[Kinh nghiệm] Những lỗi hài hài mà tài mới hay gặp phải

duongtm

Xe tăng
Em tệ nhất là lúc lùi chuồng. Lái bao năm rồi nhưng chuồng rộng thì ổn chứ chuồng nhỏ kiểu gì cũng toát mồ hôi.
:) em không hiểu sao các bác hay sợ lùi. Lùi còn dễ hơn tiến, bác nhìn được cả thân xe, chứ tiến có thấy gì đằng trước đâu. Toàn phải căn theo cảm tính

Ngo Rung

Xe lăn
Các bác cho e hỏi chút e mới lái lần đầu nhưng lại đi đường dài về quê thỉnh thoảng gặp đoạn dốc cầu vượt e đang chạy số 2 ( do gặp phải chướng ngại ở chân dốc nên phải về số 2) nhưng khi lên ngang dốc e thấy máy gằn nên chuyển lên số 3 như vậy có nên ko và có ảnh hưởng j ko các bác ?
Cụ lên số 3 mà xe vẫn lên được, không thấy hiện tượng ép số (xe rung, giật) thì thoải mái cụ ơi \m/

Ngo Rung

Xe lăn
Các cụ cho em hỏi: nếu ko bật ac lên thì gió trong xe là gió lấy từ đâu vào ạ, em thấy có gió nóng thổi, hichic
Cụ không bật AC thì máy nén (điều hòa) không làm việc, lúc này chỉ có quạt gió chạy thôi. Nếu cụ để gió trong thì là gió trong xe chạy vòng quanh trong xe, lấy gió ngoài thì quạt hút gió từ ngoài vào xe. Còn nóng hạy lạnh thì tùy theo nhiệt độ trong xe hay nhiệt độ ngoài trời. Thường có cảm giác nóng hơn do không gian trong xe nhỏ, nếu nhiều người ngồi thì càng nóng :D

blackmailer81

Xe tăng
Cụ không bật AC thì máy nén (điều hòa) không làm việc, lúc này chỉ có quạt gió chạy thôi. Nếu cụ để gió trong thì là gió trong xe chạy vòng quanh trong xe, lấy gió ngoài thì quạt hút gió từ ngoài vào xe. Còn nóng hạy lạnh thì tùy theo nhiệt độ trong xe hay nhiệt độ ngoài trời. Thường có cảm giác nóng hơn do không gian trong xe nhỏ, nếu nhiều người ngồi thì càng nóng :D
Vâng, trời mùa đông này, em thường ko bật AC, và lấy gió ngoài thổi vào, thấy cũng hơi nóng, như vậy có sao ko cụ, có bị ảnh hưởng tới sức khỏe, hệ hô hấp ko cụ ?

Ngo Rung

Xe lăn
Vâng, trời mùa đông này, em thường ko bật AC, và lấy gió ngoài thổi vào, thấy cũng hơi nóng, như vậy có sao ko cụ, có bị ảnh hưởng tới sức khỏe, hệ hô hấp ko cụ ?
Chủ yếu bộ lọc gió vào của cụ có sạch không thôi?! nếu lâu không vệ sinh hoặc thay lọc thì cũng không tốt :D

LuckyCar

Xe container
Lâu không vào lại thớt này, em kể các cụ nghe chuyện em mới quên phanh tay bị trôi xe.

Chả là cách đây mấy tháng, mùa thu trời đẹp, đi về em không lên nhà ngay (chung cư) mà cho F1 chơi dưới sân một lúc, nên em không cho xe xuống hầm mà để ở phía sau nhà. Cho F1 chơi chán chê, xong lên nhà quần đùi áo phông cho F1 ăn. Tự nhiên, có chú bảo vệ lên tươi cười lên nhà nhờ em xuống đánh xe đi chỗ khác. Em còn đang bẩn tay nên còn bảo chú ấy đợi em rửa tay, em cũng chả hỏi gì thêm còn chú ấy cũng chả nói gì thêm mà còn nói chuyện đùa với F1, có vẻ rất không vội. Nên em không nghĩ là có tình huống đặc biệt mà chỉ nghĩ là hay mình đỗ vào chỗ ghi biển taxi. Xuống đến nơi, trời tối, tự nhiên thấy lù lù một con xe đỗ rất quái đản, vuông góc với đường và chắn ngang lối đi, đến gần nhìn biển thì hóa ra xe mình.

Thì ra là em quên phanh tay, xe bị trôi. Mà hay cái là xe em dừng đỗ ở đấy hàng ngày, khi mình ngồi trên xe không bao giờ thấy nó trôi cả, thậm chí lúc em đi lên nhà xe vẫn yên vị bình thường. May mà nó không bị trôi xa do mép vỉa hè phía đối diện chặn lại. May là lúc nó trôi không có ai đi qua. Và may là đọ dốc nhỏ, mép vỉa hè thấp nên xe không làm sao.

anhtho

Xe ngựa
Cụ ko bật AC và lấy gió ngoài thì OK rồi. Nếu hơi nóng thì giảm nhiệt đi.
NHưng bật AC có 2 điểm lợi: 1. đỡ mờ kính những hôm sương mù gió bấc, và 2. Giảm hàm lượng khí CO2 trong cabin. Bật AC sẽ có cảm giác khí trong xe thoáng hơn, đỡ bí, đó là do lượng CO2 giảm, nhất là khi lấy gió trong.

Ngo Rung

Xe lăn
Hôm qua về Quảng Ninh, đỗ xe lừng chừng dốc (lưng đồi), bị ngay 1 chị xe rác đẩy tay trôi vào mít, sứt tí sơn cản sau......em chạy ra bà chị xin lỗi rối rít, lại phải phụ bà chị kéo xe rác lùi lại rồi lái tránh sang bên.....xe rác nặng quá :((, thôi thông cảm cho bà chị, chả bắt đền văn vẹo gì nữa #-o

gocart

Xe cút kít
Khi đó gió nóng từ động cơ sẽ trộn với gió lạnh bên ngoài để trong xe ấn và kính xe trong.
Do lốc lạnh ko chạy nên ko tốn nhiên liệu.
Mùa đông vẫn nên bbật AC cụ ạ.

Mr.Rauma

Xe đạp
Có cụ nào giống cháu không ạ. Hồi mới tập B2 nhưng cty có con sprinter nên thỉnh thoảng đc a lx cho vặn vẹo tý. Ra svđ làm mấy đường ngon lành. Đến khi dừng lại chỉ đạp côn kéo phanh tay, ko ra số xong thả côn cái vèo. Cả thầy lẫn trò chồm lên một phát méo cả mặt. Đến giờ nghĩ lại vẫn buồn cười ;))

blackcafe107

Xe máy
Cảm ơn chia sẻ kinh nghiệm của các cụ

thaisonhayate

Xe đạp
Nếu độ dốc không quá lớn,xe cụ khoẻ thì không vấn đề gì.Em chạy núi nhiều và em không bao giờ tăng số khi xe đang ở trên dốc.đi dốc em chỉ quan tâm đến tua máy phải đủ lớn để xe không bị mất trớn khi leo dốc.Em đi Dmax 3.0 thường e chạy với tua máy tầm 2000v/ph.nếu đi số 3 tốc độ tầm 40km/h.số 4 tầm 60 km/h,số 2 tầm 20km/h.đảm bảo với các cụ xe luôn vọt khi đi đèo vì với xe máy dầu xe đạt lực kéo lớn nhất tầm 1800-2500 v/ph
Hi xe cụ khỏe thế chứ e đi matiz mà ,xe thì thuê với lại e mới lái nên cũng chưa có kinh,tiện đây cho e hỏi có cụ nào có matiz cho thuê tự lái ko giá vừa phải chút chứ chỗ e thuê chát quá 600k/ ngày ,nhưng vì e ko có hộ khẩu hà nội lại bằng mới nên cũng cắn răng thuê luyện tay lái luôn.

SongHQS

Xe tải
Hài thật cảnh mới chạy xe khó ai tránh khỏi

giadungvietlong

Xe buýt
Website
itieudung.com
Ha2, em tài mới tinh tình tình mà chưa bị mây lỗi này ạ.

xepmetmoi

Xe tải
Trước em lái cao tốc bị 2 xe giường nằm vượt 2 bên cũng bị cảm giác như thế.

Kyle.Dinh

Xe hơi
Không biết có cụ nào giống em chưa: hồi mới lấy bằng xong thuê xe tự lái, dừng đèn đỏ lâu quá về mo xong đèn xanh quên vào số cứ côn ra ga vào mãi không thấy đi, xe sau nháy đèn còi càng làm em bối rối :))

Tuanvh39

Xe buýt
Em xin lập topic này để chia sẻ những lỗi sau này sẽ đc cho là ngớ ngẩn nhưng mới lái xe lần đầu hay gặp phải. Em xin mở bát trước
- Ngày đầu tiên: Chạy mà vẫn kéo phanh tay, đến khi dừng hai má phanh khét lẹt
- Tuần sau: Rút chìa rồi mà vẫn xoay vô lăng, khóa mất vo lăng, ổ khóa cũng lock loay hoay mất gần tiếng mới tìm ra cách
Các cụ chia sẻ thêm để người mới tham khảo
Cập nhật lên trang đầu cho các cụ đỡ phải vần vô lăng nhiều:
Ngo nho viết
Chạy đường trường buổi tối bật được đèn nhưng ko biết pha cốt> than: đèn tối quá, ko đi được!

Becgie viết
Ko biết bật gạt mưa - Có vết bẩn trên kính ko biết cách phun nước rửa kính + gạt để gạt vết bẩn (cái này em dính 1 lần hồi mới có bằng xong thuê xe tự lái) =)) =))

slaz8 viết
Loay hoay mở cốp , nắp capo, nắp bình xăng (xe Hàn :D).. Vào sô không chính xác, để sô thấp kéo xăng như ăn vã .. v.v.

anhtho viết
Thả dốc từ gara ra ngoài đường: tắt máy, để mo, đạp phanh. Kết quả đâm lõm tường nhà đối diện, may mà không va vào ai !
Đó là lần lái xe cuối cùng ở công ty của một tài xế thử việc !

bluelys viết
Xe em Ford Focus Classic, vào cây xăng đổ xăng cứ loay hoay tìm chốt mở nắp xăng từ bên trong xe, tìm mãi chả thấy, đến khi nhân viên bơm xăng nhắc là nắp xăng mở rồi thì mới biết. Hóa ra xe này nắp xăng mở chung với hệ thống cả xe, nắp bình xăng chỉ đóng khi lock toàn bộ xe, ngoài ra lúc nào cũng mở được.

gandat viết
2 gương chiếu hậu cụp mà vẫn chạy bình thường. Không biết lỗi do tài mới hay cũ ạ
Nhìn biển la bước khó khăn khi điều khiển 4b khỏi va quyệt đã run hết cả người rồi

bongda viết
E có ông Cậu mua đc con Cap mới đi từ bãi xe Văn Điển về đến Thường Tín chạy 5km bật đèn trong xe sáng choang còn đèn pha cốt tối thui, Đi qua cổng nhà mình k biết gặp mấy ông quen đuổi theo gọi quay lại :77:

xuanha_ng viết
Em tìm mãi mà không nổ được máy xe rav4, vì nó có start stop. mãi về sau phải gọi điện ấn chân côn, em cứ nghĩ là ấn phanh, Do hồi trước cũng ngồi xe có nút start nhưng số tự động là ấn phanh

caisua viết
Ko bật điều hòa, kính mờ tịt mà cứ gạt mưa mãi ko hết mờ

gocart viết
Lần đầu vào mua xăng, nhân viên tháo nắp để trên cốp sau. Đổ xăng xong mình chạy thẳng. Về đến nhà nắp xăng vẫn nằm nguyên trên cốp8-}
May thía.
Up lên cho các cụ lái mới cùng đọc