[Funland] Kinh nghiệm thi vào trường THPT chuyên Hà Nội Amsterdam

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
Con nhà bác Giang Trọc học chuyên toán à? 1 hay 2?

Em họ em (bố em là cả còn bố em ấy là em út cách nhau hai mấy tuổi), cấp 1 tự đi học từ lớp 3 (nhà đến trường là 2km), cấp 2 học LTV. Cấp 3 nó tự ôn, tự thi vaò chuyên toán Am. Mẹ nó còn chả biết nó thi hôm nào. Vưỡn đỗ chuyên toán. Nhưng mà nó cũng kêu là toán thì khó mà nhiều hoạt động ngoài giờ quá. Nhưng mà em em nó không thích giải quốc gia. Bố mẹ nó thì AQ là con học trường công xịn về cơ sở vật chất mà học phí thấp.
Cháu học chuyên Văn, tự nó đăng ký thi chứ nhà em kệ không ép. Cũng không luyện bất cứ môn nào của thầy cô Ams cả, cấp 2 nó sinh hoạt trong CLB văn của trường Ngô Sỹ Liên.
Cái hay nữa khi học Ams là học phí: 380.000 VND/năm, tức là 1 tháng hết khoảng 1 bát phở gàu loại thường không quẩy không trà đá :)

hako

Xe tăng
Các cháu đỗ vào trường cấp 2 này chắc chắn không phải là các cháu giỏi nhất đâu. Các cháu chỉ có phụ huynh quá mong muốn chúng giỏi nhất, trong khi khả năng của nhiều cháu chỉ ở mức bình thường. Trẻ em đua sớm quá, lại đua những thứ linh tinh, chỉ dẫn tới kiệt sức sớm hơn bình thường. Nó sẽ rất tai hại cho giai đoạn tiếp theo.
Công nhận điều này với cụ, nhưng như bọn em cho con học trường làng, cháu cũng giỏi liên tục (98% các cháu như vậy). Thì cũng nên cho con thi để biết trình độ các cháu so với bạn bè trên phố chứ. Không đặt gánh nặng lên con, nhưng ở đất nước này phụ huynh chưa đủ tin để giao cháu hoàn toàn cho nhà trường được.

xdthienha

Xe điện
Ko biết các trường thế nào chứ em thấy AMSer chúng nó rất hoạt bát và tự tin. Mấy cậu làm Vlog như JV hay Toanshinoda toàn dân AMS ra. Cũng có thể là TH hay SP học bài bản hơn nhưng e vẫn thích phong cách của AMS vì trong môi trường đó nó tạo được kỹ năng tốt hơn các trường khác. Gần giống với FTU.

Ferrary2512

Xe đạp
Em thì em vẫn cực thích phong cách Amser.

Love_Hifi

Xe hơi
Cháu nhà em học toán 2 Ams đây, vừa được giải Vlog đó nhưng em thấy học cũng chểnh mảng lắm không chắc chắn, các Amser chỉ tập trung eng lít và các phong trào để lấy cẻtificate vì hầu hết là nhắm đến các nước phát triển đặc biệt làm cho các bố mẹ cứ lo toát hết mồ hôi.

minhnguyen3107

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi, đỗ trường chuyên rồi thì bỏ ko thi trường theo tuyến đc ko hay vẫn phải thi ạ.

TrungPhong.

Xe tăng
Ah ko yêu cầu hộ khẩu vì vẫn có mấy đứa Hưng Yên với Thái Bình ạ
Trường Ams là trường chuyên của HN nên chỉ có HS Hà Nội được thi thôi cụ nhé( cả hn1 và hn2) còn mấy trường hợp Hưng Yên hay Thái Bình đấy là có hộ khẩu Hn rồi ( vì có tiền mà)

