[Funland] Kinh nghiệm kiện đòi nợ

ekichi04

Xe tăng
E cũng đã từng kiện đòi nợ. Nếu cụ có giấy tờ nhận nợ đầy đủ, cụ cứ nộp đơn lên tòa kiện, nộp 2,5/5% tiền án phí/tổng tiền kiện.
Khi cụ thắng kiện, bên thi hành án, sẽ trả lại cho cụ khoản đó. Lưu ý, khi đã kiện đừng nghe lời hứa hão của con nợ mà rút đơn, hay giảm lãi...
- Cụ động viên cụ thớt thì cụ giúp luôn thêm chút thông tin là vụ của cụ kiện đòi nợ mảng nào ?
- Sau bao lâu thì cụ lấy đc tiền, được bao tiền ? ( cụ chỉ xong sơ thẩm con nợ đã trả hay là phải xong phúc thẩm ( 2-3-4 năm ? ) --> thi hành án ( mất bao time + tiền lobby tiếp ) --> tổng bao năm cụ lấy đc bao nhiêu % tiền sau khi trừ đi chi phí mềm ?
- Tình hình con nợ của cụ trong giai đoạn cụ đòi là thế nào ? ( có tiền, đang phông bạt kd tiếp, hay đuối tiền, chí phèo rồi )

Kiện phức tạp lắm, đeo đuổi hàng năm giưới mất thời gian tiền bạc, tòa xửa cụ thắng rồi sẽ chuyển qua thi hành án, cụ phải làm việc với hi hành án để bẳ con nợ trả tiền, nó không có tiền thì trả góp, nở 1 tỷ mỗi tháng trả 100k cũng phải chịu nếu con nợ cùng đường không có tiền. Nói chung phải đông tây y kết hợp mới hy vọng
Từ lúc nộp đơn đến lúc đưa được ra tòa, sơ thẩm, phúc thẩm, ra bản án, chờ đợi thi hành án v...v... là cực kỳ gian nan tốn tiền bực mình cụ nhé. Cụ cứ cân nhắc kỹ xem có nên ko
2 cụ này có kinh nghiệm trong vấn đề kiện dân sự, kinh tế đòi nợ này.
Thực sự xác định bị nợ khó đòi là coi như đen, gặp phải 1 thương vụ đầu tư/kinh doanh rủi ro thua lỗ rồi, và nên quyết đoán phân tính nhanh nhất để đưa ra phương án "cắt lỗ"

xegiacmo2

Xe tải
Bên e ko phải là vay cá nhân, mà bên em bán hàng cho họ có đủ hồ sơ chứng từ giao nhận hóa đơn ... Đây là phần tiền còn lại sau khi hết bảo hành, 3 năm rồi họ không chịu trả. Em định kiện ra tòa. Em thấy trong SG chuyện kiện tụng liên quan đến thương mại kiểu thế này rất là bình thường, nhưng ở HN thì ko rõ thế nào
Hà nội hay các tỉnh khởi kiện là bình thường nhé cụ , tìm hiểu thuê luật sư họ làm cho .

Mr. Toàn

Xe điện
Giấy tờ em đầy đủ cụ ạ: Hợp đồng, hóa đơn, phiếu giao hàng, phiếu nghiệm thu, đối chiếu công nợ, đủ hết ạ. Mỗi tội họ không trả nợ thôi. Có 1 công ty thì còn hoạt động tốt, 2 công ty khác thì èo uột. Nhưng đòi mãi ko trả thì cũng phải làm gì chứ chả nhẽ cứ chịu trận :(
làm đi cụ, bên em cũng cho mấy ông ra tòa, những ông khác biết chuyện thanh toán đỡ hơn hẳn. Xác định từ lúc kiện đến lúc đòi được khoảng 2-3 năm, mất thêm vài chục cho các khâu lẻ tẻ.

Mr. Toàn

Xe điện
Theo quy trình này thì có phải ngắm tình trạng con nợ trước khi soạn đơn k cụ. Nhỡ nó trên răng dưới dép thì mình vừa mất công, mất tiền kiện và có khi mất cả tiền nó nợ k cụ
kể cả trên răng dưới dép thì sang thi hành án người ta vẫn có cách để lấy lại 1 phần cho mình. Chỉ cần mình kiên trì thôi, vì theo đường pháp luật xác định phải dài hơi

cuongdiv

Xe container
Bà cô có nhận nơ bằng vi bằng thì cứ đòi thẳng bà cô thôi
Đòi thẳng mà được thì còn lại đơn giản quá cụ Bốp ợ, đang chày bửa bảo NH nó sao dám siết nhà mày đang ở, mày cứ kệ ko phải trả gốc và lãi

cuongdiv

Xe container
Đầu tiên phải nắm kẻ có tóc đã. Ví dụ soạn tờ đơn nháp gửi trường đh chỗ ông chồng làm cho bà cô xem trước chẳng hạn.
Nhưng vi bằng thì chỉ có bà cô ký nhận nợ nên ông a cũng hơi băn khoăn ạ

ekichi04

Xe tăng
Bên e ko phải là vay cá nhân, mà bên em bán hàng cho họ có đủ hồ sơ chứng từ giao nhận hóa đơn ... Đây là phần tiền còn lại sau khi hết bảo hành, 3 năm rồi họ không chịu trả. Em định kiện ra tòa. Em thấy trong SG chuyện kiện tụng liên quan đến thương mại kiểu thế này rất là bình thường, nhưng ở HN thì ko rõ thế nào
HCM hay HN thì kiện tranh chấp thương mại vẫn thường xuyên. Nhưng nếu đơn thuần về thương mại và có yếu tố liên doanh nn thì họ hay đưa vào hđ là giải quyết ở trung tâm ttqt VIAC, mà thường vụ lớn tiền triệu $.
Còn ở Vn, thì đúng là như cụ dưới nhận xét. Cơ bản việc "thực thi PL" không quyết liệt và mang tính răn đe mạnh nên chế tài xử lý con nợ tạo kẽ hở cho con nợ "chí phèo". Nên hầu như nhiều vụ kiện tụng còn tốn thêm tiền....

