[Funland] Kinh nghiệm thi vào trường THPT chuyên Hà Nội Amsterdam

sinichit52

Xe container
Ngữ pháp cháu cũng tạm được vì cháu học chuyên Anh ĐTĐ , trường này cũng có bề dày về dạy tiếng Anh khối chuyên. Cháu thi toefl JUNIOR đạt 880/900 , vào 10 thì nhà cháu bắt đầu cho luyện thi toefl iBt và SAT cụ ạ. Nhưng cháu cũng tính cho F1 học thêm tiếng Đức để có thêm cơ hội du học Đức cụ ạ.
Nếu vậy thì con cụ học chuyên Anh rồi. F1 em hôm trước bảo thi cùng phòng toàn các bạn trường TOP thôi, các bạn học giỏi lắm.

Trước mắt F1 muốn có thể đọc sách , truyện và tìm hiểu văn hóa khoa học của Đúc trước. Nếu có thể đi du học... hoặc gì đó thì càng tốt nhưng đó vẫn đang là chân trời mơ ước với cháu.
Trước mắt là phải rủ nó xem Bayern Munich đã.
Cụ và cụ babeo , lúc nào có các thông tin chính thức về kỳ thi cấp 3 na
Trường CNN phát hành hồ sơ rồi , còn chuyên Sp thì 12/3 là thứ 2 tuần sau đấy cụ. Ams, chuyên Chu văn An, Nguyễn Huệ thì đăng ký cùng với mẫu thi vào 10 của Sở.
Của CNN đây ạ :

Cảm ơn cụ.
Theo mẫu này thì nếu thi tiếng Anh vào lớp Anh - Đức thì chắc ghi:
Dòng 1: tíc ô Anh.
Dòng 2: tíc ô Đức

phỏng cụ?

haivanphe

Xe container
Ngữ pháp cháu cũng tạm được vì cháu học chuyên Anh ĐTĐ , trường này cũng có bề dày về dạy tiếng Anh khối chuyên. Cháu thi toefl JUNIOR đạt 880/900 , vào 10 thì nhà cháu bắt đầu cho luyện thi toefl iBt và SAT cụ ạ. Nhưng cháu cũng tính cho F1 học thêm tiếng Đức để có thêm cơ hội du học Đức cụ ạ.
Bạn nhà em thi Toefl Junior được 900/900, tuần sau thi vòng quốc gia. Cơ mà bạn nhà em lại chọn thi chuyên Hóa :D.

babeo

Xe điện
Trước mắt là phải rủ nó xem Bayern Munich đã.
Cụ và cụ babeo , lúc nào có các thông tin chính thức về kỳ thi cấp 3 na

Cảm ơn cụ.
Theo mẫu này thì nếu thi tiếng Anh vào lớp Anh - Đức thì chắc ghi:
Dòng 1: tíc ô Anh.
Dòng 2: tíc ô Đức

phỏng cụ?
Nếu chuyên Anh thì dòng 1 tích Anh dòng 2 cũng tích Anh chứ cụ. Ngoại ngữ 2 thì đậu vào mới đăng ký thì phải, cụ hỏi cụ Nguyen Diep thì rõ hơn ạ.

babeo

Xe điện
Bạn nhà em thi Toefl Junior được 900/900, tuần sau thi vòng quốc gia. Cơ mà bạn nhà em lại chọn thi chuyên Hóa :D.
F1 nhà cụ giỏi tiếng Anh quá, lại giỏi cả môn tự nhiên nữa thì quá tuyệt . Tiếng Anh chỉ là phương tiện để mình dễ dàng tiếp cận với kho tri thức nhân loại, có cơ hội để học tập, làm việc trong môi trường QT thôi chứ ko phải là một nghề.

Trung

Xe điện
Em vừa xem lịch thi năm nay, CNN và chuyên Sư phạm trùng mất ngày 2.6. Cụ thể CNN thi trọn ngày 2.6 còn Sư phạm thi ngày 2 và ngày 3.6.

Căng nhỉ, lịch thi công lập của Ams mà trùng nữa thì vui :D

sinichit52

Xe container
Em vừa xem lịch thi năm nay, CNN và chuyên Sư phạm trùng mất ngày 2.6. Cụ thể CNN thi trọn ngày 2.6 còn Sư phạm thi ngày 2 và ngày 3.6.

Căng nhỉ, lịch thi công lập của Ams mà trùng nữa thì vui :D
Cụ nhầm rồi ạ. Chuyên SP thi 30-31/5; CNN thi 2/6 ạ.

Trung

Xe điện
Cụ Mầu nhà ở mạn Trương Định mà định cho F1 học CNN, cụ đã đo bao nhiêu km từ nhà đến trường chưa ạ?

Với tư cách người làm cha mẹ, em xin chia sẻ thêm góc nhìn về mặt khó khăn của học sinh chuyên ngữ, trong đó việc đi lại cũng là một vấn đề các bố mẹ cần cân nhắc. Thú thật vào cuộc rồi thấy thương con lắm ạ,
Nếu học SP, CNN đi xe bus 26 từ Mai động tới tận cổng. Học Ams thì đi xe 26 tới Láng hạ chuyển xe

Luyện cho chúng nó quen đi. Cộng thêm thời gian đi về ngày 2 tiếng là thoải mái, coi như chúng đi chơi :D

sinichit52

Xe container
Nếu học SP, CNN đi xe bus 26 từ Mai động tới tận cổng. Học Ams thì đi xe 26 tới Láng hạ chuyển xe

Luyện cho chúng nó quen đi. Cộng thêm thời gian đi về ngày 2 tiếng là thoải mái, coi như chúng đi chơi :D
Nhà cụ ở Mai Động ạ? xe 26 đông lắm ạ

sinichit52

Xe container
Em cũng thích F1 thi tự nhiên, nhưng bây giờ F1 cứ thích CNN và em phải chịu thôi. Cu cậu bảo nếu đỗ CNN thì con học CNN còn những chuyên khác(TN, CSP...) bỏ hết nhé.

Nếu chuyên Anh thì dòng 1 tích Anh dòng 2 cũng tích Anh chứ cụ. Ngoại ngữ 2 thì đậu vào mới đăng ký thì phải, cụ hỏi cụ Nguyen Diep thì rõ hơn ạ.
Thế theo cụ em thi vào lớp chuyên Đức, nhưng thi bẳng tiếng Anh thì ghi thế nào?
Cụ Nguyen Diep hướng dẫn bọn em đi.

Con trai đi được chứ con gái thì hơi lo cụ ơi.

babeo

Xe điện

Nguyen Diep

Xe tải
Thế theo cụ em thi vào lớp chuyên Đức, nhưng thi bẳng tiếng Anh thì ghi thế nào?
Cụ Nguyen Diep hướng dẫn bọn em đi.
Đăng ký thi tiếng Anh vào lớp chuyên Đức thì dòng 1 tick ô tiếng Anh (môn dự thi), dòng 2 tick ô tiếng Đức (lớp chuyên có nguyện vọng học). Về môn Ngoại ngữ 2 thì sau khi trúng tuyển và nhập học sẽ được đăng ký (cả hệ chuyên hay không chuyên đều vậy) (Ngoại ngữ 2 được đăng ký theo nguyện vọng của học sinh và gia đình, đây là điểm mới của 3 năm trở lại đây, chứ không phải theo sự sắp xếp của nhà trường như nhiều năm trước)

namvqh

Xe buýt
Năm ngoái chuyên Anh Ams là 42,5 tức là bình quân 8,5 điểm/môn mới đậu. Môn Anh chuyên nặng về học thuật nên phải thật chắc ngữ pháp. Nhà cháu thấy các cô CNN bảo học sinh nào đc 8 điểm anh chuyên (CNN) trở lên là giỏi rồi. Ko biết đề ở Ams có khó hơn ko .
2 đứa nhà em đều học Ams, thằng lớn chỉ thi Ams và Kim Liên nên không rõ, còn con bé vừa thi chuyên Anh cả Ams, SPNN, chuyên NN năm ngoái thì mới biết đề Ams nhẹ nhất nhưng cạnh tranh dữ dội nhất. Con bé nhà em đỗ chuyên Anh SP, suýt đỗ chuyên NN, trượt chuyên Anh Ams nhưng nó chọn học chuyên Nga Ams (trượt chuyên Anh xuống chuyên Trung hoặc chuyên Nga). Về học thì chuyên Ams ít áp lực nhất, chúng nó tự hoàn thiện kỹ năng mềm rất tốt vì thế em vẫn thích Ams hơn. Nếu F1 nhà cụ hợp với kiểu kinh viện thì sang học trường chuyên của Bộ tốt hơn.

