[Thảo luận] Kinh nghiệm lên xuống vỉa hè?????

Thuxe

Xe tải
đọc đoạn đỏ dỏ hài vãi.
Nhiều đoạn đường giữa vỉa hè và lề đường là một dốc rất đứng ( nhiều vỉa hè ở Việt Nam chỉ xây các đoạn dốc bằng đủ cho xe máy lên chứ không đủ cho ô tô) .Ai thạo cái này xin cho biết kinh nghiệm

Khi lên:
Với xe số sàn thì nếu tiến nên về số 1 ,rẽ vào vỉa hè ,khi bánh xe chạm đoạn dốc (lúc này rất dễ gây chết máy) thì nên ra côn thêm ga(làm hai lần khi bánh trước và bánh sau chạm đoạn dốc) phải không ???? Với xe số tự động thì có thể về số dùng cho lúc lên dốc ,thêm ga lúc bánh trước và bánh sau chạm đoạn dốc??????

Khi lùi:
Không khó lắm lúc tiến .Khi lùi thì nên đánh lái lúc nào để đưa xe ra hướng thẳng sát mép đường ????? Khi bánh sau và bánh trước chạm dốc xuống thì nên rà phanh phải không?????
không dám nói đúng hay sai. e đi at mãi e chỉ biết là vào d thì nó chạy, từ số 1 lên, đi chậm thì nó tự về số thấp, còn xuống dốc thì gài số L,2,3 tùy xe, gài số nào nó chạy đúng số đó. chứ e k nghĩ là đang lên vỉa hè mà tốc độ xe đủ cao để nó nhảy lên đến được đến số 2 đâu ạ. cho nên e nghĩ là khi lên vỉa hè mà bác phải gài số L thì động tác đó hơi thừa. bác nào đi at thì vào xem e nói thế đúng k ạ.
Theo cụ thì Không dám nói đúng saiphải gài số L thì động tác hơi thừa. Chứng tỏ cụ chưa đi xe AT trong tình huốnh đường xấu, gồ gề, dốc ngược. Khi về L đạp ga lớn, bánh xe có hẫng tải vòng tua cao nhưng xe không tụ động vào số lớn hơn chỉ định để máy khỏe đấy cụ ạh.
Cụ chủ thớt là lái mới, vào OF học hỏi, nêu được như vậy đâu phải là hài vãi, mà chứng tỏ đã đọc kỹ sách HDSD đấy ạ.

kochino

Xe tăng
Nhiều đoạn đường giữa vỉa hè và lề đường là một dốc rất đứng ( nhiều vỉa hè ở Việt Nam chỉ xây các đoạn dốc bằng đủ cho xe máy lên chứ không đủ cho ô tô) .Ai thạo cái này xin cho biết kinh nghiệm

Khi lên:
Với xe số sàn thì nếu tiến nên về số 1 ,rẽ vào vỉa hè ,khi bánh xe chạm đoạn dốc (lúc này rất dễ gây chết máy) thì nên ra côn thêm ga(làm hai lần khi bánh trước và bánh sau chạm đoạn dốc) phải không ???? Với xe số tự động thì có thể về số dùng cho lúc lên dốc ,thêm ga lúc bánh trước và bánh sau chạm đoạn dốc??????

Khi lùi:
Không khó lắm lúc tiến .Khi lùi thì nên đánh lái lúc nào để đưa xe ra hướng thẳng sát mép đường ????? Khi bánh sau và bánh trước chạm dốc xuống thì nên rà phanh phải không?????
:(:(X_X Phải

thichchoi

Xe buýt
Em đọc rồi, muốn trả lời nhưng không biết chủ thớt bao nhiêu tuổi nhỉ và học hết lớp mấy mà viết cả đoạn văn chả thèm có đại từ nhân xưng nào thế? ăn nói kiểu trống không thế sao, có lẽ bác nên đọc nhiều đi đã trước khi viết bài.

Dogia

Xe điện
Thôi rồi, kụ ý chạy mất tiêu rồi. Nếu kụ quay trở lại đây thì có lời nói lại với các kụ OFer đi nhá kụ kế toán trưởng nhá (em dự kụ là kế toán trưởng chứ ko phải nhân viên vì cách nói chuyện của kụ)

Vova

Xe container
Cụ chủ thớt ăn nhiều gạch quá, đỗ xe lên được vỉa hè rồi không dám xuống nữa :)
Tuy nhiên đã mất công vào đọc thì cũng phải comment, công nhận tiếng Việt của cụ kế toán siêu, ví dụ như đoạn này:

"Khi lùi: Không khó lắm lúc tiến .Khi lùi thì nên đánh lái lúc nào để đưa xe ra hướng thẳng sát mép đường ?????"

Đọc mãi em cũng không hiểu thế là xe vuông góc hay song song với mép đường? Hỏi không rõ ràng như thế, cộng với một đống phải không với 4,5 cái dấu chấm hỏi đứng cạnh nhau, quái ai dám trả lời cho cụ :P

Tien_TCFC

Xe điện
Cụ chủ thớt hôm nảo rảnh ra bãi xe dọc đường Trần Khát Trân xem tài đỗ lên con lươn. Nhìn mấy lần là ra ngay *-:)

Dunga

Xe buýt
Cùng ý kiến với cụ này.

Nhưng em thấy như này nên chán luôn:

nhânvienkếtoán
Mà nghề kế toán thì phải thận trọng và chu đáo chứ nhể ??!!
Em mắt nhắm mắt mở nhìn thấy nick của bác chủ thớt định không dám lại gần.
Nhìn thế quái nào lại thành NHÂN VIÊN KẾT OÁN , sợ vãi linh hồn!:D

Hepac

Xe tải
không dám nói đúng hay sai. e đi at mãi e chỉ biết là vào d thì nó chạy, từ số 1 lên, đi chậm thì nó tự về số thấp, còn xuống dốc thì gài số L,2,3 tùy xe, gài số nào nó chạy đúng số đó. chứ e k nghĩ là đang lên vỉa hè mà tốc độ xe đủ cao để nó nhảy lên đến được đến số 2 đâu ạ. cho nên e nghĩ là khi lên vỉa hè mà bác phải gài số L thì động tác đó hơi thừa. bác nào đi at thì vào xem e nói thế đúng k ạ.
SAI HOÀN TOÀN, thôi về quê 3 tháng tiếp theo để tập lại xe

tungle

Xe máy
nói dại bác chủ thớt không hiểu ăn học bao năm mà cách sử dụng tiếng việt sử dụng rất đáng xấu hổ.
cho dù có thế nào thfi mong bác sử dụng câu chữ có chủ ngữ vị ngữ đàng hoàng
Lớn rồi không phải con nít nữa bác đừng để phải nhắc chứ
nói: viết hoa
việt: viết hoa
sử dụng: lặp từ
cho: viết hoa
thfi: cẩu thả
hoàng: chấm câu
chứ: chấm câu
Lớn rồi không phải con nít nữa bác đừng để phải nhắc chứ: =D>

linhsusu

Xe buýt
chán chẳng buồn nói. e đọc sách hướng dẫn sử dụng chẳng thấy chỗ nào dạy về số L để lên dốc cả.

Thuxe

Xe tải
chán chẳng buồn nói. e đọc sách hướng dẫn sử dụng chẳng thấy chỗ nào dạy về số L để lên dốc cả.
Xin chép nguyên văn sách hướng dẫn sử dụng xe DW 2.0 số tự động có các số tiến tương ứng ký hiệu là D, 3, 2 và 1 để cụ tham khảo.
Xin trích nguyên văn bản tiếng Việt:
" +2
Cho phép hộp số hoạt động ở số 1 và số 2 đồng thời ngăn chặn không cho hộp số vào số 3 và 4.
Chọn số 2 khi leo dốc cao, phanh động cơ khi xuống dốc dài và khởi động trên đường trơn trượt. "

Sách đã dẫn: Chevrolet Vivant Sách hướng dẫn sử dụng, trang ký hiệu theo thứ tự là LÁI XE 3-15

xe 3 gac

Xe đạp
hi!
theo tôi thì nếu vỉa hè cao ta nên đi xéo,cố gắng càng chậm càng tốt và bò lên từng bánh một. Phải dùng côn nhịp nhàng thì không chết máy

linhsusu

Xe buýt
Dưng mà cụ ơi, xe leo dốc cao nó k leo được bằng số cao thì nó tự về số thấp chứ việc j mình phải về nhỉ. e hỏi thế có đúng k ạ?

Taxi.Driver

Xe tải
Đúng là phải học thực tế. Mà thực tế thì cụ chủ thớt và các cụ cứ ra Hoàng diệu. Em nhìn các cụ ý leo lên vỉa ngăn cách giữa đường mà khoảng trống nói chúng hẹp. Đằng trước sau có gốc cây to đùng mà các bác tài vẫn leo lên được lại còn đỗ rất đẹp nữa chứ. Thậm chí chỗ nào rộng đủ cho 2 xe là các bác ý cũng phi lên luôn. Ra đấy học cũng là 1 cách hay :D

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy việc leo vỉa 3 toa cũng chẳng phải khó lắm thì phải.
Đến đưa dốt lái như em còn nhót 1 cái là lên được cơ mờ.
Chủ yếu là xem đầu-đuôi xe có quá thấp để bị chạm hay không thôi.
Vỉa cao quá, gầm thấp thì nên lên chéo. leo từng lốp 1.
Còn xe cao thì...Chán chẳng buồn nói nữa...Vì chẳng còn có cái gì để mà nói [-(