Kinh nghiệm khi chọn mua chung cư-đúc rút từ bản thân.

viethunghoi

Xe tải
Website
gamudahanoi.com.vn
Em không rõ ưu tiên của cụ thế nào nhưng cá nhân em thì quan niệm là đất nó hữu hạn (đã sống trong đó rồi là bó cứng ko nở ra dduocj), chứ đồ vật thì vô hạn (mua lúc nào cũng được, mua thêm được)

Thế nên cùng một giá em phải trả thì em sẽ ưu tiên phuong án nào cho em nhiều không gian hơn. Vì đồ thì mình hoàn toàn tự sắm tự đóng được. Ngoài ra đồ mà bán kiểu bia kèm lạc (dự án) thì chưa chắc đã tốt cho lắm. Bạn em ở Roy Xi ti vứt hết cả đồ dự án từ tủ giả tới gạch ôp lát. Với lại khi nhận thô, hoàn thiện theo ý mình thường sẽ đúng nhu cầu hơn, tiết kiệm "đất" hơn là phuong án của chủ đầu tư.

Và giữa 1 căn 2PN và 1 căn 3PN thì em sẽ chọn căn 3PN, vì chung cư thêm phòng rắc rối hơn là bớt phòng (3PN ko thích cụ có thể đập bớt 1 phòng), và càng rắc rối hơn là nhà đất lên thêm tầng.
Đồng quan điểm với Cụ, CỤ phân tích rất chuẩn

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Kinh nghiệm của e là từ giờ k mua nhà trên giấy nữa, bàn giao mới mua các cụ ạ, đắng lắm rồi

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Lâu zồi, đã bán, vẫn lời, mợ ạ.
Cạch luôn.
thế thì đắng sao bằng e, hic, kinh nghiệm xương máu từ giờ trở đi cứ bàn giao hãy xuống tiền cụ nhỉ, k tin lời đường mật với mấy cái dự án trên giấy nữa

thienfurniture

Xe tăng
Liền kề 01, 96 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, HN
Website
thienfurniture.vn
Cụ có kiêm thầy phong thủy luôn không ạ. :-*

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Nr9 chỉ phù hợp với CC trung bình trở xuống, thích hợp với những hộ gia đình sống kiểu văn hóa làng xã.

Chung cư văn minh đúng nghĩa là trẻ con phải được vui chơi ở khu vực sân chơi dành cho trẻ con. Không bao giờ được phép hò hét đuổi nhau, đua xe đạp, trượt patanh, hay đá bóng ở hành lang chung cư cả. Chơi đùa không đúng nơi quy định gây ô nhiễm tiếng ồn, bẩn tường, và gây hư hại đến tài sản chung và riêng (như sàn, đèn, cửa, chuông, biển báo, vv.).
Liên hoan tầng cũng không thể tổ chức ở hành lang, mà đưa vào căn hộ, nhà hàng, hoặc phòng sinh hoạt cộng đồng, hoặc khu sân vườn dành cho barbecue hoặc liên hoan tập thể.

Khu căn hộ văn minh, căn bản là phải an toàn, yên tĩnh và sạch. Không được phép chiếm dụng hành lang hay diện tích công cộng để tư lợi.

Mong muốn hành lang rộng để trẻ con chơi hay liên hoan tầng là sáng kiến méo mó, đưa văn hóa làng xã vào chung cư, cổ súy tư duy lấn chiếm diện tích công cộng vào mục đích tư lợi. Nguy hiểm !
Hoàn toàn nhất trí với cụ. Ko phải mình em thấy thế mà rất nhiều bạn bè anh em cũng nhiều cảm xúc vì mấy cái vụ này.
1. Tiếng ồn do trẻ con chơi ngoài hành lang chung, thỉnh thoảng phi xe đạp đá bóng đến rầm vào cửa nhà mình.
2. Vài hộ thường xuyên chiếm dụng phần hàng lang chung để giầy dép bầy bừa, lấy lý do là đông khách trong nhà ko có chỗ để.
3. Nhiều nhà vô ý thức thường xuyên mở cửa chính căn hộ cho thoáng, bật nhạc to + quát tháo con cái ở trong nhà ngoài hành lang nghe thấy hết. Chưa kể mùi nấu ăn sặc sụa hành lang.
Khi góp ý thì họ tỏ thái độ rất bất cần, thậm chí thách thức, kiểu như chúng em là giống lạc loài từ hành tinh khác rơi xuống tòa nhà của họ vậy. Văn hóa của người VN chúng ta rất hòa đồng, nhưng lấy lý do hòa đồng để bao biện cho việc chiếm dụng không gian chung hay làm ảnh hưởng đến sự riêng tư của các hộ khác thì em ko chấp nhận được.
Lý do gì của cụ gì phía trên đây bảo "ngưu tầm ngưu mã tầm mã" em cũng chỉ đồng ý 1 phần ở "khả năng tài chính". Nhưng còn về mức độ văn minh / văn hóa lối sống đạo đức thì rất khó hòa hợp được với nhau. Chính vì vậy sau 1 tgian những người ko phù hợp sẽ tìm cách chuyển đi nơi khác phù hợp hơn, nhường môi trường sống đó cho các nhà khác tương đồng về tài chính cũng như phong cách sống.

Chỉnh sửa cuối:

phihanhgia

Xe container
Hoàn toàn nhất trí với cụ. Ko phải mình em thấy thế mà rất nhiều bạn bè anh em cũng nhiều cảm xúc vì mấy cái vụ này.
1. Tiếng ồn do trẻ con chơi ngoài hành lang chung, thỉnh thoảng phi xe đạp đá bóng đến rầm vào cửa nhà mình.
2. Vài hộ thường xuyên chiếm dụng phần hàng lang chung để giầy dép bầy bừa, lấy lý do là đông khách trong nhà ko có chỗ để.
3. Nhiều nhà vô ý thức thường xuyên mở cửa chính căn hộ cho thoáng, bật nhạc to + quát tháo con cái ở trong nhà ngoài hành lang nghe thấy hết. Chưa kể mùi nấu ăn sặc sụa hành lang.
Khi góp ý thì họ tỏ thái độ rất bất cần, thậm chí thách thức, kiểu như chúng em là giống lạc loài từ hành tinh khác rơi xuống tòa nhà của họ vậy. Văn hóa của người VN chúng ta rất hòa đồng, nhưng lấy lý do hòa đồng để bao biện cho việc chiếm dụng không gian chung hay làm ảnh hưởng đến sự riêng tư của các hộ khác thì em ko chấp nhận được.
Lý do gì của cụ gì phía trên đây bảo "ngưu tầm ngưu mã tầm mã" em cũng chỉ đồng ý 1 phần ở "khả năng tài chính". Nhưng còn về mức độ văn minh / văn hóa lối sống đạo đức thì rất khó hòa hợp được với nhau. Chính vì vậy sau 1 tgian những người ko phù hợp sẽ tìm cách chuyển đi nơi khác phù hợp hơn, nhường môi trường sống đó cho các nhà khác tương đồng về tài chính cũng như phong cách sống.
Nhất trí với cụ. Cá nhân tôi mong muốn là ngày càng nhiều người trong XH có cùng suy nghĩ như cụ. Sẽ có "các tòa chung cư" phù hợp cho các tầng lớp khác nhau.
Định vodka cho cụ, nhưng hệ thống không cho, báo là :
"Úi, sao bác chú ý tới bác moonlife nhiều thế! Cho dù hay hoặc dở thì bác cũng phải rót rượu cho 20 người khác rồi mới rót lại cho bác moonlife được."

