[Thảo luận] Kinh nghiệm khi qua đoạn giao cắt với đường sắt?

viettiep72

Xe máy
Kinh nghiệm các bác ở trên đã nêu rất nhiều rồi, em có 1 phương pháp nữa là nếu trên xe có người đi cùng thì nhờ người đó xuống xe làm hoa tiêu hướng dẫn là chắc ăn nhất.

Tùng Phạm

Xe đạp
Em chỉ có duy nhất một bí quyết từ thời chỉ đi hai bánh tới giờ vẫn xài tốt. Đó là chỉ qua đường ray tàu hỏa sau khi đã đếm đủ số toa tàu chạy qua mặt mình. Ai kêu ai còi mặc kệ, vội cứ đi trước. Em đã nhát lại sợ chết, em từ từ :)

Okane

Xe container
Túm lại là cho tất cả xuống xe đi bộ qua đường sắt, còn mình thì tắt máy, xuống ủn, thế là an tâm :))

Jolie5902

Xe tải
Quan sát cẩn thận khi đi qua đường sắt, tuyệt đối tuân thủ tín hiệu, đèn báo ở những nơi giao nhau với đường sắt.

Hà Minh Hiệp

Xe tải
Em thì cho rằng đi đường là phải cẩn thận "em nói: nghe, nhìn 2 phía nếu ổn (an toàn và không có tàu) mới đi tiếp cơ mà, còn không ổn dừng lại " tất cả ai cũng làm thế đảm bảo không bao giờ có tai nạn đường sắt, chứ không đến mức dừng xe + xuống xe quan sát hai phía rồi mới lên xe đi tiếp như bác Hà Minh Tiệp đề nghị, nếu bác PCH đi như cụ Hà Minh Tiệp đề nghị thì trong nội thành Hà Nội bác mà đi được thế bảo em đến quay phim chụp ảnh làm gương cho tất cả anh em OF + toàn xã hội.
Ý em là qua những chỗ không đèn, không chắn thì mới thế. Mấy chỗ đấy toàn đường rẽ vào "làng, bản" nên không có gác chắn hay đèn tín hiệu chứ trong nội thành thì lúc nào chả đèn + chuông đầy đủ :D. Cẩn tắc vô áy náy :-??
Vs lại sao tên em lại thành thế kia :((

chrysler300c

Đi bộ
Dạo này sao em thấy nhiều vụ tai nạn xe lửa quá, xe lửa thì không sao, còn xe con thì ... Mà đa số lỗi đều do bác tài cả. Chỉ mong bác tài ai cũng chấp hành luật và ý thức tốt là mừng rồi.

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Em thấy tốt nhất là cứ tuân theo tín hiệu đường sắt thôi ạ. Tức là chuông đèn hiệu, hoặc gác chắn ... Lái xe nên hạ kính hờ hờ khoảng 4-5cm chứ không nên đóng hẳn, em toàn để thế cho thoáng. Còn những chỗ giao cắt ko có những cái đấy thì tốt nhất dừng hẳn xe, xuống quan sát tàu từ cả 2 phía rồi mới đi.
Nói chung đã lái đặc biệt qua ĐS phải hết sức tập trung.
Hehe, cái đoạn em Bold + Red làm em tí sặc :)) Cụ xuống quan sát tử tế từ 2 phía rồi lên xe thế mất t/g quá, mà biết đâu lúc lên xe đi thì tàu nó ập đến :D

fuxe

Xe container
Qua đường tàu cần làm 1 số việc như sau:

1. Gần đến đường sắt (cách khoảng 5 mét) thì hạ bớt kính xuống để nghe cho rõ)
2. Quan sát cả 2 phía (vì đường tàu có lúc chiều này có lúc chiều kia)
3. Để ý các phương tiện khác, đặc biệt không được cố chạy theo xe đi trước
4. Giữ tốc độ ổn định, không ra vào số (với xe MT) khi qua đường tàu

Hy vọng sau này không còn nghe các vụ như vừa rồi nữa [-O<

blackjack75

Xe buýt
Hôm qua em đi qua đoạn Phủ Lý - Nam Định gặp 1 chú taxi ML dòng Matis vừa trả khách trong làng, khi quay ra đi qua đường tàu đang bị kẹt gầm (chỗ này là đường dân sinh tự mở nên nó vừa nhỏ đủ tầm căn chuẩn 2 bánh đi qua và không có barrie). Tình hình lúc đấy là do đc lái xe căn lệc nên 1 bánh bị xuống rệ nên em taxi nằm chềnh ềnh trên đg tàu, may lúc đó đc lái xe nhờ được mấy nhà dân quanh đó hò dô ta nhấc xe đi qua thoát nạn. Đi khoảng 2km thì gặp 1 đoàn tàu chở hàng đi tới, gì chứ tình huống này ban ngày còn xử lý đc chứ ban đêm không nhờ được ai là ban căng, vậy nên các cụ có đi vào làng nào qua đg tàu nhớ căn xe cho kỹ nhế.

thtvuf

Xe điện
em thấy chỗ nào giao cắt với đường sắt cũng đều vô cùng nguy hiểm nên anh em ta phải cực kỳ cẩn thận, còn ai đó chửi thì cứ nhường cho họ đi trước...

nguyentoyotahn

Xe buýt
Ý em là qua những chỗ không đèn, không chắn thì mới thế. Mấy chỗ đấy toàn đường rẽ vào "làng, bản" nên không có gác chắn hay đèn tín hiệu chứ trong nội thành thì lúc nào chả đèn + chuông đầy đủ :D. Cẩn tắc vô áy náy :-??
Vs lại sao tên em lại thành thế kia :((
Chết thật, xin lỗi cụ. Em viết nhầm tên cụ roài, cảm ơn cụ đã nhắc nhở.