Kinh nghiệm khi đi sửa xe.

88gmail

[Tịch thu bằng lái]
Xe em mấy bữa rồi tự dưng đang nổ máy ngon trớn lại giật giật mấy cái rồi tắt máy. Em mang qua một ga ra gần nhà, mấy ông thợ kiểm tra xong phán cái Diamo hỏng. Mộ bác thợ khác phán : Hộp số có vấn đề cần hạ xuống sửa ngay không sẽ ban dọc đường. Em nghe hãi quá ( em không co đi kiểm tra hộp số mà chỉ kiểm tra phần máy, phần điện).
Cũng tính ừ sửa luôn nhưng ngờ ngờ.
Em chạy qua gara khác khám lại : Được phán bệnh, ắc quy hỏng không nạp điện được. Chi phí thay ắc quy 1,200,000 đ . Chỉ 20 phút là xong. Em nhờ kiểm tra tiếp xem gầm , hộp số có vấn đề gì không ? Bác thợ đánh xe chạy mấy vvo2g phán là ổ chưa có gì.
Từ vụ náy em muốn hỏi các bác trên diễn đàn có kinh nghiệm gì khi đi sửa xe không ? Để tụi gara khỏi kê thêm bệnh? Để tránh tiền mất tật mang? Hay cứ chắc ăn là phải kiếm một nơi khám bệnh , rồi tìm một nơi chữa bệnh ?

DuongNV

Xe buýt
Cảm ơn cụ đã chia sẻ. Một kinh nghiệm rất bổ ích!

Chỉnh sửa cuối:

Xe bọ xít

Xe container
Kinh nghiệm phải là khách hàng tiêu dùng thông minh để tự bảo vệ mình thôi cụ ạ, chứ ông nào lơ ngơ là bị thịt thôi mà, cụ cứ bị thịt vài lần thành quen thì lúc đó sẽ bị thịt ít đi, và lại có khách hàng mới đến, chứ ai người ta cũng tốt, cũng tư vấn thật cho mình thì còn kinh doanh j nữa ạ. Nếu cụ đã tìm hiểu được, thì đó cũng là kinh nghiệm đấy, cụ cứ cho cái tên gara đó lên đây để anh em tránh, mà ko tránh được nếu phải vào đó sửa cũng cẩn thận hơn kẻo bị thịt luộc

peroxide

Xe buýt
Em cũng giống cụ, xe bị chẩy dầu mà thợ nói đòi tháo đáy các te, tháo hộp số để làm zoang bla bla, em thay cái mắt đọc áp suất dầu là ngon luôn. Sau 1 thời gian với kinh phí khoảng 20tr em đã học được kinh nghiệm xương máu khi cho xe đi gara là:
- Đích thân bác thợ làm chủ gara, đích thân sửa luôn. Vào gara toa mà thợ là mấy thằng làm thuê thì đảm bảo cực ẩu, hoặc vẽ vời lung tung để kiếm tiền hoa hồng. Có cụ chủ xuất thân làm thợ sơn nhưng mở gara to đùng hik, bác vào đấy làm máy chỉ tổ cho bọn nó học việc.
- Mỗi gara có điểm mạnh riêng, nên chọn lọc để sửa tưng hạng mục.
- Không nên vào gara to để sửa mấy cái lặt vặt như thay má phanh, bóng đèn, vá lốp v.v
- Có thể 1 gara rất nhiều xe vào sửa nhưng các cụ để ý xem xe họ có phải là sửa bảo hiểm không, nếu chủ yếu là sửa bảo hiểm thì giá ở đây cực đắt luôn.

Già làng

Xe tải
Kinh nghiệm của nhà cháu, để kô bị làm thịt khi đưa xe vào ga-ra cần phải có 2 điều kiện sau:
1/ Khi phát hiện xe có hiện tượng lạ:khẩn trương phọt lên o-ép nhờ tư vấn (nếu có ảnh càng chẩn bệnh chính xác).
2/Tự trang bị cho mình kiến thức về xe cộ,khi vào ga-ra cố gắng bám thợ để biết thêm cấu tạo và chức năng các chi tiết máy.
Hai đ/k trên thật đơn giản phải kô các cụ?

hoangvoila

Xe tăng
Kinh nghiệm của e là alo ngay cụ hardtop hay cụ liệtvoi tội gì ko quấy khi các cụ ý nhiệt tình hehe

xanoxa

Xe tải
Sở hữu xe thì ai cũng phải tìm hiểu sơ bộ chính chiếc xe của mình. Tuy nhiên có những sự cố/hiện tượng xảy ra nằm ngoài sự hiểu biết của mình và không tự sửa chữa được thì phải nhờ trợ giúp từ bên ngoài thôi, trước khi đem xe ra gara ngoài làm, nguồn trợ giúp thì có thể từ :
- Tìm tư liệu về các loại bệnh/hiện tượng liên quan đến xe mình trong các tạp chí xe hơi, hay trên internet.
- Bạn bè quen biết/diễn đàn ô tô liên quan đến loại xe mình đang dùng : tham khảo/xin tư vấn để tìm hiểu nguyên nhân, kinh nghiệm, cách phán đoán bệnh cách sửa chữa, khắc phục, nơi nào làm tốt hay chuyên về dòng xe của mình.
- Tham khảo trước một số gara có uy tín, chất lượng, giá cả, thời gian khắc phục. Hoặc vào hãng kiểm tra tổng quát trước.
- Nắm rõ tình trạng của xe mình trước khi giao cho nơi sửa chữa, so sánh kết quả sau khi sửa chữa. Nên theo dõi nắm bắt công việc của thợ trong quá trình sửa chữa (nếu có thời gian), ghi nhận và thống nhất phương án sửa chữa cũng như các vật tư và phụ tùng thay thế.
- Thỏa thuận về chế độ bảo hành với các loại vật tư/phụ tùng thay thế hay sửa chữa.
Thực tế nhiều khi còn khác với những dự đoán của ta, nên tốt nhất nên lưu lại List (danh mục) sửa chữa để sau này còn đối chiếu và tham khảo.

2trung

Xe hơi
Bác thợ phán thay acquy có bảo là Dinamo còn tốt không cụ? Em sợ vài hôm nữa cụ lại phải đẩy xe...

butchikim

Xe ba gác
Xe em mấy bữa rồi tự dưng đang nổ máy ngon trớn lại giật giật mấy cái rồi tắt máy. Em mang qua một ga ra gần nhà, mấy ông thợ kiểm tra xong phán cái Diamo hỏng. Mộ bác thợ khác phán : Hộp số có vấn đề cần hạ xuống sửa ngay không sẽ ban dọc đường. Em nghe hãi quá ( em không co đi kiểm tra hộp số mà chỉ kiểm tra phần máy, phần điện).
Em chạy qua gara khác khám lại : Được phán bệnh, ắc quy hỏng không nạp điện được. Chi phí thay ắc quy 1,200,000 đ . Chỉ 20 phút là xong. Em nhờ kiểm tra tiếp xem gầm , hộp số có vấn đề gì không ? Bác thợ đánh xe chạy mấy vvo2g phán là ổ chưa có gì.
Từ vụ náy em muốn hỏi các bác trên diễn đàn có kinh nghiệm gì khi đi sửa xe không ? Để tụi gara khỏi kê thêm bệnh? Để tránh tiền mất tật mang? Hay cứ chắc ăn là phải kiếm một nơi khám bệnh , rồi tìm một nơi chữa bệnh ?
Mấy vụ khác em không dám phán, nhưng vụ acqui thì theo em bác có thể đề nghị họ cho thử acqui khác mà.

xe365vn

Xe container
theo e là nên hỏi cho kỹ, khảo sát trước rồi hẵng dắt xe đến
các bác thợ nhiều khi phán đau đầu
thông cảm với các bác ý thôi, người vào bệnh viện cũng thế.. khám xong thì hết bệnh này đến bệnh nọ.. rồi thì rượu chè thuốc mãi mà chả thấy gì :D

ntdung

Xe tải
Kinh nghiệm của e là alo ngay cụ hardtop hay cụ liệtvoi tội gì ko quấy khi các cụ ý nhiệt tình hehe
Cụ nên thay đổi quy trình một chút:
alo ngay cụ hardtop -> phi xe sang cụ liệt vòi khám bệnh, báo giá -> chạy về nhà phọt hết lên đây xin trợ giúp của người thân. 8-}:)):)):))

Harmony_Civic

Xe hơi
alo ngay cụ hardtop -> phi xe sang cụ liệt vòi khám bệnh, báo giá -> chạy về nhà phọt hết lên đây xin trợ giúp của người thân. 8-}:)):)):))
Theo quy trình của cụ, em hỏi khí không phải: cụ Hard và cụ Vòi chỉ tư vấn và khám thôi à. Thế còn sửa thì ta mang qua chỗ khác. Mà khám cụ Hard và cụ Vòi xong về lại phọt lên đây xin trợ giúp, các cụ tự ái bỏ nghề thì chết. :))
Theo em thì mình cứ chọn lấy vài cụ, mỗi cụ thế mạnh ở 1 mảng, bám các cụ đó mà học và mời đi nhậu, càng ngày sẽ càng đỡ gà.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Theo quy trình của cụ, em hỏi khí không phải: cụ Hard và cụ Vòi chỉ tư vấn và khám thôi à. Thế còn sửa thì ta mang qua chỗ khác. Mà khám cụ Hard và cụ Vòi xong về lại phọt lên đây xin trợ giúp, các cụ tự ái bỏ nghề thì chết. :))
Theo em thì mình cứ chọn lấy vài cụ, mỗi cụ thế mạnh ở 1 mảng, bám các cụ đó mà học và mời đi nhậu, càng ngày sẽ càng đỡ gà.
Sao phải mắc mớ thế, em và Hát Tóp là hai anh em họ :P bọn em chỉ khoẻ phán và nhậu thôi ạ :D

supersonic_car

Xe đạp
Kinh nghiệm của em là vào những garage quen biết và chính hãng mà mình mua bảo hiểm đấy ạ. Dù sao cũng quen xe và quen thợ nên không phải "sống trong sợ hãi" ạ!

88gmail

[Tịch thu bằng lái]
Thank cac cụ nhiêu. Em thich cai quy trinh hoi cụ hardtop tu van. Nhờ các bác cho em số điện thoại của cụ ấy?

88gmail

[Tịch thu bằng lái]
Làm nghề nào ăn nghề đấy mà cụ :))
Bác ơn ! Đây không phải là " lam nghề nào ăn nghề nấy " bác ô mà là lừa đảo bác ạ . Xe khách không co 1be65nh đó lại vẽ ra bệnh để lấy tiền của khách , không thể nào chấp nhận được. Các bác gara nào cứ để cho quân mình lừa khách như vậy sớm muộn cũng mất uy tín, mất khách, dẹp tiệm thôi...

thick4b

Xe tải
Còn kinh nghiệm của em khi đi làm bảo hiểm, sửa chữa, kiểm tra xe thì những vật dụng cá nhân nên để ở nhà và nếu cái gì còn mới, còn tốt thì nên có cách gì đó để đánh dấu. Trước tết năm vừa rồi, em đi làm bảo hiểm sơn lại mấy chỗ, lúc nhận xe thì thấy radio bị reset lại tất cả, vể nhà mở nắp capo ra xem thì thấy 2 ốc trên 2 cực của ắc quy có dấu hiệu bị tháo. Xe em mới mua được 2 tháng trước khi đi làm bảo hiểm. Hôm vừa rồi em đi thay dầu nhớt, lúc về nhà thì mới phát hiện ra quyển hướng dẫn sử dụng = tiếng việt để trên taplo không còn nữa. Đúng là bó tay. Em làm bảo hiểm và thay dầu tại Huyndai Ngọc Khánh ^:)^