luot_song

Xe điện
Cháu ngó nghiêng còn chuẩn bị cho cách cách vào ams học cấp 3

dungvad

Xe hơi
Hôm nay em đi nộp đơn cho f1 thi Ams cấp 2.
Điều kiện: hộ khẩu HN, ít nhất 4 năm hs giỏi, điểm thi cuối năm lớp 5 cho 2 môn Toán và Tiếng Việt là 19 điểm.
Trưa nay em xếp hàng có đâu nhõn 2.5 tiếng mới nộp đc cái đơn.
Nghe nói vài nghìn cháu dự thi lấy 200.
Vốn nhà em đúng tuyến học ngô sĩ liên nhưng f1 theo học ở Khôi Nguyên mấy năm rồi ( Học mãi) nên em cũng chiều đăng kí cho đi thi để cọ xát.
Thấy thi thử 7 lần ở Học Mãi thì cu cậu cũng có khi đc 13 điểm, có khi lại tận 21, nhưng TB là tầm 17-19 điểm. Mà em nghe nói năm ngoái Ams lấy có 16 điểm
F1 nhà em có mấy cái giấy khen thành tích thể thao như giải 3 cấp thành phố bơi lội, chứng nhận tham gia trại hè bóng đá yamaha, chứng nhận giao lưu với đội bóng Arsenal, giấy khen viết chữ đẹp loại A cấp quận, giấy chứng nhận giải A mỹ thuật của Cung thiếu nhi.... nhưng họ chỉ xem xét cá giấy khen và chứng nhận cấp thành phố, tiy nhiên nếu đủ điều kiện dự thi rồi thì ko cần xét thành tích nữa ạ
Chả biết năm nay thế nào
Kết quả thi ams của F1 nhà cụ thế nào ạ?

CuongDN2012

Xe điện
các cụ ở HN có điểm vô lớp 10 chưa ạ! ĐN hồi hộp quá

daiyentrang

Xe tải
thấy bảo tầm mủng 8 mới có điểm lớp 10

fatboy

Xe tăng
Có kết quả thi vào 10 rồi đấy các cụ:
hanoiedu.vn/diemthi/thi10.aspx

CCCK

Xe tăng
Quan trọng là cháu nó dự định thi chuyên gì. Thi chuyên sẽ cần học tốt 3 môn điều kiện là toán, văn, anh và môn chuyên x hệ số 2. Như vậy trừ chuyên anh sẽ phải tập trung học tốt 4 môn. Nhưng giờ lớp 9 rồi mà cụ mới định hướng thì gấp rút lắm rồi. Thường các cháu định thi chuyên sẽ phải tập trung ôn luyện từ đầu lớp 6, muộn là hết 6 lên 7. Như tiếng Anh, những chỗ ôn luyện tốt có uy tín đảm bảo thi đỗ chuyên tuyệt đối chỉ tuyển đầu vào muộn nhất là hết 6 lên 7, vào khoảng cuối tháng 4 đầu tháng 5 hàng năm, và nuôi dạy 1 mạch cho tới kỳ thi vào chuyên cấp 3. số lượng tuyển cũng có hạn, k tuyển ngang giữa chừng, k tuyển từ lớp 7 trở lên, các bạn đã được tuyển nếu không theo được bị loại thì cũng không tuyển bổ sung để đảm bảo uy tín.
Cụ có kinh nghiệm chọn trung tâm luyện thi Ams cấp 3 không? Em không biết trung tâm luyện thi nào cả. Cụ nào biết PM giúp em nhé.

dolong139

Xe hơi
Website
www.shumedia.com.vn
Em cũng hóng vụ này phát. Nhà E cũng có F1 lên lớp 6 giờ cũng phải cho đi ôn rồi ah. Đi luyện tieng Anh mà cũng phải thi đầu vào ấy ah.
Có cụ nào biết lò luyện Toán không chỉ cho E phảt nhe. Thanks các cụ nhiều ạ

Em có việc cần nên lôi thớt lên.
Nhóc nhà em (đang lớp 7), vừa rồi nó vào thi thử ở Chuyên ngoại ngữ (cùng các anh chị lớp 9) được 41.5/100 điểm, cháu nó có nguyện vọng thi chuyên AMS hoặc chuyên ngoại ngữ.
Cụ mợ nào biết có thầy cô nào luyện thi tiếng Anh vào hai trường trên thì giới thiệu giúp em với.
Cảm ơn các cụ mợ đã xem ạ.

sinichit52

Xe container
Em có việc cần nên lôi thớt lên.
Nhóc nhà em (đang lớp 7), vừa rồi nó vào thi thử ở Chuyên ngoại ngữ (cùng các anh chị lớp 9) được 41.5/100 điểm, cháu nó có nguyện vọng thi chuyên AMS hoặc chuyên ngoại ngữ.
Cụ mợ nào biết có thầy cô nào luyện thi tiếng Anh vào hai trường trên thì giới thiệu giúp em với.
Cảm ơn các cụ mợ đã xem ạ.
Thi chuyên Ngoai ngữ đề khác chuyên Am nên cụ xác định trường nào ưu tiên thì học thêm cô đó. F1 nhà em cũng thi NN cu cậu bảo đề khác đề chuyên Am (giống 40%). Để em hỏi F1 xem cu câu có biết cô nào luyện thi NN rồi trả lời cụ ạ.