 tầng là phù hợp.

thầy mộc

Xe tăng
mấy hôm nữa em cũng xây nhà cho các cụ ở quê, hôm nay tìm được thớt này bổ ích quá.
em thì làm rất đơn giản, xây nhà 5 gian, đổ bê tông rán ngói, bên dưới em làm trần gỗ,bên trên trần gỗ hai đầu hồi em làm cửa chữ thọ, bên trong làm tấm lưới cho đỡ chuột bọ chui vào, cũng là để không khí được điều hoà chống nóng.

thầy mộc

Xe tăng
Mai em up cái ảnh lý trưởng làng e mới xây xong cho cụ xem, cột thép xà gồ, mái thái, trần bê tông,
lão có kiểu nào hợp lý gửi mail cho em, em thao khảo phát, đang nhờ một cụ trên of thiết kế.
cảm ơn lão

thầy mộc

Xe tăng
Xây 1 hay 2 tầng thì cụ cân đối. Nhà em có mỗi 2 ông bà già ở, em cuối tuần mới về nên xây 1 tầng là phù hợp.

nhà lão đẹp quá, chúc cụ và đại gia đình mạnh khoẻ, hạnh phúc.
thân ái.

babeo

Xe điện

Nhà cụ đẹp quá! Cháu cũng thấy 1 tầng có cái hay, sau già cả làm sao mà leo cầu thang được. Nhưng đang tiếc cái view , nếu xây 1 tầng thì không nhìn xa được

beckpva

Xe buýt
Nhà cụ đẹp quá! Cháu cũng thấy 1 tầng có cái hay, sau già cả làm sao mà leo cầu thang được. Nhưng đang tiếc cái view , nếu xây 1 tầng thì không nhìn xa được

Cụ làm nền cao lên là giải quyết đc.

giahuy09

Xe tải
Em thấy kiểu này chắc nhất. Khung bê tông hàn và bắn vì kèo. kết cấu khỏi bàn ít nhất là đỡ nóng hơn mái nhà bê tông. Không lo nứt. Tuy nhiên vẫn phải chống nóng. Như nhà em làm kèo thép xong bắn trần gỗ chi phí còn đắt hơn cả làm mái bê tông. Chắc bằng 1 thớt nữa. Vì kèo không cần quá đắt tiền. Chỉ thép hộp hòa phát 4x6 hoặc 2x4. Hàn xong sơn mối hàn cẩn thận ko nó hay bị nắng mưa làm gỉ. Đặc biệt mái thép lợp ngói rất mát. Khoảng 5h bác lên sờ vào ngói là mát lạnh r ko như mái bê tông

Còn mái gỗ bạch đàn thì tốt nhất không nên làm vì mọt và nứt và 1 thời gian sau hệ vì kèo, dây thép bị gỉ
Mái thép lợp ngói bây giờ bao nhiêu một mét vuông cụ?

noithatkientruc

Xe điện
Dear các cụ, em muốn mở topic này để trao đổi về việc xây nhà dạng mái thái ở quê. Em cũng làm nghề xây dựng nhưng sao đi xây nhà cho người ta thì dễ thế mà xây cho mình lại khó quá. Chắc có lẽ do mình muốn làm 1 cái gì đó khác đi 1 tý với chi phí hợp lý nhất có thể.
Cụ thể, do nhà em đất rộng thoải mái, nhu cầu thì chỉ cho ông bà già ở thỉnh thoảng em về quê cũng có chỗ ngủ nên em chỉ cần 3 phòng ngủ, 1 phòng khách rộng để họp mặt gia đình.
Mặt bằng nó như thế này

Phần mái em định lợp ngói như thế này.

Vấn đề em băn khoăn ở đây là, để giảm chi phí em sẽ không đổ bê tông mái mà sẽ sử dụng kèo thép và lợp ngói. Để lơp ngói sẽ có mấy phương án như sau:
1. Làm hệ xà gồ gỗ thì đắt quá với lại em muốn đóng trần thạch cao nên phương án này không phù hợp.
2. Làm hệ xà gồ bằng thép hình truyền thống V6, hộp 40x40. Phương án này có nhược điểm là độ bền không cao do chất lượng thép cộng với việc xử lý mối hàn không tốt sẽ nhanh bị gỉ. Ngoài ra trọng lượng bản thân thép hình truyền thống tương đối lớn dẫn đến chi phí móng sẽ cao hơn so với phương án 3.
3. Làm hệ xà gồ bằng thép mạ kẽm nhẹ, thi công hoàn toàn bằng vít tự khoan. Ưu điểm của phương án này là trọng lượng bản thân nhẹ, dẫn đến chi phí móng thấp, độ bền cao, tiến độ nhanh. Nhưng nhược điểm là giá cao, cộng thêm em tìm hiểu thì trong nàm có nhiều công ty thi công nhưng ngoài bắc thì em chưa tìm được.

Vậy cụ nào đã từng làm nhà bằng giải pháp này có kinh nghiệm vào chỉ giúp em. Các cụ khác co cùng mối quan tâm thì vào trao đổi cho xôm ạ. Thanks!
Nhà em ở quê đổ mái bê tông dán ngói tạo được không gian trong nhà trần chéo phá thế hình hộp giống nhau của nhà phố, không gan trần chéo thoáng mát và dễ Trang trí cổ điển hay hiện đại đều đc cụ ah

huyhoang_461900

Xe đạp
Mái thép lợp ngói bây giờ bao nhiêu một mét vuông cụ?
Tùy vào cụ lợp ngói gì. Ngói fuji thì rẻ tầm 150n/m2, ngói nung thì có 9-10n 1 viên,nếu lợp thưa thì 250-300n/m2. Tiền sắt dao động 150-400/m2

Tổng 300-700n/m2

Em tính chung chung vậy, còn phụ thuộc vào cách lợp và bố trí kèo

Nhà em 60m lợp xong hết khoảng 40tr. sắt 22tr +ngói đất việt khoảng 2 chục nữa... chưa kể công thợ