Nên nhờ 1 vp Luật có uy tín, leader có tên tuổi trong ngành tư pháp, họ sẽ nghiên cứu hồ sơ vụ việc cẩn thận và đưa ra "phương pháp tổng thể có lợi nhất cho cụ" ( kết hợp khởi kiện, báo chí truyền thông, hoặc dùng qhe cá nhân, hoặc đtra nắm đc các "vi phạm" khác của con nợ .... --> kết quả là đòi được nhiều nhất có thể về cho cụ)

Kinh nghiệm là hạn chế nợ nần.
Luật xứ thiên đường về cơ bản không bảo vệ thằng chủ nợ cũng như có biện pháp, chế tài xử lý con nợ. Thành ra có kiện tục chỉ thêm tốn tiền cho bọn toà, viện

longkaca

Xe tải
Chúng nó thuê VP ở 1 khu kín nên bên em ko vào ăn vạ được cụ ạ :(
Làm vài cái băng rôn cho 2,3 đứa đứng ở ngoài hò hét, báo luôn cho CA khu vực trước nhé, mình có nợ nần hẳn hoi cũng chẳng phải là cho vay nặng lãi mà sợ gì, cứ làm căng lên

Bopbi_hsgs

Xe container
Đòi thẳng mà được thì còn lại đơn giản quá cụ Bốp ợ, đang chày bửa bảo NH nó sao dám siết nhà mày đang ở, mày cứ kệ ko phải trả gốc và lãi
NH ko siết nợ ngay đc đâu, cx phải vài năm ko tt thì mới đến đoạn đấy

cuongdiv

Xe container
NH ko siết nợ ngay đc đâu, cx phải vài năm ko tt thì mới đến đoạn đấy
Nhưng NH cho người suốt ngày gọi điện đòi nợ ông a, rồi cho cả nhân viên đến cq ông ấy để đòi, ông ấy cay mà ko làm gì đc, bây giờ biết là dại rồi nhưng ngày trc thì Cô ruột nên cũng không nghĩ gì, đúng là tiền bạc làm mất hết cả tình cảm

kiamorningslx

Xe buýt
Làm vài cái băng rôn cho 2,3 đứa đứng ở ngoài hò hét, báo luôn cho CA khu vực trước nhé, mình có nợ nần hẳn hoi cũng chẳng phải là cho vay nặng lãi mà sợ gì, cứ làm căng lên
Bảo vệ khu đó đuổi cụ ạ, CĐT của khu đô thị đó to to, nên bên em yếu thế ạ

phonglan2329

Xe đạp
vấn đề muôn thuở. Đi đòi ngang đi ăn xin.

Lavender168

Xe buýt
Em e không ăn thua lắm. Giấy tờ hợp đồng ở mình kiểu như cho có
Chuẩn, Ở mình cứ ai già họng tin vào hợp đồng em xác định cực kỳ bé thơ.
Kg có đen đỏ đỡ đầu, 🙂🤪 thì hạn chế nhiều thứ lắm

Chỉnh sửa cuối:

dpl

Xe lăn
Hjx e cũng bị bao nhiêu quả thế này
Kiện cáo mãi ko ăn thua và tốn thời gian, tiền bạc đi lại :(
Điên nhất còn bị nó quay ra chửi

Lthanhthe5s

Xe tải
Xin hỏi các cụ là nợ khoảng 40tr tới 70tr có thuê luật sư đòi được không ? Phí thường là bao nhiêu?

koopbee

Xe đạp
Em cũng đang dính 1 vụ, có cho mụ đồng nghiệp vay tiền 40tr. Chỗ quen biết nên em lấy lãi bằng lãi ngân hàng. Sau khi vay thì nó chây lì, toàn đợi em đòi nó mới trả, vài tháng sau thì nó nghỉ việc ở công ty. Lúc đó em mới biết nó còn vay của rất nhiều người trong công ty. Khi biết chuyên em có đến nhà nó . nó hứa tháng sau sẽ trả em . Sau đó ko trả, khI em đến nhà nó đòi, mới biết té ra đây là nhà nó thuê (vậy mà lúc vay tiền em nó bảo nhà của nó), nó đổi số điện thoại luôn. Em tìm về địa chỉ nó trên sổ hộ khẩu, người nhà phủ nhận," bảo đã cắt đứt quan hệ với nó, chuyện của nó ko liên quan ,đi tìm nó mà đòi. ai biểu cho nó mượn."

Lúc cho mượn thì có làm cái giấy vay bằng tay giữa 2 bên, ko có công chứng, Với em có hình chụp cmnd của nó, kèm tin nhắn facebook nó hứa sẽ trả nợ, (nhưng thật ra ko trả).

Giờ em cũng muốn kiên ngặt nỗi chẳng biết nó ở đâu, ngoài địa chỉ trên sổ hộ khẩu. Nếu ko biết nó ở đâu thì có kiện đc ko. ?