[Thảo luận] Kinh nghiệm lái xe số tự động

f40fd

Xe điện
có cụ nào biết có thể chỉnh được tốc độ (giảm) và vòng tua khi chuyển số cao hơn không? nhà cháu phải dạt được 40km/h mới đổi sang số 3, đi rất tốn bia trong thành phố vì ít khi đạt được tốc độ đó.

Xim cảm ơn
Cái này do chương trình cài sẵn trong bộ điều khiển hộp số rồi bác ạ, tùy theo loại hộp số và công suất máy người ta đã tính toán sao cho hộp số hoạt động tối ưu nhất rồi. Hộp số AT cơ bản hoạt động dựa vào các cảm biến tốc độ và cảm biến mô men xoắn của động cơ để quyết định khi nào chuyển số, ví dụ khi xe leo dốc tốc độ chậm nhưng mo men xoắn của động cơ cao nên nó đồ rằng bác đang leo dốc hay đang bị sa lầy và sẽ tự chuyển xuống số thấp nhất...

Các xe AT tầm 2000 đổ lại thường có khả năng nhớ và tự thích nghi với phong cách lái xe và sẽ tự điều chỉnh cho phù hợp, tất nhiên không phải lúc nào cũng đúng được như ý thích của lái xe nhất là nếu điều kiện đường xá thay đổi quá thường xuyên như ở VN. Nếu bác muốn điều khiển xe theo ý mình thì chỉ còn cách là đi xe MT thôi.

antheo_noileo

Xe điện
có cụ nào biết có thể chỉnh được tốc độ (giảm) và vòng tua khi chuyển số cao hơn không? nhà cháu phải dạt được 40km/h mới đổi sang số 3, đi rất tốn bia trong thành phố vì ít khi đạt được tốc độ đó.

Xim cảm ơn
Được cái nọ mất cái kia thôi cụ ạ
Em chạy MT tiết kiệm được tý xăng thì bị chân trái to hơn chân phải, tay phải to hơn tay trái:'(:'(:'(

FutureCar

Xe hơi
Cám ơn cụ Piston và cụ nói theo, kệ nó vậy.

HoiQuang

Đi bộ
Bác xe tải Wildcat74 là kinh nghiệm và nghiêm túc nhất thớt này ! Trả lời rất uyển chuyển.
Thanks bác !

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]

anhtho

Xe ngựa

Eo, thế này có nguy hiểm ko c?
Bình thường thôi cụ. Nếu ai đi kiểu từ tốn, chưa bao giờ tăng tốc để vượt xe thì thấy nó 'nguy hiểm'.
Mà ngày trước em chạy con Vivant, lúc cần vượt xe thì bấm nút O/D trên cần số chứ ko đạp sát sàn.

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Bình thường thôi cụ. Nếu ai đi kiểu từ tốn, chưa bao giờ tăng tốc để vượt xe thì thấy nó 'nguy hiểm'.
Mà ngày trước em chạy con Vivant, lúc cần vượt xe thì bấm nút O/D trên cần số chứ ko đạp sát sàn.
Xe của e mà đạp thế, xe nó giựt vù 1 phát, e thử trên đường vắng, thử phản ứng chân ga, nên hổng ham. hic.

anhtho

Xe ngựa
Xe của e mà đạp thế, xe nó giựt vù 1 phát, e thử trên đường vắng, thử phản ứng chân ga, nên hổng ham. hic.
Cụ phải quen, lựa ga chứ ko phải cứ đạp bụp phát là đạp :) . Đạp ga và 'nghe ngóng' xe về số và tăng vòng tua.
Đi xe AT, chân ga phải khéo hơn so với đi MT.