Kinh nghiệm khi chọn mua chung cư-đúc rút từ bản thân.

tuanmac

Xe máy
Em đã ở chung cư nhiều năm rồi,và cũng chuyển đi chuyển lại vài nơi rồi nên cũng có 1 vài lưu ý viết lên để hầu các cụ nào đang có nhu cầu chọn mua chung cư. :-bd
Lời đầu tiên em xin gửi tới các cụ nào có ngân sách tầm 2,5 tỷ đổ lại(nhất lại là vợ chồng trẻ)mà còn đang phân vân giữa mua đất và mua chung cư thì em khuyên thật nên mua chung cư mà ở cho sướng-cái “sướng” này thì chắc nhiều cụ sẽ gạch đá nhưng nếu cần lúc khác em sẽ lập 1 thớt khác để so sánh vì sao trong khoảng tiền đó thì chọn CC sẽ có nhiều ưu điểm hơn. %%-
Ngoài những vấn đề như vị trí,giá cả(cái này các cụ đi mua nhà chắc cũng đã khoanh vùng và khảo sát chán rồi) thì các cụ nên lưu ý những điểm sau:
1.Nên chọn những chủ đầu tư lớn như HUD hoặc Vinaconex- vì mấy ông này hay có đất dự án rộng-đặc biệt ông HUD-nên họ không tận dụng tối đa diện tích để xây dựng.Trước em ở Văn Quán rất khoái vì có nhiều cây xanh.Chọn những toà càng có nhiều không gian chung càng nhiều càng tốt.
2.Nên mua nhà từ khoảng tầng 7-15-Vì ở thấp quá thì cũng nhiều bụi,nhiều muỗi,lại hay bị ồn ào.Cao quá thì đi lại bất tiện và nhỡ có sự cố gì thì cũng khó “chạy” hơn.
3.Nên chọn những nhà có thêm tầng hầm-vì như vậy nếu các cụ có xe oto sẽ đỡ phải vứt ngoài đường.
4.Không nên chọn những toà nhà ở mặt đường lớn,đông người đi lại-Vì sân chơi sẽ ít,con cái đi lại hoặc chơi sẽ nguy hiểm vì nhiều xe cộ.Hoặc là chủ đầu tư cho thuê vài tầng để làm siêu thị thì sẽ bớt đi chỗ gửi xe,bớt chỗ vui chơi…..
5.Chọn những căn xa chỗ đổ rác,xa thang máy.Nên chọn những căn ô góc,càng nhiều mặt thoáng càng tốt.Và tránh những căn có phòng nào đó có cửa sổ hoặc ban công hướng chính Tây.
6.Tuyệt đối tránh những căn mà có phòng nào đo bị bịt kín-không có cửa sổ hướng ra ngoài trời.
7.Tránh hướng cửa chính trực diện sang nhà đối diện-Nhiều khi muốn mở cửa ra cho thoáng rất bất tiện).
8.Nên chọn những căn có trên 1 nhà WC(nhiều khi không dùng đến mấy,hoặc hơi lãng phí nhưng bù lại sẽ có nhiều cái hay các cụ ạ).
9.Chọn những toà nhà có hành lang càng rộng càng tốt-ngoài chức năng là lối đi chung,hành lang còn là nơi vui chơi cho trẻ em thậm chí nhiều khi còn là nơi liên hoan tầng mỗi khi có dịp.
10.Phải chú ý số lượng và chất lượng thang máy của toà nhà mình định mua.Bây giờ nhiều nơi có khoảng 3 thang máy chở người + 1 thang máy chở hàng(phục vụ cho việc chuyển nhà-nhưng khi bình thường vẫn dùng để chở người.Vì hằng ngày mình sử dụng cái này rất nhiều.
11.Cộng điểm cho những toà có 2 thang bộ thoát hiểm(tốt nhất là nó cửa sắt ra hành lang và luôn đóng(ko khoá nhé) để đề phòng khi có cháy hoặc sự cố gì thì sẽ không lan nhanh ra lối thoát hiểm và các tầng khác.
……
Phù,em tạm thế đã có gì các bác bổ xung nhé.Chúc các bác mua được căn nhà như ý và không phải nuối tiếc về quyết định của mình.

P/s: Ý kiến trên đây của em có thể đúng,có thể sai mong các cụ góp ý thêm để những ai đang phân vân khi chọn mua 1 căn CC(họ đã quyết định là sẽ ở CC) có thể chọn được cho mình 1 căn hộ như ý nhất.Xin các cụ tập trung giúp em và mọi người vào chủ đề "kinh nghiệm chọn mua CC" nhé đừng lạm bàn sang việc so sánh CC với nhà dưới đất.Nếu cần thiết thì hôm nào em sẽ lập thớt riêng để bàn luận sau ạ.Cảm ơn các cụ,các mợ đã ghé qua và góp ý.
Các thông tin rất quý giá.XIn mời chủ thớt một ly ạ

warmheartvnn

Xe tải
Bây giờ dưới Hà Đông đang có những dự án chung cư nào nhỉ các cụ . Tks
Hà Đông thì vô số cụ ơi,đắt tiền thì có Hillstate,Mulberry, Rainbow Văn Quán...,rẻ hơn chút thì Văn Phú Victoria, Xuân Mai Tower, CT2 Ngô Thì Nhậm,Nam Cường, Xa La, rẻ hơn nữa thì CC ông Thản chỗ Xala,cầu tó......
Các thông tin rất quý giá.XIn mời chủ thớt một ly ạ
Em chưa nhận đc rượu đâu nhá :-w .Mời cụ trc vậy,hehe.

dân vận

Xe hơi
Cụ chủ có tư duy tuyệt vời và đưa ra thông tin rất hữu ích

tuanmac

Xe máy
Hà Đông thì vô số cụ ơi,đắt tiền thì có Hillstate,Mulberry, Rainbow Văn Quán...,rẻ hơn chút thì Văn Phú Victoria, Xuân Mai Tower, CT2 Ngô Thì Nhậm,Nam Cường, Xa La, rẻ hơn nữa thì CC ông Thản chỗ Xala,cầu tó......

Em đã mời cụ rối đấy.

anh_ca_ngo

Xe hơi
Các cụ ạ, em đang định mua nhà, có những lúc em băn khoăn không biết thuê nhà có tốt hơn không, vì có những căn giá đến 3 tỷ mà cho thuê cũng chỉ khoảng 10tr/tháng, đắt hơn chút thì có thêm đồ đạc sẵn trong nhà, thấp hơn lãi suất đem 3 tỷ đi cho vay hoặc gửi tiết kiệm. Hơn nữa nếu nhà đó hoặc chung cư đó có vấn đề thì bỏ vài tháng tiền nhà cũng không tiếc bằng cả đống tiền ra mua.
Đành rằng nhà cửa trước sau cũng phải mua, không thể đi thuê mãi, nhưng thuê tạm ở khu mình cần mua biết đâu "dò la" được nhiều thông tin thực tế
Các cụ nghĩ sao ạ?

Biệt thự B60, Ngõ 50, Phố Nguyễn Thị Định, Phường
Website
nhaxanhviet.com
Về hướng Ban Công:
- Mát nhất thì vẫn là Nam, Đông Nam: mát mẻ ko nắng nóng, nhưng những cụ Tây tứ trạch thì lại ngại ko đúng hướng.
- Tây Nam mát hơn Tây Bắc
- Thật ra chọn hướng theo cửa hay ban công còn tùy quan điểm, nhưng các cụ chọn đc cả cửa vừa ban đều thuộc cung hướng của mình thì đẹp nhất. Ví dụ BC hướng Nam, cửa hướng Bắc; BC hướng Đông Bắc, Cửa hướng Tây Nam, v.v...
Chọn được đúng ý như cụ nói thì chắc cũng mệt đấy vì giá ko mềm đâu :(

alyba3

Xe tải

Giờ khu CC HH3, HH4 Linh Đàm của XN Xây Dựng số 1 Lai Châu đang hót quá cụ ah,

Cụ có kinh nghiệm j thì chia sẻ cho em với nhé

warmheartvnn

Xe tải
Giờ khu CC HH3, HH4 Linh Đàm của XN Xây Dựng số 1 Lai Châu đang hót quá cụ ah,

Cụ có kinh nghiệm j thì chia sẻ cho em với nhé
Em cũng chỉ biết sơ sơ về khu HH3,HH4 nhưng theo em với tầm trên dưới 1 tỷ thì HH3,HH4 cũng là 1 lựa chọn hợp lý(giá bán tâm 15tr/m2 nhưng cộng tiền chênh, tiền hoàn thiện thì nó cũng phải ra tầm 20tr/m2 thì mới ở đc ạ).Tất nhiên là phải đánh đổi giữa vị trí gần trung tâm với mật độ xây dựng, hạ tầng.

warmheartvnn

Xe tải
Các cụ ạ, em đang định mua nhà, có những lúc em băn khoăn không biết thuê nhà có tốt hơn không, vì có những căn giá đến 3 tỷ mà cho thuê cũng chỉ khoảng 10tr/tháng, đắt hơn chút thì có thêm đồ đạc sẵn trong nhà, thấp hơn lãi suất đem 3 tỷ đi cho vay hoặc gửi tiết kiệm. Hơn nữa nếu nhà đó hoặc chung cư đó có vấn đề thì bỏ vài tháng tiền nhà cũng không tiếc bằng cả đống tiền ra mua.
Đành rằng nhà cửa trước sau cũng phải mua, không thể đi thuê mãi, nhưng thuê tạm ở khu mình cần mua biết đâu "dò la" được nhiều thông tin thực tế
Các cụ nghĩ sao ạ?
Đúng như cụ nghĩ,và ủng hộ quan điểm của cụ:đi thuê thì kinh tế hơn rất nhiều so với mua.Nhưng khổ nỗi cái tư tưởng "an cư lạc nghiệp" hoặc là phải sở hữu nhà nó ăn sâu vào tâm lý của dân mình quá cơ(nhất là ngoài MB mình).Em cũng khoái thuê lắm(vừa đc ở nhà mới,vừa đỡ lo xuống cấp,lại có tiền làm ăn...) nhưng vợ nó cứ sợ lâu lâu lại phải chuyển nhà nên đành phải chiều thôi,hic.

alyba3

Xe tải
Đúng như cụ nghĩ,và ủng hộ quan điểm của cụ:đi thuê thì kinh tế hơn rất nhiều so với mua.Nhưng khổ nỗi cái tư tưởng "an cư lạc nghiệp" hoặc là phải sở hữu nhà nó ăn sâu vào tâm lý của dân mình quá cơ(nhất là ngoài MB mình).Em cũng khoái thuê lắm(vừa đc ở nhà mới,vừa đỡ lo xuống cấp,lại có tiền làm ăn...) nhưng vợ nó cứ sợ lâu lâu lại phải chuyển nhà nên đành phải chiều thôi,hic.
Cụ biết thì chia sẻ với em về trình tự sang tên đổi chủ khi em mua chung cư với ah, (like)

Website
nhaxanhviet.com
Tránh là 1 chuyện thôi cụ.Nhiều người hợp hướng vẫn cứ chọn,2 là không còn căn đẹp thì phải chọn ;))
Em nghĩ giống cụ. Nóng lạnh cũng ko quan trọng lắm. Cái chính fai hợp vs mình thì mọi việc mới thuận buồm xuôi gió dc chớ! ;)

Website
nhaxanhviet.com

anh_ca_ngo

Xe hơi

datnguyenhq

Đi bộ
Eo ôi khiếp em thấy chủ thớt như kiểu đang mô tả chỗ chung cư Dương Nội ý nhờ, cái gì cũng to hết trơn