[Funland] Kinh nghiệm kiện đòi nợ

xuandai

Xe buýt
Tùy tình huống, và tư liệu cụ có. Tốt nhất cụ nên làm việc với luật sư, nếu pháp lý xử lý được họ sẽ nhận.
Cụ cần pm em giới thiệu cho

Lthanhthe5s

Xe tải
Ngắn gọn thế này cụ nhé: LS sơ thẩm tầm độ 40 tr, Phúc thẩm chắc thêm độ 20 Tr, đấy mới là phí thuê ls chứ chưa có abc gì với tòa, nếu ko abc thì đợi tòa thụ lý vụ án tầm 4,6 tháng, nếu có quan hệ tốt với chánh án, thẩm phán thì sẽ được thụ lý nhanh hơn. Đến lúc đưa ra xử có bản án giả sử cụ thắng đi trong 2 tuần nó kháng cáo thế là lại chờ phúc thẩm, sau phúc thẩm giả sử vẫn thắng đi thì lại chờ bản án có hiệu lực pháp luật rồi mới chuyển sang THA. Bên THA lại nghiên cứu hồ sơ, lên kế hoạch thi hành án nhanh cũng tầm vài tháng, trong quá trình này cụ phải tiếp xúc và tiếp xúc sâu mới có thể THA được. Chi phí THA theo luật là bên thua phải trả nhưng bên đi đòi muốn THA thì lại phải tạm ứng chi phí cho bên THA. Đôi khi chi phí để THA còn vượt quá cả cái tiền nợ mà cụ đưa ra kiện v...v... sơ sơ cho cụ như vậy để cụ tính nhá
Cám ơn cụ, em chịu thua rồi.

7years

Xe điện
Giấy tờ em đầy đủ cụ ạ: Hợp đồng, hóa đơn, phiếu giao hàng, phiếu nghiệm thu, đối chiếu công nợ, đủ hết ạ. Mỗi tội họ không trả nợ thôi. Có 1 công ty thì còn hoạt động tốt, 2 công ty khác thì èo uột. Nhưng đòi mãi ko trả thì cũng phải làm gì chứ chả nhẽ cứ chịu trận :(
Cụ kiện nó phá sản ấy theo điều khoản mấy tháng mấy lần đòi không giả. Tốt nhất cứ thuê luật sư làm việc lên đây hỏi free cũng cơ may chả đòi được đâu.

7years

Xe điện
Cám ơn cụ, em chịu thua rồi.
Số tiền bé cụ thua

Số tiền lớn thì chưa đến đoạn thi hành án nó đã phải mặc cả 50/50 rồi. Cụ tự tin lên sao cứ lom dom quá
Nếu là 5-10 tr thì thôi.... chỉ cho người đến ngồi lì cho ra tiền chứ đừng đòi mất công

cuongdiv

Xe container
1. Có nên đòi bằng tố tụng hay không:
Với nền tư pháp ưu việt ở VN và với tinh thần bất chấp cả nguyên tắc bất khả thụ lý của Bộ luật dân sự, Bộ luật tố tụng dân sự thì Toà án, thi hành án sẽ vẫn tìm mọi cách để từ chối Đơn khởi kiện của các bạn!! :S
Tuy nhiên!
Vẫn phải kiện nếu bạn đã làm đủ mọi biện pháp thoả thuận mà không được, lý do:
- Thời hiệu khởi kiện đối với các vụ án tranh chấp hợp đồng trong đó có các vụ án đòi nợ chỉ có 3 năm kể từ ngày quyền của mình bị xâm phạm (không trả nợ)! Nếu hết thời hiệu thì Toà án có cớ để không giải quyết hoặc chỉ đòi được phần gốc nếu một bên đưa ý kiến yêu cầu áp dụng thời hiệu khởi kiện, mà thằng con nợ thì nó rất thích việc này :D :D
- Khi có bản án, Chủ nợ sẽ có nhiều công cụ hơn để thực hiện quyền của mình, Chủ nợ vẫn có thể sử dụng xã hội (không khuyến khích nhé vì thời nay không ổn), truyền thông và đặc biệt là các công cụ xác minh tài sản, cưỡng chế, phong toả tài sản của con nợ để tránh tẩu tán tài sản, kê biên tài sản thông qua các cơ quan thi hành án.

2. Cách nào phương án kiện tụng này hiệu quả nhất:
- Luôn luôn nhớ nguyên tắc của việc đòi nợ bằng bất cứ phương án gì đó là tài sản của con nợ và để vụ án được thụ lý nhanh thì cần xác minh địa chỉ của con nợ nữa, hãy tận dụng mọi quan hệ để xác minh các thông tin sau (nó không khó khăn như đồn đại đâu!! Xắn tay lên mà làm đi cụ chủ thớt):
* Xác minh địa chỉ của con nợ: Địa chỉ để TA thụ lý sẽ là nơi cư trú sau cùng của con nợ. (i) Nếu nó là Công ty thì xác minh trên Cơ quan đăng ký kinh doanh hoặc lên trang Dangkykinhdoanh.gov.vn và đăng ký một tài khoản ở trang này, trả một số tiền nho nhỏ thôi (đâu đó 150k thì phải) là mình có thể lấy được bản xác minh điện tử về địa chỉ đăng ký kinh doanh sau cùng của Công ty rồi (nhưng do hệ thống tư pháp của ta rất tuyệt vời do đó, cơ quan tố tụng phần nào chưa theo kịp công nghệ 4.0, Chủ nợ có thể phải lên tận cơ quan ĐKKD để lấy thông tin ĐKKD có dấu, cái này nhờ cò mồi ý). (ii) Nếu nó là Cá nhân thì đến cơ quan công an khu vực xin xác minh nơi cư trú (cái này nếu bên CA từ chối thì nhờ Toà án cho cái công văn yêu cầu đương sự xác minh thì CQ CA họ sẽ cung cấp)
* Xác minh tài sản: Aizza cái này trầm kha, nếu ko có tài sản thì bản án sẽ là tờ giấy lộn vì ko cách nào mà thu được của nó thế nên nhanh chóng tìm thông tin tài sản của nó qua các kênh lê la vỉa hè và nếu có thể thì nhờ bạn bè bên Ngân hàng check hộ thông tin CIC, cái này có rất nhiều thông tin vì trong đó có cả thông tin về quan hệ với các tổ chức tín dụng, từ đó mới mò ra được tài khoản gửi tiền của nó.
- Nộp đơn lên Toà án: Nộp trực tiếp và phi một phát bảo đảm có báo hoàn qua đường bưu điện để tiện khiếu nại Toà án về sau :D :D Tuy nhiên nhắc lại là hệ thống tư pháp nước ta hết sức là ưu việt do đó nếu bạn kiện ở nơi mà Toà án quá tải thì họ sẽ tìm mọi cách để không thụ lý. NHƯNG nhớ là phải gửi đơn kể cả có thụ lý hay không vì nó tính vào thời hiệu khởi kiện của Chủ nợ!!! Khi gửi đơn thì nhớ đính kèm bản sao có chứng thực các Hợp đồng, xác nhận công nợ, Đăng ký kinh doanh (nếu là CÔng ty), xác minh nơi cư trú (nếu là cá nhân).
- Sau khi có bản án (nếu ko kháng cáo kháng nghị con mẹ gì) thì yêu cầu con nợ thực hiện bản án, nếu nó không thực hiện thì nhanh chóng phi đơn ngay sang Cơ quan thi hành án nơi xét xử sơ thẩm, tại đây Chủ nợ sẽ tiếp tục được tiếp xúc với tính ưu việt của hệ thống tư pháp nước nhà, tuy nhiên đừng nản, hãy tung ngay các xác minh tài sản của Con nợ ra và nếu Cơ quan THA nhận định có thể thu hồi được họ sẽ thụ lý nhanh hơn và phối hợp với Chủ nợ tốt hơn.
- Nếu con nợ còn có tóc, còn hoạt động kinh doanh, sợ mất uy tín thì cứ truyền thông mạnh mẽ và gửi đơn kèm bản án đến các Ngân hàng mà con nợ đang quan hệ tín dụng, mẹ kiếp dậu đổ bìm leo, Ngân hàng nó thấy con nợ ko thanh toán được nợ nó cũng vãi đái ra và nhanh chóng thúc ép, với các khoản nho nhỏ (tuỳ tài chính con nợ) mà nó cứ nhây ra thì giai đoạn này sẽ là giai đoạn con nợ phải cân nhắc để trả. Mình đã từng thành công với chiêu này!! :D :D

3. Cách nào để thu hồi nợ bằng tố tụng nhanh nhất:
Hãy nhớ ở VN mình luôn có câu "Vô phúc đáo tụng đình" thế nên đến cửa quan thì cứ xác định đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn,nhưng hay chi thông minh và chắc chắn.

Chúc bác Thớt sớm đòi được nợ!!! Mẹ kiếp đúng là đứng cho vay, quỳ đòi nợ!!!!
E ủn lên để cc thêm kinh nghiệm đòi nợ

7years

Xe điện
[QUOTE="ekichi04, post: 57814058, member: 5584
Sau 8 năm vay nợ, không trả cho em đồng nào, lúc nào đến cũng hứa hẹn lần này đến lần khác, em làm thủ tục khởi kiện.
E xác định đi theo đường thẳng, ko phong bì cho ai hết. Cứ tiến hành đúng trình tự thủ tục, khoảng vài tháng, em được thông báo ra làm việc. Việc đầu tiên, tòa yêu cầu hai bên hòa giải, sau 1-2 lần gặp van xin, hứa hẹn các kiểu, em thấy tội quá đành cho luôn tiền lãi khoảng hơn 300 tr (lãi trên giấy vay tiền là 24%/năm, em chỉ đòi 12%/năm) chỉ lấy tiền gốc. Cho trả trong 2 năm. Và kết quả, giờ cũng đã qua 2 năm mà chả đòi được đồng nào, thuê cả cty đòi nợ mà cũng chẳng có kết quả gì.
Theo em, các cụ có nợ khó đòi, có giấy tờ đầy đủ cứ nộp đơn kiện, đúng trình tự thủ tục. Nếu bận công việc, làm giấy ủy quyền cho kế toán, nhân viên trực tiếp làm việc với tòa. Còn việc lấy được hay ko còn tùy thuộc vào nhiều vấn đề, nhưng mình có một cái chắc chắn về mặt pháp lý.
Chúc các cụ thành công!
Cụ bị nó.lừa tập 2 giả vờ hoãn binh

Phải theo đến đoạn thi hành án mới được mặc cả.

Bố thắng h mày rhi hành án tiwj nguyên hay chờ bên thi hành anh giảii quyết.
Lúc đó mày 50 tao 50 mày đỡ được nửa tiền tao xin rút đơn thi hành án.
Còn không để thi hành án giải quyết, niêm yết thông cáo trụ sở và ub phường xã, phong tỏa các tk. Khi đó mày mất 100% cộng thêm lãi còn tao trả lại 50% và thu về 50%. Thi hành án nó có 50% khắc làm đến nơi đến chốn.

Không nửa vời được

hunglawyer

Xe buýt
Giấy tờ em đầy đủ cụ ạ: Hợp đồng, hóa đơn, phiếu giao hàng, phiếu nghiệm thu, đối chiếu công nợ, đủ hết ạ. Mỗi tội họ không trả nợ thôi. Có 1 công ty thì còn hoạt động tốt, 2 công ty khác thì èo uột. Nhưng đòi mãi ko trả thì cũng phải làm gì chứ chả nhẽ cứ chịu trận :(
Nếu giấy tờ đầy đủ thì nên kiện sớm và đừng để hết thời hiệu khởi kiện. Xong bản án cũng lưu ý về thời hiệu yêu cầu thi hành án cụ nhé.