[VHGT & ATGT] Kinh nghiệm lái xe đường dài cho lái mới

Vo_thuong

Xe điện
Về lái xe thì cụ không nên lo quá nhưng có một điểm cần chú ý là các đoạn rẽ, những đoạn đường có thể vi phạm ... nên được nghiên cứu kỹ trước để không bị động.
Em hồi trước lấy xe xong thì cũng hai ba ngày sau đó lái từ Hà Nội đi xuống Tuần Châu chơi (bằng lấy từ 2007 nhưng hơn 10 năm ko đụng đến xe cộ gì) - khi lên cao tốc 5B đi Hải Phòng và mấy đoạn dưới Hạ Long cũng hơi lúng túng.
Cụ đi về Nghệ An thì đường lên cao tốc cũng ko khó lắm nên chắc ko vấn đề gì.

niceshot

Xe container
Em nghĩ lái mới hay căng thẳng tâm lý nên chạy xa dễ xảy ra sơ sót hơn.
Chạy gần gần cho quen, sau đó tăng dần quãng đường thì hơn là chạy đường trường liền 4-5 tiếng luôn
Thế thì cụ khuyên lái mới cứ lái khoảng 1 tiếng nên nghỉ 1 lần để đỡ căng thẳng, chứ đừng bảo lái mới ko nên lái đường dài. Mà có là lái già cũng không nên chạy 4 - 5 tiếng luôn cụ ạ.

matizvan2009

Xe ba gác
Thế mới ngược đời.
Cùng là lái xe 1 tiếng, lái trong nội thành HN mệt mỏi hơn lái đường dài nhiều vì luôn phải xử lý các xe tạt đàu, chuyển làn, phanh gấp ...
Hóa ra các cụ bảo lái mới ko chạy đường dài giống em gái mưa của cụ :))
Vâng, ngược đời. Giờ em ra HN cũng chả dám lái dù em cầm volang cỡ 70-80kkm rồi. Thật ra là vẫn lái được nhưng kiểu 1 là công vụ nên có xe đưa đón, 2 là nếu có người thân bảo "cho mượn xe đi" chắc em cung chối đi taxi cho lành

Yeuaibaygio

Xe container
Đi đường to chắc cũng dễ chứ vào đường làng ngõ xóm không nói mạnh được.
Về quê chồng em, các cháu phóng xe máy đường làng ghê lắm. Mà lái mới kiểu gì cũng xử lý chưa nhanh.
Em nhớ có lần cho con nhỏ đi chơi ở quê, gọi taxi, lúc xe đến gặp đúng ông tài vừa lấy bằng (chồng em biết), ông ấy vào ngõ xóm xong không quay xe, không lùi được, chồng em phải giúp. :|

chạy vài chục km là quen ngay thôi mà. Cứ mạnh dạn đi

Leanh65

Xe container
Về lái xe thì cụ không nên lo quá nhưng có một điểm cần chú ý là các đoạn rẽ, những đoạn đường có thể vi phạm ... nên được nghiên cứu kỹ trước để không bị động.
Em hồi trước lấy xe xong thì cũng hai ba ngày sau đó lái từ Hà Nội đi xuống Tuần Châu chơi (bằng lấy từ 2007 nhưng hơn 10 năm ko đụng đến xe cộ gì) - khi lên cao tốc 5B đi Hải Phòng và mấy đoạn dưới Hạ Long cũng hơi lúng túng.
Cụ đi về Nghệ An thì đường lên cao tốc cũng ko khó lắm nên chắc ko vấn đề gì.
Trước, 2014 em mới đi quãng 3 tháng cũng làm chuyến HL-Vinh. Đường ngày xưa ql10 qua HP, TB, NĐ..TH... cơ man các đoạn rẽ, đường tránh. Vào 1 đường ra 1 đường đi cũng lúng túng phết. Mấy lần quay xe do nhầm đường.😅 Giờ ct chạy nhàn tênh rồi, nhất là lại từ HN.

Alongcamepolly06

Xe container
Cứ đủ giờ bay là ngon, giờ còn 2 tháng chịu khó rèn phản xạ, ngó biển, vượt, lùi... thì chắc ok;

niceshot

Xe container
Vâng, ngược đời. Giờ em ra HN cũng chả dám lái dù em cầm volang cỡ 70-80kkm rồi. Thật ra là vẫn lái được nhưng kiểu 1 là công vụ nên có xe đưa đón, 2 là nếu có người thân bảo "cho mượn xe đi" chắc em cung chối đi taxi cho lành
Giờ bay của cụ vẫn còn ít quá :))

vừa đi vừa láii

Xe container
2 tháng là quá đủ để đi 300km rồi. Hồi xưa em học mỗi xe thày ra 2 năm không lái. Mua xe về đi làm được đúng 1 buổi cách nhà 40km là lái về quê 100km khi bố em sắp mất. Vợ cứ bắt bảo thầy lái nhưng em kiên quyết không vì tin vào tay lái của mình. Mà hồi ấy conan đầy đường, sểnh ra là mất tiền, sợ rơi bánh mỳ là chính chứ không sợ tn.😄 HN -NA bây giờ đi quá nhàn. Cụ cứ đi chậm chậm thôi ở làn bên phải là được. Chú ý nghiên cứu kỹ trước chuyến đi các nút vào ra, hướng tuyến chuyển lộ trên cao tốc vì đến đấy mới nghía sẽ rất bị động và dễ xảy tai nạn, rẽ nhầm không quay lại được. Luôn thuộc nằm lòng quy tắc bất di bất dịch là: trước khi chuyển làn phải xinhan và quan sát gương và để ý biển báo- hoặc quan sát các xe cùng chiều. Thế thôi là cụ tự tin đi xuyên việt rồi ấy chứ.😅
Chính cái chỗ tô đậm mới là quan trọng cho lái mới. Chỗ nút giao, cầu vượt là hay bị lúng túng.
Hồi mới cầm lái em chỉ chăm chăm nhìn mặt đường, ngã 4 ngã 5 lộn tùng phèo ;)

Rolls_Royce

Xe buýt
thôi menber ơi mới lấy bằng mà chưa lái bao giờ rồi còn đi đường xa nữa thì nên thuê xe họ đưa đón cho tiện, chứ đi chưa có kinh nghiệm rồi biển báo các kiểu nhỡ k may làm sao thì lại ân hận cả gia đình trên xe về quê ăn cưới lại mất vui. nên cẩn thận không tự lái

caisua

Xe lăn
HN- NA toàn đường cao tốc dễ đi mà cụ. Nhưng cụ lấy xe sớm đi để có thời gian làm quen xe càng lâu càng tốt, việc này sẽ giúp cụ thoải mái & tự tin hơn.
Ko đợi giảm thuế ạ? Hay làm quả biển tạm đi 1 tháng rồi nộp thuế sau

Leanh65

Xe container
Chính cái chỗ tô đậm mới là quan trọng cho lái mới. Chỗ nút giao, cầu vượt là hay bị lúng túng.
Hồi mới cầm lái em chỉ chăm chăm nhìn mặt đường, ngã 4 ngã 5 lộn tùng phèo ;)
Hì hì. Kể cả bây giờ trước khi đi đâu về tuyến đường lạ hay trong nội thành HN, SG em đều nghía qua Ggmap hướng tuyến, điểm rẽ mình sẽ gặp cụ ợ. Thế nên dù là dân tỉnh lẻ nhưng em tự tin phi ầm ầm ở 2 đô thị đông đúc nhất cả nước này mà chưa hề rơi bánh mỳ lần nào trong suốt 10 năm qua.😅

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Xe cụ mua 2 tháng, chạy khu vực Hà Nội quen xử lý quan sát xung quanh xe rồi thì đi cao tốc về Nghệ An ngon ơ !

Le0_vn

Xe hơi
Chạy đúng đường, đúng tốc độ và chịu khó quan sát

vừa đi vừa láii

Xe container
Hì hì. Kể cả bây giờ trước khi đi đâu về tuyến đường lạ hay trong nội thành HN, SG em đều nghía qua Ggmap hướng tuyến, điểm rẽ mình sẽ gặp cụ ợ. Thế nên dù là dân tỉnh lẻ nhưng em tự tin phi ầm ầm ở 2 đô thị đông đúc nhất cả nước này mà chưa hề rơi bánh mỳ lần nào trong suốt 10 năm qua.😅
Em thì đi đâu cũng phải có 1 vòng đi nhầm đường :(