Chỉnh sửa cuối:
Đăng ký thi tiếng Anh vào lớp chuyên Đức thì dòng 1 tick ô tiếng Anh (môn dự thi), dòng 2 tick ô tiếng Đức (lớp chuyên có nguyện vọng học). Về môn Ngoại ngữ 2 thì sau khi trúng tuyển và nhập học sẽ được đăng ký (cả hệ chuyên hay không chuyên đều vậy) (Ngoại ngữ 2 được đăng ký theo nguyện vọng của học sinh và gia đình, đây là điểm mới của 3 năm trở lại đây, chứ không phải theo sự sắp xếp của nhà trường như nhiều năm trước)
Cảm ơn cụ.
Em đoán đúng mà cụ babeo

CCCK

Xe tăng
2 đứa nhà em đều học Ams, thằng lớn chỉ thi Ams và Kim Liên nên không rõ, còn con bé vừa thi chuyên Anh cả Ams, SPNN, chuyên TN năm ngoái thì mới biết đề Ams nhẹ nhất nhưng cạnh tranh dữ dội nhất. Con bé nhà em đỗ chuyên Anh SP, suýt đỗ chuyên TN, trượt chuyên Anh Ams nhưng nó chọn học chuyên Nga Ams (trượt chuyên Anh xuống chuyên Trung hoặc chuyên Nga). Về học thì chuyên Ams ít áp lực nhất, chúng nó tự hoàn thiện kỹ năng mềm rất tốt vì thế em vẫn thích Ams hơn. Nếu F1 nhà cụ hợp với kiểu kinh viện thì sang học trường chuyên của Bộ tốt hơn.
Đây là cái em muốn hỏi cụ nè.
Tức là trong hồ sơ đăng ký thi chuyên Ams, F1 thi 1 môn chuyên nhưng được đăng ký cả mấy lớp chuyên, tối đa hình như ngoài Anh còn có Trung, Nga, Đức, Hàn (còn Pháp, Nhật) thi riêng phải không cụ?

Chỉnh sửa cuối:

namvqh

Xe buýt
Đây là cái em muốn hỏi cụ nè.
Tức là trong hồ sơ đăng ký thi chuyên Ams, F1 thi 1 môn chuyên nhưng được đăng ký cả mấy lớp chuyên, tối đa hình như ngoài Anh còn có Trung, Nga, Đức, Hàn (còn Pháp, Nhật) thi riêng phải không cụ?
Em không chắc lắm, vì hồi con bé nhà em thi, em chỉ làm xe ôm, mẹ nó lo hết các thủ tục ạ. Em chỉ biết nó thi chuyên Anh, trường phân tầng cao nhất vào lớp Anh 1, tiếp theo là Anh 2, không đủ điểm 2 lớp chuyên Anh thì xuống Anh - Trung rồi đến Anh - Nga (thứ 4). Con bé nhà em đủ điểm vào Anh - Nga thôi ạ. Lúc đầu hơi tiếc vì nếu nó vững tâm lý chỉ 1 chút nữa thôi là đỗ Anh - Anh rồi.

Nhưng trong cái rủi có cái may các cụ mợ ạ, bọn trẻ con ở lớp chuyên Anh trường Ams đều rất giỏi, mà là giỏi toàn diện cả tự nhiên, xã hội, ngoại ngữ ý ạ. Tuy trong trường Ams, bọn trẻ con nó sống rất Tây, chẳng bận tâm nhiều đến gia cảnh hay điểm số của nhau, nhưng chúng nó tự trọng lắm! Vào lớp chuyên Anh mà học đuối thì sẽ rất không hay mà con em thì cũng bình thường, sức khỏe cũng không tốt lắm, thiếu độ chì nên tự nó bảo học chuyên Nga cho nó thoải mái. Trong lớp nó cũng có đứa đỗ chuyên Anh nhưng vẫn đăng ký học chuyên Nga đấy ạ.

Đây là kinh nghiệm của nhà em, các cụ có thể tham khảo xem như thế nào là phù hợp nhất với tố chất F1 nhà các cụ mợ. Cũng xin được chia sẻ nỗi lo của các bậc cha mẹ khi con cái vào cấp 3, 4 năm trước và mới năm ngoái thôi hai vợ chồng nhà em cũng stress nặng theo 2 F1!

Chỉnh sửa cuối: