Thảo luận Kinh nghiệm Mua - Sửa - Chăm sóc Mercedes cũ

tatrung

Xe điện
Website
www.thegioixesang.vn
Cụ cho e hỏi giảm sóc loại này nó thuộc loại nào trong 3 loại trên, dùng bền ko ạ?
SACHS nếu là hàng xịn chuẩn thì dùng tốt ạ, (hàng fake rất nhiều) hàng này hay lắp cho BMW, cụ đang đi xe j thế ạ? Merc C w203 hả cụ

haomeo

Xe tăng
SACHS nếu là hàng xịn chuẩn thì dùng tốt ạ, (hàng fake rất nhiều) hàng này hay lắp cho BMW, cụ đang đi xe j thế ạ? Merc C w203 hả cụ
Tks cụ, vâng e đang đi c w203 ảnh e chụp hôm thay má phanh sau chỗ cụ :D. Cái này mua tại autopart.vn nên e nghĩ chắc là chuẩn, bản thân e đi cũng thấy ổn.

tatrung

Xe điện
Website
www.thegioixesang.vn
Tks cụ, vâng e đang đi c w203 ảnh e chụp hôm thay má phanh sau chỗ cụ :D. Cái này mua tại autopart.vn nên e nghĩ chắc là chuẩn, bản thân e đi cũng thấy ổn.
nếu so về chất thì nó dưới thằng Bilstein, bên em chủ yếu thay của Bilstein vì qua thời gian kiểm nghiệm thấy tuổi thọ, độ êm ái đều ok tiệm cận với hàng chính hãng mà giá cả phải chăng.
Ngoài ra còn hàng meyler chất lượng kém hơn Bilstein và kém hơn cả Sachs, nhiều đơn vị cung cấp họ xóa tên thương hiệu giảm xóc khi đưa ảnh lên web, các cụ kiểm tra cho kỹ để tránh nhầm lần.
Ngoài giảm xóc ra, các rotuyn của Meyler cũng kém nhanh bị hỏng.

(còn có cả hàng mông lại mới, ko fai mới chuẩn, hàng fake xịn dán tem như xịn nhưng là hàng kém chất lượng làm nhái...)

OEM=Original Equipment Manufacturer= chính là hãng sản xuất ra cái hàng chính hãng , vì vậy chất lượng same.Trong trường hợp BMW thì và SACHS và BOGE ( 2 thương hiệu của 1 hãng)
AFTERMARKET mới là do hãng khác chế tạo. Có thể tốt hơn ( Koni, Bilstein , ..) có thể không bằng ( Meyle, Alco....)
(trích cụ Gatz69)

tatrung

Xe điện
Website
www.thegioixesang.vn
Để xe chạy êm dịu , ta muốn giảm xóc mềm với van điều tiết lớn , giảm xóc làm việc mềm mại và phản xạ với những thay đổi nhỏ trên đường ( ví dụ như vài viên sỏi) . Tuy nhiên khi vào cua giảm xóc mềm sẽ không giữ nổi trọng lượng của xe, và xe sẽ nghiêng.Nếu nhanh nữa hoặc thay đổi hướng cua liên tục như bài test xe của các hãng hay làm, xe sẽ mất lái hoặc lật nhào. Ở tốc độ cao giảm xóc mềm sẽ gây nên hiện tượng bồng bềnh ví dụ như Lexus SUV chẳng hạn.
Để giảm độ nghiêng, giữ nguyên trọng tâm , giảm xóc cần cứng hơn , giữ nguyên cầu xe và vỏ xe song song với nhau . Lúc này ta sẽ hy sinh độ êm dịu của nó. Ví dụ SUV có MER G500 và Porches Cayenne .
Vậy muốn có 1 cái giảm xóc êm khi đi chậm và cứng khi chạy nhanh để giữ thăng bằng , nâng cao khả năng điều khiển cũng như an toàn, thì phải làm thế nào? Hãy hỏi Ferrari hay Lamboghini , những thương hiệu tên tuổi của xe tốc độ, em chắc họ sẽ nói : ''rất khó'' vì bản thân mấy chiếc xe của họ cứng như ma.

do đó ai đó nói có thể thay giảm xóc xịn hơn chính hãng, không bị "chòng chành" thì các cụ xác định là nó xóc cứng như xe tải, còn vừa êm vừa vững thì lên bóng hơi, bóng dầu ABC...

Beck

Xe điện
Um Sony cụ ta trung vì em đã comen hời nhiều trong thớt của cụ :D , em hưởng ứng tinh thần theo tiêu đề của thớt và cũng là người làm nghề lên có phát minh hay kinh nghiệm hay mục đích chính là góp phần làm dịch vụ xe ngày càng tốt nhất tiết kiệm nhat ( tuy nhiên nếu sáng tạo để tốt hơn cả hãng thì càng tốt và đáng mừng đáng hy vọng chứ sao ? Phải ko cụ ? )
- về nghề nghiệp thì em và cụ đều là thợi em cũng chưa nói cấu lào chê cụ hay có ý bảo cụ kém hơn em !!!!! Nhưng cụ đã nói vạy thì em không comen 1 làn lào vào thớt cụ lửa .
- và cũng vì cụ nói vạy : về góc độ thợ em thay không được hài lòng . Về sửa chữa và các gara hoặc cả hãng cũng không ai được toàn vẹn cả , và ai làm thế lào thì chỉ có người đi xe họ biết thôi .
- và có người nói thẳng có người vì lể nang không nói .
- cụ nhắc tới h/số tuy không nói rõ nhưng là ám chỉ ..., em cũng không biết nhà ai sử như thế lào : những khảng định với cả nhà toán mercedes chỉ nhận xe kéo từ xưởng khác tới chứ chưa bao giờ dù chỉ 1 lần từ ngày làm nghề mà có 1 khách lào phải kéo xe đi .
Và khảng định với cụ rằng toán chưa sửa con h/ số của mercedes lào dù bét tè lè nhè mà > 30 triệu cả , và cũng chưa bao giờ phải nói câu khiến khách hàng chán như con rán là thay cả h/số .
Và h/số nhà toán mercedes bảo hành ít nhất là 12 tháng lên nếu có ji không ổn ????? ( xin lỗi có cụ lào đã sửa trên of này sửa h/số mercedes nhà em mà không hết bệnh phải kéo qua bên cụ t..,,, thay cả h/số chưa ?
- phần em là thợ lên em rất nhiệt tình và không bao giờ dau cái rốt cái ngu của mình ,
còn về phía bên ...., nếu cần dấn chứng chứng minh năm ngoái có vài con từ bên biển chạy sang nhà em sửa mới hết bệnh ? Em dan chứng cụ thể luôn .
Keke :D bác chưa biết mà vào setting mà chỉnh là sang +40 :D
Khoảng hơn 8t tý /1 đôi anh ạ , hàng nhà em tốt hơn cả hàng xịn nhiều và bền hơn hàng xịn , chạy rat êm và không bị chòng chành mai cuối tuần qua em thay đi cho phê ( đảm bảo lắp lên chạy thử mà có tý lào không hài lòng em biếu luôn cả đồ )
Cụ Toán này ngồi ngay ngắn hộ em cái nhé, để em lạy cụ 3 lạy ạ:

Lạy 1: Tốt hơn hàng xịn chính hãng chắc hàng ngoài hành tinh à
Lạy 2: Cảm biến báo -40 độ cụ phù phép cho nó lên +40 được
Lạy 3: Cụ học lại chính tả hộ cái, đọc Cm của cụ xong làm miệng em nó cứ ngọng níu ngọng no ạ

:D

toán mercedes

Xe tăng
Cụ Toán này ngồi ngay ngắn hộ em cái nhé, để em lạy cụ 3 lạy ạ:

Lạy 1: Tốt hơn hàng xịn chính hãng chắc hàng ngoài hành tinh à
Lạy 2: Cảm biến báo -40 độ cụ phù phép cho nó lên +40 được
Lạy 3: Cụ học lại chính tả hộ cái, đọc Cm của cụ xong làm miệng em nó cứ ngọng níu ngọng no ạ

:D
Thôi em khổng giám ạ , cụ có vẻ khuôn mẫu quá , tây nó sản xuất ra máy in chỉ in được trên giấy trong khi đó người việt ta không tự sản xuất ra được máy in nhưng lại dùng chính cái máy in của tây sửa chữa và in được cả trên các tấm mành cọ mành tre , mành lứa đấy thôi

huandoi

Xe đạp
hôm nay tôi thay 2 cây thụt sau ở tam trinh , đi đến giờ cảm nhận độ êm ả thì vẫn như trước vào đường sóc thì cảm nhận xe ít bị bồng bềnh hơn trước cứng xe hẳn . tổng sỉ vả hơn 7 củ có bh 1 năm so với hãng thì cảm thấy ổn còn không biết so với các gara khác các cụ hay làm có bị đắt quá không ? C200-2011
Tiện các bác cho em xin địa chỉ bán và lắp logo phát sáng ở đầu xe giá hạt rẻ với ạ

Chỉnh sửa cuối:

tatrung

Xe điện
Website
www.thegioixesang.vn
hôm nay tôi thay 2 cây thụt sau ở tam trinh , đi đến giờ cảm nhận độ êm ả thì vẫn như trước vào đường sóc thì cảm nhận xe ít bị bồng bềnh hơn trước cứng xe hẳn . tổng sỉ vả hơn 7 củ có bh 1 năm so với hãng thì cảm thấy ổn còn không biết so với các gara khác các cụ hay làm có bị đắt quá không ? C200-2011
Tiện các bác cho em xin địa chỉ bán và lắp logo phát sáng ở đầu xe giá hạt rẻ với ạ
Logo đầu cụ ra Long Thịnh là có sẵn cụ ạ. 7tr đôi giảm xóc sau là hợp lý nếu ngon và bh chuẩn cụ ạ

Phương.Xe

Xe điện
Logo đầu cụ ra Long Thịnh là có sẵn cụ ạ. 7tr đôi giảm xóc sau là hợp lý nếu ngon và bh chuẩn cụ ạ
Cụ ơi, gara nhà mình có làm đẹp cho xe không?Cụ thể là dọn nội thất, đánh bóng ngoại thất và phủ nano, sơn lazang..ạ:)

nguyendat274

Xe hơi
Em ko sửa gì nhưng mang xe sang cụ chơi hỏi han để hiểu hơn về xe được không cụ. Hehe

oblackvn

Xe hơi
Theo ngu ý của em thì giảm sóc (hay một phụ tùng nào khác) ta cũng không thể nói là cái A tốt hơn cái B hay là cái B tốt hơn cái A. Ví dụ: Không thể nói giảm sóc của BMW tốt hơn của Audi hay của Audi tốt hơn của Mer. Mỗi một hãng xe, một dòng, một phân khúc xe họ đều nghiên cứu và thử nghiệm rất kỹ lưỡng về mọi chi tiết của hãng, dòng, phân khúc xe đó nhằm phục vụ cho từng đối tượng cụ thể. Mục đích cuối cùng là làm cho phụ tùng phù hợp nhất với điều kiện vận hành của xe đó.

Các hãng đã lấy rất nhiều xe ra để thử trong các bài thử nghiệm khác nhau rồi đấy thôi. Vậy theo em thì cứ phụ tùng OEM của hãng nào thì lắp trên xe của hãng đấy là chuẩn nhất rồi, cho dù nó không phải là tốt nhất so với hãng khác. Em mà có đi sửa xe thì cũng xét tiêu chí này trước sau đó thì các tiêu chí về kinh tế, trình độ thợ sửa thậm chí cả là duyên của chủ xe và chủ gara,... các cụ nhỉ. :D

Chỉnh sửa cuối:

haomeo

Xe tăng
Cụ nào đã dùng phụ gia KEROPUR 3131 thì cho em xin ít nhận xét, em đang định làm vài lọ để dùng :D

tatrung

Xe điện
Website
www.thegioixesang.vn
Cụ ơi, gara nhà mình có làm đẹp cho xe không?Cụ thể là dọn nội thất, đánh bóng ngoại thất và phủ nano, sơn lazang..ạ:)
Ko cụ ơi, tuy nhiên em có thể chỉ cụ các nơi làm mấy cái trên ngon và hợp lý nhất.
Dọn, đánh bóng, phủ nano cụ nên qua cụ Huy 100 Đại Cồ Việt
Sơn thì qua cu Duy cuối phố Nguyễn Sơn, trc cửa doanh trại quân đội. Cụ nên sơn trước dọn sau, tỉa các chỗ sơn xấu trên xe rồi hãy đánh bóng phủ nano

giaphuc

Xe buýt
Ko cụ ơi, tuy nhiên em có thể chỉ cụ các nơi làm mấy cái trên ngon và hợp lý nhất.
Sơn thì qua cu Duy cuối phố Nguyễn Sơn, trc cửa doanh trại quân đội. Cụ nên sơn trước dọn sau, tỉa các chỗ sơn xấu trên xe rồi hãy đánh bóng phủ nano
Bác cho em chỗ dán trần nỉ với, W 203 bác ạ, cái trần xe em nó bong rùi

Phương.Xe

Xe điện
Vâng :). Em cảm ơn cụ ạ. Chưa có dịp diện kiến cụ, nhưng đọc những gì cụ viết, cũng hình dung ra cụ một phần. Cảm giác rất yên tâm ạ :)

tatrung

Xe điện
Website
www.thegioixesang.vn
Bác cho em chỗ dán trần nỉ với, W 203 bác ạ, cái trần xe em nó bong rùi
Chắc ăn cụ cứ qua Bách Lộc ở Hoàng Hoa Thám ấy, e dán mấy chỗ dc mỗi chỗ ấy ứng, 3 củ căng đét :P

Vâng :). Em cảm ơn cụ ạ. Chưa có dịp diện kiến cụ, nhưng đọc những gì cụ viết, cũng hình dung ra cụ một phần. Cảm giác rất yên tâm ạ :)
Cụ mà là lady thì có fai ngon ko ;))

giaphuc

Xe buýt
Chắc ăn cụ cứ qua Bách Lộc ở Hoàng Hoa Thám ấy, e dán mấy chỗ dc mỗi chỗ ấy ứng, 3 củ căng đét :P

Cụ mà là lady thì có fai ngon ko ;))
Ok cám ơn bác, làm mất thời gian bao lâu bác trung, em ở xa nên phải xắp xếp thời gian bác ạ.

tatrung

Xe điện
Website
www.thegioixesang.vn

giaphuc

Xe buýt
Làm sáng sớm thì 6h chiều xong cả tháo lắp cụ ạ
Hôm nào em lên xưởng cụ chỉnh trang xe rồi làm luôn nhỉ, xe em mấy nay khởi động nó hơi rung ghế tý rồi hết và cái gàm khi đánh lái nó hơi kêu lục khục nhẹ bên phụ.

tatrung

Xe điện
Website
www.thegioixesang.vn
Hôm nào em lên xưởng cụ chỉnh trang xe rồi làm luôn nhỉ, xe em mấy nay khởi động nó hơi rung ghế tý rồi hết và cái gàm khi đánh lái nó hơi kêu lục khục nhẹ bên phụ.
Âu kê cụ, qua em làm cho. thợ em thì siêu chăm chỉ mà rất mộc mạc