Kinh nghiệm đi Quảng Bình, Đà Nẵng

lee

Xe hơi
Em đang chuẩn bị đi một chuyến từ Cẩm Phả (QN) tới Quảng Bình và Đà Nẵng. Em không có kinh nghiệm chạy tuyến này, mong các bác giúp đỡ kinh nghiệm. Đặc biệt lưu ý về chỗ xxx bắn tốc độ, nơi dừng chân ăn nghỉ, tình hình đường xá và các lưu ý khác...
Xin cảm ơn các bác trứớc nhé!

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
tránh bắn tốc độ thì đơn giản thôi ạ. Bác cứ nhìn biển tốc độ mà chạy. Đặc biệt lưu ý thị trấn thị xã. BÁc cứ dưới 40 mà phang. Có thị trấn quái gì ở Thanh Hóa (hình như là Đò Lèn) có đến 2 cái biển báo tốc độ ở cùng 1 đoạn đường. Mới đầu là 50, đến gần hết phố là...40. Đoạn Vinh-Hà Tĩnh là bắn rát nhất. Đoạn này nhiều thị trấn thị xã, đường đông, bác tài nào không đủ kiên nhẫn đi chậm thì có ra kho bạc thôi

Haiau

Xe tăng
Em đang chuẩn bị đi một chuyến từ Cẩm Phả (QN) tới Quảng Bình và Đà Nẵng. Em không có kinh nghiệm chạy tuyến này, mong các bác giúp đỡ kinh nghiệm. Đặc biệt lưu ý về chỗ xxx bắn tốc độ, nơi dừng chân ăn nghỉ, tình hình đường xá và các lưu ý khác...
Xin cảm ơn các bác trứớc nhé!
Chắc là bác chạy quốc lộ 10 thì ăn trưa ở thanh hóa ăn tối ở quảng bình...XXX Thanh hóa thì lưu ý đoạn ngã ba voi..Nghệ an thì diễn châu. Hà tĩnh thì chỗ nào cũng bắn.cảnh giác đoạn cảng vũng áng..Quảng bình bắn rất ác .nói chung cứ đúng tốc độ mà đi là an tâm nhất...
Chúc bác thượng lộ bình an...

lee

Xe hơi
Cảm ơn! tốc độ thi có vẻ ok rồi vì em cũng nghĩ đường lạ, tốc độ phải dè chừng... nhưng còn đường đi lại có những chỗ xấu, nguy hiểm, rồi tắc xe tắc đường...
Mong các bác trợ giúp tiếp ạ!

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
chỗ xấu thì không có vì đường rất tốt. Từ Vinh trờ vào đường vừa vắng vừa êm. Còn nguy hiểm thì chỗ nào cũng có thể có cả....

PICKUP

Xe tải
Phân chia thời gian , đoạn ngoài Bắc chạy chậm , cẩn thận. Qua Vinh cố gắng bù lại thời gian đã mất trong điều kiện cho phép. Bác cân đối tốt thì 6h sáng đến 6h tối là đã thoải mái ở bên sông Hàn rồi. Đấy là em tính cả việc tiết kiệm thời gian nghỉ ngơi giữa đường nữa đấy nhé

roadbuilder

Xe hơi
Bác chạy Cẩm Phả Ninh Bình theo đường 10...đến Bỉm Sơn hơacj đến TP Thanh Hóa bác ngược lên theo đường HCM để vào QUảng Bịnh Đến QB dừng lại chơi, ăn uống ngủ nghỉ.. Sau đó lại tiếp tục đường HCM vào đến Cam Lộ rồi ra Đông Hà để theo đường 1 vào Huế, Đà Nẵng. Em nghĩ bác đi cung đó là hợp lý, mát chân ga, đỡ mệt người vừa khỏi lăn tăn xxx bắn tốc độ (b)

Explorer

Xe buýt
Ở Đồng Hới bác dừng đỗ xe phải chú ý biển hiệu. Rất nhiều tuyến phố cấm dừng - đỗ dưới lòng đường, bác cứ leo lên hè mà đỗ. xxx Quảng Bình rất thích xơi mấy bác đỗ dưới lòng đường.

tiger

Xe tăng
Bổ sung thêm 1 tý, Quảng Trị đoạn Hồ Xá cũng bắn khá rát, chỗ này thỉnh thoảng có bắn đêm

gl1600

Xe điện
CHạy theo đường 10 qua mấy đoạn Vĩnh Bảo, Quý Cao, THái Bình cũng phải tuyệt đối cần thận bác ạ. Còn lại trên đường 1 thì THanh Hóa, Hà TĨnh bắn nhiều và rất khó lường không cố định ở một điểm nào cả. Nói chung đi ban ngày thì cứ đúng tốc độ cho lành bác ạ. Thêm nữa ở một số điểm cua, có bảng cấm vượt và kẻ vạch liền, bác mà lấn vạch cũng rất dễ bị tóm bác ah

kinkin

Xe đạp
Ở Kỳ Anh : phải hết sức kiên nhẫn với tốc độ 50kmh, vì đường qua thị trấn rất dài , các chú em ở đó cũng thuộc loại kiên trì chờ cá cắn câu.
Mình vừa đi Đn đợt 29/4-3/5 vừa rồi ( vào = đường HCM , ra = đường 1 ), có một chút kinh nghiệm :
- Bắn tốc độ thì các bác ở trên nói rồi , chỉ để ý thêm ở Kỳ anh.
- Theo mình nên chạy đúng trong thị xã , bên ngoài thì vô tư - mình toàn chạy cỡ 100-110 đoạn DN - ĐỒng hới, 90 VInh - HN ( tùy giờ mới chạy được như thế )
- Quan trọng kô phải là chạy nhanh tại thời điểm tức thời nào đó mà là giữ đều tốc độ
- Nếu đồng chí sáng sớm một chút thì vào = đường HCM cũng hay vì cảnh đẹp : vào đoạn trước Bỉm sơn thì mất cỡ 1h để vào đến đường HCM - nên mang theo bản đồ vì đường nhiều chỗ rẽ, ra khỏi đường HCM thì ngang đoạn Đông Hà ra là được vì chỉ có < 5 km là ra

ByFoot

Xe tải
Tôi cũng định đưa gđ đi chơi Đà nãng. Tôi ở hn đi đường HCM có được k các bác? mà đi từ hn thì ntn là tôt nhất mong ae có kinh nghiệm giúp đỡ nhé.

roadbuilder

Xe hơi
Tôi cũng định đưa gđ đi chơi Đà nãng. Tôi ở hn đi đường HCM có được k các bác? mà đi từ hn thì ntn là tôt nhất mong ae có kinh nghiệm giúp đỡ nhé.
Bác đi bao giờ? thứ 6 tuần tới (23/5) em phải đưa ông bà già về Đà Nẵng dự đám cưới cu em đấy; bác có đi cùng không, em đi đường HCM (b).

Còn hành trình bác có thể tham khảo ở đây http://otofun.com/showthread.php?t=26131&page=2

Thông tin thêm một chút về tuyến đường HCM: em vừa hỏi được mấy anh bạn bên Cục Đường bộ và PMU HCM thì các ông ấy nói tuyến này đã thông xe đến Tân Cảnh rồi. Đường đi ngọn

các Bác xem tin trên báo GTVT này
http://www.giaothongvantai.com.vn/Desktop.aspx/News/Dau-tu-xay-dung-ha-tang-giao-thong/Ban_giao_toan_bo_tuyen_duong_HCM_giai_doan_1_Them_mot_truc_doc_Bac-_Nam/

thêm nữa tuy tính toán về khoảng cách VD HN-Đà Nẵng theo QL1 là 758km và theo đường HCM là 859km, nhưng đi theo đường HCM chắc chắn sẽ nhanh hơn đi theo QL1 (nhất là tình hình đoạn Nam Cầu Giẽ đang bị tắc trầm trọng + nhiều điểm hạn chế tốc độ dọc QL1), và xăng cũng đỡ tốn hơn kha khá (bọn em đã từng kiểm tra rồi). Mặt khác đi theo HCM vào Đà Nẵng các bác còn tiết kiệm được thêm được 75,000 VND do tránh được 7 trạm thu phí từ Hanoi đến Đông Hà cho một lượt đi (cả đi + về là 150,000 VND) (b)

Chỉnh sửa cuối:

ByFoot

Xe tải
Bác đi bao giờ? thứ 6 tuần tới (23/5) em phải đưa ông bà già về Đà Nẵng dự đám cưới cu em đấy; bác có đi cùng không, em đi đường HCM (b).

Còn hành trình bác có thể tham khảo ở đây http://otofun.com/showthread.php?t=26131&page=2

Thông tin thêm một chút về tuyến đường HCM: em vừa hỏi được mấy anh bạn bên Cục Đường bộ và PMU HCM thì các ông ấy nói tuyến này đã thông xe đến Tân Cảnh rồi. Đường đi ngọn

http://www.giaothongvantai.com.vn/Desktop.aspx/News/Dau-tu-xay-dung-ha-tang-giao-thong/Ban_giao_toan_bo_tuyen_duong_HCM_giai_doan_1_Them_mot_truc_doc_Bac-_Nam/

thêm nữa tuy tính toán về khoảng cách VD HN-Đà Nẵng theo QL1 là 758km và theo đường HCM là 859km, nhưng đi theo đường HCM chắc chắn sẽ nhanh hơn đi theo QL1 (nhất là tình hình đoạn Nam Cầu Giẽ đang bị tắc trầm trọng + nhiều điểm hạn chế tốc độ dọc QL1), và xăng cũng đỡ tốn hơn kha khá (bọn em đã từng kiểm tra rồi). Mặt khác đi theo HCM vào Đà Nẵng các bác còn tiết kiệm được thêm được 75,000 VND do tránh được 7 trạm thu phí từ Hanoi đến Đông Hà cho một lượt đi (cả đi + về là 150,000 VND) (b)
Cảm ơn bac đến t6 tôi mới đi đc vì đợi các cháu nghỉ hè. xin tặng bác 1 vôtka

Chỉnh sửa cuối:

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
đường HCM đông đi mùa khô còn đỡ. Chứ vào mùa mưa thì nguy cơ sạt lở đường kinh khủng luôn

roadbuilder

Xe hơi
đường HCM đông đi mùa khô còn đỡ. Chứ vào mùa mưa thì nguy cơ sạt lở đường kinh khủng luôn
Cũng không hẳn thế đâu bác, em biết tuyến này từ hồi đang khảo sát thiết kế cơ.

Thực ra là sạt lở thì có nhưng không đến nỗi trên toàn tuyến đâu:
- Ở phía bắc từ Hòa Lạc đến Bắc đèo Đá đẽo thì mua mưa vẫn đi bình thường, trừ đoạn đèo Đá Đẽo tiếp từ Nam đèo Đá Đẽo-Quảng Bình đến Đông Hà kể cả đường 1 bị ngập vì lụt các bác chạy lên vô tư.. em đã tránh được mấy quả lụt năm 2005 theo cách nạy
- Ở phía nam, vào những ngày bão to gió lớn các bác nhớ tránh đoạn Cầu Xơi đi Khâm Đức, quả thực nếu cố thì các bác đem theo thùng mì tôm cho lành (em kể chuyện em ngày xưa 2005, bác nào có thông tin mới update hơn thì cập nhật thì phổ biến anh em nhé (b) )

Lac_V8456

Xe đạp
theo em là bác cứ chạy 1 phát từ hà nội đi theo đường hồ chí minh đến tận hoàn lão ( quảng bình ) rồi rẽ ra quốc lộ 1 đi là ổn rồi, đường có xa hơn 1 chút nhưng mà nhẹ đầu vì công an, e chạy từ 6h sáng ăn trưa ( thịt dê ) tại phố châu (nghệ an) tầm 2h30 chiều là tới hoàn lão, rẽ ra quốc lộ 1 dư sức cho bác chạy 1 phát tới đà nẵng luôn. Còn đường thì đẹp bác yên tâm mà đi.....

mr_bean

Xe tải
theo em là bác cứ chạy 1 phát từ hà nội đi theo đường hồ chí minh đến tận hoàn lão ( quảng bình ) rồi rẽ ra quốc lộ 1 đi là ổn rồi, đường có xa hơn 1 chút nhưng mà nhẹ đầu vì công an, e chạy từ 6h sáng ăn trưa ( thịt dê ) tại phố châu (nghệ an) tầm 2h30 chiều là tới hoàn lão, rẽ ra quốc lộ 1 dư sức cho bác chạy 1 phát tới đà nẵng luôn. Còn đường thì đẹp bác yên tâm mà đi.....
Sao bác ko chạy luôn tới hết đường đông HCM rồi rẽ ra Đông Hà luôn, e vừa đi về ngon lắm bác ạ. Đường đẹp , ko có công an, ít đoạn hạn chế tốc độ. Chạy sướng lắm (y)

letravu

Xe đạp
Các bác cho em hỏi thăm tý đoạn đường Vinh => Đông Hà . Em thì đã đi 2 lần QL1 rồi. muốn đi đường HCM từ vinh đi thì mình đi theo đường nào để ra được đường HCM và đến đoạn nào thì mình ra đông hà. đoạn đường này có xa hơn QL1 nhiều không vậy. em thì ở hà nội nhưng muốn đi vào vinh nghỉ qua đêm rồi sáng quất một phát tới đà nẵng luôn cho đỡ mệt. thanks các bác chỉ dẫn à quên tiện nhờ các bác chỉ dẫn đến trữa mình ăn ở Đông Hà hoặc Huế ăn ở đâu và có món gì các bác cho em thưởng thức đặc sản với .

Chỉnh sửa cuối:

gl1600

Xe điện
Bác nghỉ ở Vinh qua đêm rồi tít theo đường 1 khoảng 15km đến thị xã Hồng Lĩnh, rẽ vào đi khoảng gần 40km nữa là sẽ gặp đường HCM gần thị chấn Phố Châu của Hương Sơn. Nói chung là xa , đường vắng nhưng mà bác đi thế còn tốn thời gian hơn là đi theo đường 1. Được cái đi đường có nhiều cảnh núi rừng đẹp Trên đường này có đoạn lưu ý là bác đừng rẽ nhầm đường sang cửa khẩu Cha Lo. Qua đèo Đá Đẽo thêm một đoạn nữa phân thành 2 nhánh đường HCM ĐÔng và Tây. Bác đi theo đường HCM đông ( tức là đường qua bến Xuân Sơn-địa danh lịch sử ngày xưa) Cứ thế tít thẳng bác sẽ tới nghĩa trang Trường Sơn rồi ra đến thị trấn Cam Lộ của tỉnh Quảng Trị, sẽ có bảng chỉ đường cho bác, rẽ trái là về Đông hà, rẽ phải là đi Lao Bảo. Từ chỗ rẽ về đến Đông Hà là 13km. Luu ý XXX hay bắn tốc độ đầu vào thị xã Đông Hà, và thỉnh thoảng cũng làm ở Cam Lộ . Hoặc không bác có thể rẽ từ Bến Quan trên đường HCM ra Hồ Xá ( 12km)hoặc đi lên thêm 20km nữa để rẽ ra Gio Linh rồi theo đường 1 về Đông Hà
Chúc bác đi vui

Chỉnh sửa cuối: