Kinh nghiệm đi Quảng Bình, Đà Nẵng

letravu

Xe đạp
Bác nghỉ ở Vinh qua đêm rồi tít theo đường 1 khoảng 15km đến thị xã Hồng Lĩnh, rẽ vào đi khoảng gần 40km nữa là sẽ gặp đường HCM gần thị chấn Phố Châu của Hương Sơn. Nói chung là xa , đường vắng nhưng mà bác đi thế còn tốn thời gian hơn là đi theo đường 1. Được cái đi đường có nhiều cảnh núi rừng đẹp Trên đường này có đoạn lưu ý là bác đừng rẽ nhầm đường sang cửa khẩu Cha Lo. Qua đèo Đá Đẽo thêm một đoạn nữa phân thành 2 nhánh đường HCM ĐÔng và Tây. Bác đi theo đường HCM đông ( tức là đường qua bến Xuân Sơn-địa danh lịch sử ngày xưa) Cứ thế tít thẳng bác sẽ tới nghĩa trang Trường Sơn rồi ra đến thị trấn Cam Lộ của tỉnh Quảng Trị, sẽ có bảng chỉ đường cho bác, rẽ trái là về Đông hà, rẽ phải là đi Lao Bảo. Từ chỗ rẽ về đến Đông Hà là 13km. Luu ý XXX hay bắn tốc độ đầu vào thị xã Đông Hà, và thỉnh thoảng cũng làm ở Cam Lộ . Hoặc không bác có thể rẽ từ Bến Quan trên đường HCM ra Hồ Xá ( 12km)hoặc đi lên thêm 20km nữa để rẽ ra Gio Linh rồi theo đường 1 về Đông Hà
Chúc bác đi vui
Rất cảm ơn bác nhiều.:6:

Sơn Đại Bàng

Xe đạp
Website
www.khongkhisach.vn
Nếu bác ở Hn thì đi lên Xuân Mai, bắt đầu đường HCM chạy ngon lắm, chạy một mạch đến TT Cẩm Thuỷ, rẽ vào Suối cá thần chơi, vào đến TX Thái Hòa (Nghệ An) ăn, nghỉ trưa là vừa, sau đó phi vào QB (vẫn đi đường HCM, nếu chưa đi PN-KB thì ghé qua, chiều ra DH nghỉ, có cậu bạn mới khai trương cái ks cạnh biển ngon lắm, bác lại đấy mà nghỉ, sáng hôm sau đi tiếp một mạch vào H, DN theo đường 1 là hay, qua nhiều địa danh. Khi ra, nếu bác mún chiến thì đi vào Hội an chơi, sau đó ngược lên QL14 (có thể qua Bà nà nếu thích) chạy ra Alưới (đi đường này nhớ mua đầy xăng, lốp dự trữ ngon .. bánh mỳ, nước lọc ..vv), tuột về Lao Bảo lên cửa khẩu ngủ 1 đêm biên thuỳ->Đông hà ->về theo QL1 là ngon đấy bác ah ?

Chỉnh sửa cuối:

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Em muốn hỏi các bác là:
Nếu từ HN đi Thiên Cầm (Hà Tĩnh) mà đi đường HCM so với QL1 thì lợi hại thế nào ạ ? Xa thêm bi nhiêu km? Có bị trấn lột không nếu đi mỗi một xe? Rẽ xuống QL1 chỗ nào?

spera

Xe tải
Đi đường xa và lạ các bác tiện nhất là mua quyển Bản đồ giao thông đuờng bộ Việt Nam ( Bìa màu xanh biển, ảnh chụp cầu Mỹ Thuận thì phải). Em mua ở phố Đinh Liệt gần Hồ Gươm được giảm giá còn 75.000 đ thì phải, đi đâu cũng để trên xe, xem không rõ hỏi thêm cũng tiện và nhanh chóng . Chúc các bác đi đường an toàn và nhanh chóng.

tienna

Xe buýt
Website
www.newtechcs.com
Em muốn hỏi các bác là:
Nếu từ HN đi Thiên Cầm (Hà Tĩnh) mà đi đường HCM so với QL1 thì lợi hại thế nào ạ ? Xa thêm bi nhiêu km? Có bị trấn lột không nếu đi mỗi một xe? Rẽ xuống QL1 chỗ nào?
Xa hơn 80Km, rẽ xuống ở chỗ Phố Châu.
Bác nào đi rồi cho biết tình hình an ninh có ổn không? Em cũng định đi Thiên Cầm vào cuối tháng này theo đường HCM.

tienna

Xe buýt
Website
www.newtechcs.com
Đi đường xa và lạ các bác tiện nhất là mua quyển Bản đồ giao thông đuờng bộ Việt Nam ( Bìa màu xanh biển, ảnh chụp cầu Mỹ Thuận thì phải). Em mua ở phố Đinh Liệt gần Hồ Gươm được giảm giá còn 75.000 đ thì phải, đi đâu cũng để trên xe, xem không rõ hỏi thêm cũng tiện và nhanh chóng . Chúc các bác đi đường an toàn và nhanh chóng.
Quyển này giá bìa 170K, giảm giá còn 150K, em mua năm ngoái.

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Sáng sớm 4.7 em chạy vào Quảng bình theo đường HCM. (Hôm sau chạy tiếp đường HCM Cam lộ - Đông hà - Huế - Đà nẵng)

Có bác nào trùng lịch thì chạy chung đường với em nhé (b)

Sau khi đọc hết các tư vấn của các bác. Em kết luận là "chỗ nào cũng bắn, đoạn nào cũng có XXX" . Thôi thì chạy đúng tốc độ, đúng biển cho nó lành.

Hôm rồi phi từ Hà Nội về Huế. 10h bắt đầu vào Pháp Vân. Chạy đúng biển, 18h00 tới Kỳ Anh. Cơm nước xong trời tối, đạp tẹc ga. Về đến nhà 22h30.

cap8

Xe điện
Website
www.vietvaluetravel.com
Hà Nội - Vinh = Đường Hồ Chí Minh

Vinh - Đà Nẵng = Đường 1

Nếu cụ đi như trên thì đều vắng cả, tiết kiệm được km, lành.

Còn tốc độ thì cứ 7, 80 thôi, đi đúng biển, đi nhanh làm gì. (b)

Còn ăn ngủ thì chả biết túi tiền cụ ra răng sao tư vấn chu đáo được :21:

Focus

Xe tải

Vinh - Đà Nẵng = Đường 1

Tuần tới em cũng chạy tuyến này:
ngày 8/7 HN - Q. Binh: HN - Vinh đi đường HCM, từ Vinh - QBinh đi đường 1 nghỉ ở Sun Spa
ngày 10/7 Q. Binh - D. Nẵng nghỉ ở Hoi An Beach Resort hoặc Golden Sand Resort
bác nào chạy tuyến naỳ hoặc loanh quanh cùng thời gian và địa điểm ới em nha

Mr. SUN

Xe tải
Website
www.otofun.com
Chú ý thêm, đi đường qua thị trấn Voi, thấy XXX ngoáy đèn pin là chớ có đỗ lại, tiền mất tật mang đấy! :102: :102: :102:

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Chú ý thêm, đi đường qua thị trấn Voi, thấy XXX ngoáy đèn pin là chớ có đỗ lại, tiền mất tật mang đấy! :102: :102: :102:
Bác lại cho em hỏi phát nữa cho chắc :102:

Nếu mình đi từ Lao bảo ra đến ngã ba cắt với đường HCM Tây rồi rẽ trái theo đường HCM Tây, sau đó rẽ trái theo tỉnh lộ 10 để sang đường HCM Đông

Lộ trình này có dễ đi không ? Đường có đẹp bằng như bên nhánh Đông không ? Nhất là đoạn tỉnh lộ 10

Cảm ơn bác

Chỉnh sửa cuối:

4x4

Xe tăng

Vinh - Đà Nẵng = Đường 1

E đang đi cả đi và về đúng hành trình cụ tư vấn thấy rất ok.

ngày 8/7 HN - Q. Binh: HN - Vinh đi đường HCM, từ Vinh - QBinh đi đường 1 nghỉ ở Sun Spa

Sunspa ở rất được nhưng các cụ nên nhờ đặt trước tránh bị các em lễ tân làm xiếc thì sẽ đỡ đc 15$/phòng còn khoảng 55-60$ (giá em tự đặt 70$ và hay bị làm xiếc thành 85$). Nếu cần nhờ đặt phòng các cụ có thể vào webtretho mà nhờ.

Đà nẵng mà ở mấy cái resort đó thì hơi buồn và cách xa trung tâm ĐN nên em ko sướng. Theo em cứ ở trong thành phố và nếu cụ có đk thì nên ở Green Plaza 4* ngay bên bờ sông Hàn, view đẹp, đk phòng ốc đẹp, bể bơi trên tầng 8...vui chơi đi đâu cũng tiện.

NHUOCTHUY

Xe buýt
quyển này bìa cứng, cầm k sướng = quyển y hệt, dưng mà bìa mềm.
bìa cứng nhiều khi bất tiện lắm.

gianghia

Đi bộ
Xin chào bạn! Tôi cũng dự định sẽ đi giống bạn, cho hỏi bạn đi lúc mấy giờ ? thì đi cùng cho vui nhé . L lạc số : 0913503141 cảm ơn.

power

Xe tải
Ngày 16/7 tôi cũng dự định Hà nội - Quảng bình ( Đường HCM ) sau đó đi tiếp Huế, Đà nẵng, Lúc ra đi đương 1.

timekiller

Xe đạp
Chắc là bác chạy quốc lộ 10 thì ăn trưa ở thanh hóa ăn tối ở quảng bình...XXX Thanh hóa thì lưu ý đoạn ngã ba voi..Nghệ an thì diễn châu. Hà tĩnh thì chỗ nào cũng bắn.cảnh giác đoạn cảng vũng áng..Quảng bình bắn rất ác .nói chung cứ đúng tốc độ mà đi là an tâm nhất...
Chúc bác thượng lộ bình an...
Bác lại nói lung tung rồi, voi đâu ở thanh hóa hở bác??