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Nhất trí với cụ. Cá nhân tôi mong muốn là ngày càng nhiều người trong XH có cùng suy nghĩ như cụ. Sẽ có "các tòa chung cư" phù hợp cho các tầng lớp khác nhau.
Định vodka cho cụ, nhưng hệ thống không cho, báo là :
"Úi, sao bác chú ý tới bác moonlife nhiều thế! Cho dù hay hoặc dở thì bác cũng phải rót rượu cho 20 người khác rồi mới rót lại cho bác moonlife được."
Đội ơn cụ. Cái em mong muốn là chúng ta cùng nhau giúp nâng tầm tư duy của những người đó lên chứ lại đem phân hóa thành "các tòa chung cư" cho các tầng lớp văn hóa đạo đức lối sống khác nhau thì cũng ko tốt. Xã hội mìnn nhiều phân hóa quá rồi, phân hóa giai cấp, phân hóa giầu nghèo, phân hóa vùng miền... làm sao càng ít phân hóa càng tốt, mà càng hướng tới cái văn minh càng tốt. Muốn vậy cần góp gió thành bão, bắt đầu từ bản thân mình trước cụ ạ.
Chia sẻ thêm với cụ 1 sự thật : Trong môi trường mà xung quanh toàn người văn minh, người ta ko thể ko cư xử văn minh được. Ví dụ người VN đẻ ra ở quê thì cư xử 1 kiểu nhưng chỉ cần ra nước ngoài cũng tự nhiên văn minh hẳn. Vẫn con người đấy nhưng ở 2 môi trường khác nhau họ hành xử khác hẳn nhau. Như vậy từ suy nghĩ, lời nói, hành động đến thói quen rồi tính cách, cảm xúc, niềm tin rồi cả văn hóa đạo đức con người ko phải là ko thay đổi được. Cái duy nhất chúng ta cần là môi trường - Sang Tây thì môi trường tự có, nhưng ở VN thì môi trường đó tự mỗi người phải có ý thức hướng tới để tự thay đổi giúp mình trước đã rồi khi thành môi trường rộng lớn sẽ giúp được cho người khác.

thachnhung

Xe container
Đội ơn cụ. Cái em mong muốn là chúng ta cùng nhau giúp nâng tầm tư duy của những người đó lên chứ lại đem phân hóa thành "các tòa chung cư" cho các tầng lớp văn hóa đạo
đức lối sống khác nhau thì cũng ko tốt. Xã hội mìnn nhiều phân hóa quá rồi, phân hóa giai cấp, phân hóa giầu nghèo, phân hóa vùng miền... làm sao càng ít phân hóa càng tốt, mà càng hướng tới cái văn minh càng tốt. Muốn vậy cần góp gió thành bão, bắt đầu từ bản thân mình trước cụ ạ.
Chia sẻ thêm với cụ 1 sự thật : Trong môi trường mà xung quanh toàn người văn minh, người ta ko thể ko cư xử văn minh được. Ví dụ người VN đẻ ra ở quê thì cư xử 1 kiểu nhưng chỉ cần ra nước ngoài cũng tự nhiên văn minh hẳn. Vẫn con người đấy nhưng ở 2 môi trường khác nhau họ hành xử khác hẳn nhau. Như vậy từ suy nghĩ, lời nói, hành động đến thói quen rồi tính cách, cảm xúc, niềm tin rồi cả văn hóa đạo đức con người ko phải là ko thay đổi được. Cái duy nhất chúng ta cần là môi trường - Sang Tây thì môi trường tự có, nhưng ở VN thì môi trường đó tự mỗi người phải có ý thức hướng tới để tự thay đổi giúp mình trước đã rồi khi thành môi trường rộng lớn sẽ giúp được cho người khác.
Đồng ý với cụ! Cư dân ở lâu sẽ tự điều chỉnh hành vi được, cháu là cháu chỉ ngại các căn hộ cho thuê thôi! Khách thuê thì đến và đi, lộn xộn lắm!

trangdh576

Đi bộ
Các bác xem giúp em ạh. Em đang rất băn khoăn chọn căn góc của block bên tay trái.
- 1 căn: tầng 3 bên góc phải, phía dưới, view nhìn ra trung tâm gym.
- 1 căn: tầng 4 bên góc trái, phía dưới, view nhìn ra đường phố.
Hai căn có diện tích và thiết kế như nhau.
Xin cám ơn các bác.
Em thích tầng 4 hơn bác ạ. Chung cư sao bác không mua tầng cao hơn? Em ở tầng 10 mà nhiều khi vẫn thấy bí lắm

Lê Sỹ hạnh

Xe đạp
Em thì không đồng ý hoàn toàn với cụ
1. Em thì em thoải mái với các bé chạy nhảy ngoài hành lang. Vì có phải lúc nào trời cũng đẹp để bé ra ngoài chơi đâu. Trẻ con giờ tự kỉ nhiều, có thêm chỗ chơi nào tốt chừng đó.
2. Về việc chiếm dụng hành lang thì thi thoảng khách đông thì ok ai cũng có lúc này lúc kia. Còn cố tính thì cứ gọi BQL lên mà giải quyết chứ nói nhau nhiều làm gì ạ.
3. Nhạc to thì em nghĩ các cụ phải chấp nhận thôi, đừng vào những giờ nghỉ ngơi là được. Cửa bây giờ cách âm cũng tốt, cụ nào không thích thì chủ động đóng cửa. (Em chỉ nêu quan điểm chứ em thì ít nghe nhạc, với nghe to đã bị vợ kêu rồi chứ không để đến hàng xóm nói đâu).

Việc thái độ thì đâu cũng có người này người kia cụ ạ, để có đủ hết mọi thứ chắc chỉ có cụ ở biệt thự may ra:D

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Em thì không đồng ý hoàn toàn với cụ
1. Em thì em thoải mái với các bé chạy nhảy ngoài hành lang. Vì có phải lúc nào trời cũng đẹp để bé ra ngoài chơi đâu. Trẻ con giờ tự kỉ nhiều, có thêm chỗ chơi nào tốt chừng đó.
2. Về việc chiếm dụng hành lang thì thi thoảng khách đông thì ok ai cũng có lúc này lúc kia. Còn cố tính thì cứ gọi BQL lên mà giải quyết chứ nói nhau nhiều làm gì ạ.
3. Nhạc to thì em nghĩ các cụ phải chấp nhận thôi, đừng vào những giờ nghỉ ngơi là được. Cửa bây giờ cách âm cũng tốt, cụ nào không thích thì chủ động đóng cửa. (Em chỉ nêu quan điểm chứ em thì ít nghe nhạc, với nghe to đã bị vợ kêu rồi chứ không để đến hàng xóm nói đâu).

Việc thái độ thì đâu cũng có người này người kia cụ ạ, để có đủ hết mọi thứ chắc chỉ có cụ ở biệt thự may ra:D
Vâng đấy là quan điểm của em thôi. Cái em muốn nói là tự chúng ta có thể làm cho môi trường sống của chúng ta tốt hơn nhưng ko phải ai cũng cùng quan điểm đấy. Sự thật là chúng ta càng TIỆN với TỰ DO thoải mái bao nhiêu thì sự riêng tư và môi trường sống càng kém bấy nhiêu (ví dụ như mấy khu tập thể cũ) :
1. Các con rất cần giao lưu chạy nhẩy nhưng nên xuống khu vực sân vườn hoa tầng 1 vì khu vực đó sinh ra để dành cho đúng việc đấy. Không nên dùng hành lang trên tầng để chơi đùa, càng ko nên gây ồn vào cái tầm 9h-11h đêm khi các cháu 0-3 tuổi cần ngủ sớm và em thì cần tập trung làm việc.
2. Vụ để giầy dép ngoài hành lang, nếu thỉnh thoảng thì em đã ko nói, đằng này ngày nào cũng vậy cụ ạ. Chỉ có sáng sớm là em thấy ko có giầy dép ngoài hành lang thôi (chắc đêm đi ngủ cất vào nhà)
3. Nhạc to mà chỉ trong nhà người ta thì em chả nói làm gì, đằng này lại mở cửa bật nhạc to nó mới ảnh hưởng đến các hộ xung quanh. Còn cửa căn hộ nhà em thì LUÔN LUÔN đóng rồi, vì em ko thích người khác dòm ngó nhà mình càng ko muốn làm phiền (âm thanh, mùi nấu bếp) đến hành lang chung. Cái em muốn nói là nó ảnh hưởng đến môi trường chung, chứ cá nhân em thì em đóng cửa, làm thêm 1 lớp cách âm + nhét bông gòn vào tai là xong việc.
Quan điểm của em có thể hơi khác nhưng với em thì việc giữ sạch sẽ và yên tĩnh cho khu vực chung và tránh làm phiền đến các hộ phải là 24/24 chứ ko phải chỉ có mỗi giờ nghỉ ngơi ạ. Vì bản chất em ko thể biết các hộ người ta nghỉ ngơi vào giờ nào cũng như em ko thể bắt các hộ nghỉ ngơi vào đúng giờ em ko bật nhạc + mở cửa cho thoáng :D

Chỉnh sửa cuối: