[VHGT & ATGT] Kinh nghiệm lái xe đường dài cho lái mới

Bố Ô Mai

Xe máy
Chạy xa nó khó hơn chạy gần ở chỗ nào mà lái mới lại ko nên đi hả các cụ?
Chạy xa, ngồi lâu, sự tập trung nó sẽ giảm dần. Người mới lái kinh nghiệm xử lý tình huống kém hơn người lái lâu cụ ạ. Hoặc tập trung nhiều trong thời gian dài nó cũng gây ra mỏi mệt.

thichlexus

Xe điện
Em nghĩ lái mới hay căng thẳng tâm lý nên chạy xa dễ xảy ra sơ sót hơn.
Chạy gần gần cho quen, sau đó tăng dần quãng đường thì hơn là chạy đường trường liền 4-5 tiếng luôn

xedaprach

Xe điện
Sau tay lái cụ là cả gia đình, đường càng đẹp thì càng dễ tai nạn thảm khốc vì tài xế sẽ chủ quan đi với tốc độ cao. Tai nạn xảy ra rất nhiều khi không phải lỗi chủ quan mà là khách quan.
Tóm lại là cụ không nên nghe lời khuyên của các cụ lái cũ trên này, ông nào biết rồi, quen rồi, vượt qua rồi chả đều chém hay. Cụ cứ lấy xe về, điềm đạm chạy thử trong 2 tháng và tự quyết định xem có đủ tự tin và an toàn khi lái về quê không nhé.

Matxech

Xe container
Lấy xe về chịu khó rủ vài ông bạn biết lái và có kn lái chay vài chuyến 5-70km
Các ông ý sẽ chỉ bảo cách đi đường sao cho chuản và an toàn
Sau 2 tháng thì chả phải ngại bố con thằng nào
Mình sau 2 tháng chở vk con làm chuyến hn điện biên

Diep1979

Xe điện
Cụ cứ lái gần 5, 7 chục km quay lại cho quen đi.
Sau 1 tháng khéo cụ đóng khắp nơi ấy

À, đi đường dài nhớ nghỉ là được

phamthoaibk

Xe buýt
Ngày xưa lần đầu tiên lái xe đường dài là em thuê tự lái để về quê ăn cưới. Cả đêm hôm trước cứ bồn chồn ko ngủ được (khá nguy hiểm đối với lái xe). Em thuê xe số sàn nhưng sáng hôm sau họ lại giao số tự động càng bối rối hơn. May mà cả chuyến đi và về em ko bị sao nhưng thực sự là không nên. Tay lái còn non, chưa phán đoán tình huống tốt, xe thì mới chưa quen...

AKAN_N

Xe buýt
Đi đúng tốc độ, mới lái không nên bám trái đường mà đi làn giữa, làn phải. Không nên vươt ẩu, chú ý quan sát đường. Lái mới cụ làm bản đồ vietmap live có tính phí thuê bao hàng năm đi cho lành, nó có cảnh báo tốc độ, báo biển đường rất tiện. Cụ tập xem cả bản đồ GG map để đi cho chuẩn nhé

dogfight

Xe buýt
2 tháng là đủ tốt. Cứ tập nhiều đi đi, sau 2 tháng ngồi lên xe thấy nhịp tim như ngồi sofa là được. Còn nếu tim cứ huỳnh huỵch thì lúc đây mua vé tàu, sợ gì.

Chỉnh sửa cuối:

nguyentoan.uct

Xe điện
Tình hình e đang định lấy con xe. 2 tháng nữa là ở quê vợ cách 300km có cái đám cưới nên muốn mua luôn để hôm ấy chở vợ con về quê. Em thì lái mới, nói thật là cũng chưa lái xe bao h. Lái lần đầu tiên là đi học lái xe và thi đỗ xong lấy cái bằng cách đây mấy tháng thôi. Em xin các cụ lái xe kinh nghiệm cho em hỏi,
1. Em mới mua xe thì có nên đi xa vậy ko? 2 tháng có đủ cho em quen xe chưa và lái oke chưa các cụ nhỉ? Em đi từ HN về Nghệ An ạ.
2. Có nên thuê thầy dạy lái xe để tập thành thạo về xe trước khi lái ra đường ko?
Và các cụ có thêm kinh nghiệm gì chỉ e với nhé
E cám ơn các cụ mợ.
Thế là vợ cụ đồng hương với em rồi, e chia sẻ câu chuyện của em:
E lấy bằng năm 2018, sau đấy thì có vài lần thuê xe tự lái về nhà vợ ở ngoại thành Hà Nội do có con nhỏ. Sau đó cũng vài lần đi xe khi công tác có chạy xe cùng đồng nghiệp nhưng ko nhiều. Bẵng đi dịch dã cũng chẳng có dịp đi đến chắc phải hơn 2 năm.
Đến 31/3/2022 thì em lấy xe, xe của 1 thầy dạy thể dục để ở trường tiểu học, xe để ở trường, trước đó em chỉ cho xe ra hãng check còn ko chạy thử vì xe cũng mới chạy được 500km sau 4 tháng do đợt dịch cao điểm. 2ae làm hợp đồng công chứng xong về em chuyển full tiền (trước đó không cọc). Xe để ở trường nên về anh chủ xe cũ cho lên xe chạy 3 vòng quanh sân trường, xong thì e ra chạy luôn 1 mạch từ đó về Phú Xuyên làm thủ tục đóng thuế, lên Ngọc Hồi làm thủ tục sang tên trong ngày luôn.
Sau đó thì em đi xe đi làm hàng ngày đường HN, đến 30/4 đúng tròn 1 tháng thì em về quê Nghệ An, nói chung là đợt đầu lái thì cũng còn nhiều cái mình phải học hỏi, tích luỹ kinh nghiệm nhưng để đi cũng ko phải vấn đề lớn đâu cụ.

Sứa.

Xe điện
Ko khéo vk lại lái thạo hơn trước ck ý chứ ;))

AnhTiếnMobile

Xe điện
Mạnh dạn lên cụ chủ , như em gần 10 năm ko lái xe đến lúc đi lấy xe ở showroom tưởng ko lái được về đến nhà thế mà làm 1 mạch gần 20km an toàn về nhà, ra đường cứ đi cẩn thận nhìn gương chân ga điềm đạm là vạn dặm bình an ấy mà

Ne0_Njcky

Xe tải
Tình hình e đang định lấy con xe. 2 tháng nữa là ở quê vợ cách 300km có cái đám cưới nên muốn mua luôn để hôm ấy chở vợ con về quê. Em thì lái mới, nói thật là cũng chưa lái xe bao h. Lái lần đầu tiên là đi học lái xe và thi đỗ xong lấy cái bằng cách đây mấy tháng thôi. Em xin các cụ lái xe kinh nghiệm cho em hỏi,
1. Em mới mua xe thì có nên đi xa vậy ko? 2 tháng có đủ cho em quen xe chưa và lái oke chưa các cụ nhỉ? Em đi từ HN về Nghệ An ạ.
2. Có nên thuê thầy dạy lái xe để tập thành thạo về xe trước khi lái ra đường ko?
E cám ơn các cụ mợ.
Có vấn đề éo gì đâu, cụ biết lái rồi bình tĩnh mà chiến. Em trước vừa lấy bằng xong là lái 1 mạch đường 1 từ Hà Nội vào Huế. Thời 2007, cái đường 1 còn bé tí nhé. Em vượt xe công mà run cầm cập. Nhưng qua rồi.

vừa đi vừa láii

Xe container
Có vấn đề éo gì đâu, cụ biết lái rồi bình tĩnh mà chiến. Em trước vừa lấy bằng xong là lái 1 mạch đường 1 từ Hà Nội vào Huế. Thời 2007, cái đường 1 còn bé tí nhé. Em vượt xe công mà run cầm cập. Nhưng qua rồi.
Cái này gọi là điếc không sợ súng :D . Cụ đi chắc không sao ạ :))

matizvan2009

Xe ba gác
E cám ơn các cụ mợ.
cụ cứ mua và lái ở HN đi đã, trước 1 tuần rồi quyết định chứ giờ hỏi thế này có lẽ là chuyện Lợn cưới áo mới.

Leanh65

Xe container
Đi đúng tốc độ, mới lái không nên bám trái đường mà đi làn giữa, làn phải. Không nên vươt ẩu, chú ý quan sát đường. Lái mới cụ làm bản đồ vietmap live có tính phí thuê bao hàng năm đi cho lành, nó có cảnh báo tốc độ, báo biển đường rất tiện. Cụ tập xem cả bản đồ GG map để đi cho chuẩn nhé
Cụ tv thế này thì chết. 🤣

matizvan2009

Xe ba gác
Năm 2008 em hay ra HN công tác. Hồi đấy mới có blx. Ở HN (thời đấy chưa có cầu vượt ngã tư nên tắc kinh khủng lắm) thấy ngưỡng mộ các cụ mợ lx lắm. Có cô bé người của cơ quan nơi em đến làm việc lấy oto chở em đi công việc em khen bảo em dạn dĩ thế, anh gặp HN sợ lắm chả dám lái đâu. Cô bé đấy bảo "ô, ở trong nội thành cứ chạy chầm chậm thì em lại dám lái chứ ra ngoại thành (thời đấy chưa có cao tốc) em chả dám lái đâu".

fundraiser

Xe container
Sau tay lái cụ là cả gia đình, đường càng đẹp thì càng dễ tai nạn thảm khốc vì tài xế sẽ chủ quan đi với tốc độ cao. Tai nạn xảy ra rất nhiều khi không phải lỗi chủ quan mà là khách quan.
Tóm lại là cụ không nên nghe lời khuyên của các cụ lái cũ trên này, ông nào biết rồi, quen rồi, vượt qua rồi chả đều chém hay. Cụ cứ lấy xe về, điềm đạm chạy thử trong 2 tháng và tự quyết định xem có đủ tự tin và an toàn khi lái về quê không nhé.
Chuẩn. Tôi cũng định nói ntn nhưng ngại các cụ bảo hù dọa. Lái xe đoạn ngắn trong thành phố có gì chỉ va quệt chứ trên cao tốc là câu chuyện khác.

Leanh65

Xe container
E cảm ơn các cụ mợ góp ý ạ
2 tháng là quá đủ để đi 300km rồi. Hồi xưa em học mỗi xe thày ra 2 năm không lái. Mua xe về đi làm được đúng 1 buổi cách nhà 40km là lái về quê 100km khi bố em sắp mất. Vợ cứ bắt bảo thầy lái nhưng em kiên quyết không vì tin vào tay lái của mình. Mà hồi ấy conan đầy đường, sểnh ra là mất tiền, sợ rơi bánh mỳ là chính chứ không sợ tn.😄 HN -NA bây giờ đi quá nhàn. Cụ cứ đi chậm chậm thôi ở làn bên phải là được. Chú ý nghiên cứu kỹ trước chuyến đi các nút vào ra, hướng tuyến chuyển lộ trên cao tốc vì đến đấy mới nghía sẽ rất bị động và dễ xảy tai nạn, rẽ nhầm không quay lại được. Luôn thuộc nằm lòng quy tắc bất di bất dịch là: trước khi chuyển làn phải xinhan và quan sát gương và để ý biển báo- hoặc quan sát các xe cùng chiều. Thế thôi là cụ tự tin đi xuyên việt rồi ấy chứ.😅

Chỉnh sửa cuối:
E cám ơn các cụ mợ.
Cụ mà vẫn còn phải hỏi thì có nghĩa là cụ đang chưa đc tự tin lái lắm đâu...mà đến giờ xe cụ vẫn đang định lấy xe thì e nghĩ tgian 2 tháng là ko nhiều để cụ làm quen xe, test thử cảm giác lái và chạy thử những cung đường ngắn. Trước khi cụ muốn đi đâu thì cụ phải tự lái xe một mình để đảm bảo an toàn đã chứ ko phải cụ thử xe với tất cả nhà mình đâu ạ...khi mà chưa yên tâm lái mà trong xe mỗi người một câu thì cụ càng mất tập trung..và cụ phải là người mà cả gia đình đặt sự tin tưởng vào. Cụ phải lái thử hàng nghìn ki lô mét rồi thì mới nên lái chuyến đi chính thức khoảng 600km như vậy, chưa kể về quê đường xá khu dân cư lần đầu lái xe về sẽ cho cụ một cảm giác mới xen lẫn hồi hộp khi cả nhà ra đón cụ thì cụ phải đủ tự tin và biểu diễn...Đi thử để quen xe và làm chủ cái xe ví dụ là cụ phải chạy khoảng 40km/h rồi đạp chết phanh rồi thử 80km/h đạp chết phanh xem cảm giác nó như thế nào...khi đã trải qua tất cả rồi thì mới mời vợ con lên xe cụ nhé :-bd

niceshot

Xe container
Năm 2008 em hay ra HN công tác. Hồi đấy mới có blx. Ở HN (thời đấy chưa có cầu vượt ngã tư nên tắc kinh khủng lắm) thấy ngưỡng mộ các cụ mợ lx lắm. Có cô bé người của cơ quan nơi em đến làm việc lấy oto chở em đi công việc em khen bảo em dạn dĩ thế, anh gặp HN sợ lắm chả dám lái đâu. Cô bé đấy bảo "ô, ở trong nội thành cứ chạy chầm chậm thì em lại dám lái chứ ra ngoại thành (thời đấy chưa có cao tốc) em chả dám lái đâu".
Thế mới ngược đời.
Cùng là lái xe 1 tiếng, lái trong nội thành HN mệt mỏi hơn lái đường dài nhiều vì luôn phải xử lý các xe tạt đàu, chuyển làn, phanh gấp ...
Hóa ra các cụ bảo lái mới ko chạy đường dài giống em gái mưa của cụ :))