[Funland] Kinh Nghiệm đi đăng ký xe mới

1.25 ton

Xe điện
Em cũng vừa đi làm thủ tục đổi bằng .

1. Đi khám sức khỏe : Nhớ cầm theo ảnh ( 3x4 hoặc 4x6 để dán và đóng giáp lai ảnh ), nhớ đến TTYT nào đủ điều kiện cấp giấy khám sức khỏe GPLX. mất 300K ( chủ yếu là tiền test âm tính 4 loại ma túy ), còn khám mắt, tim phổi...vẫn y hệt. :)) .

2. Đến 1 cửa : đến sớm, lấy sô thứ tự, cầm theo bản photo GPLX, CCCD để đối chiếu. Khi đên lượt thì có thể khai trực tiếp trên Cổng thông tin, hoặc mạng nghẽn thì cán bộ GTVT sẽ khai trực tiếp và in ra đơn xin. Các cụ xem kỹ lại thông tin trong đơn có khớp với CCCD hay không. Nếu OK thì ký và lấy giấy hẹn. 5-7 ngày thì ra lấy, hoặc lười ra lấy thì thuê dịch vụ bưu điện ngồi ngay cạnh để chuyển phát về tận nhà. Chỗ này còn 1 bước là chụp ảnh tại chỗ. Chi phí bước này là 135 K, nhớ bỏ sẵn 135 K ra để cán bộ GTVT đỡ phải trả lại. :))

P/S: đừng nghe lời cò, tự làm còn nhanh hơn cò làm.

lonton0102

Xe tải

1. Đi khám sức khỏe : Nhớ cầm theo ảnh ( 3x4 hoặc 4x6 để dán và đóng giáp lai ảnh ), nhớ đến TTYT nào đủ điều kiện cấp giấy khám sức khỏe GPLX. mất 300K ( chủ yếu là tiền test âm tính 4 loại ma túy ), còn khám mắt, tim phổi...vẫn y hệt. :)) .

2. Đến 1 cửa : đến sớm, lấy sô thứ tự, cầm theo bản photo GPLX, CCCD để đối chiếu. Khi đên lượt thì có thể khai trực tiếp trên Cổng thông tin, hoặc mạng nghẽn thì cán bộ GTVT sẽ khai trực tiếp và in ra đơn xin. Các cụ xem kỹ lại thông tin trong đơn có khớp với CCCD hay không. Nếu OK thì ký và lấy giấy hẹn. 5-7 ngày thì ra lấy, hoặc lười ra lấy thì thuê dịch vụ bưu điện ngồi ngay cạnh để chuyển phát về tận nhà. Chỗ này còn 1 bước là chụp ảnh tại chỗ. Chi phí bước này là 135 K, nhớ bỏ sẵn 135 K ra để cán bộ GTVT đỡ phải trả lại. :))

cảm ơn Bác đã chia sẻ thông tin,

river8x

Xe buýt
Có cụ nào vừa mới tự đi đăng kí xe ko ạ? Hướng dẫn e với, sale báo e phí dịch vụ đi đăng ký trọn gói là 8 củ, e thấy cao quá nên muốn tìm hiểu quy trình để tự đi đk, tiết kiệm đc mấy tháng gửi xe

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Có cụ nào vừa mới tự đi đăng kí xe ko ạ? Hướng dẫn e với, sale báo e phí dịch vụ đi đăng ký trọn gói là 8 củ, e thấy cao quá nên muốn tìm hiểu quy trình để tự đi đk, tiết kiệm đc mấy tháng gửi xe
Sales của hãng nào mà chơi dữ vậy Cụ? Hay xe của Cụ quá xịn nên họ tính cao vậy. E vừa cho sales làm trọn gói tháng trước có 3,5 củ thôi (có thỏa thuận trước). Giờ các thủ tục online hết rồi nên mình chỉ đến bấm lấy số là phải trực tiếp đến xxx thôi CỤ ah.

river8x

Xe buýt
Sales của hãng nào mà chơi dữ vậy Cụ? Hay xe của Cụ quá xịn nên họ tính cao vậy. E vừa cho sales làm trọn gói tháng trước có 3,5 củ thôi (có thỏa thuận trước). Giờ các thủ tục online hết rồi nên mình chỉ đến bấm lấy số là phải trực tiếp đến xxx thôi CỤ ah.
Sale honda cụ ạ, e định lấy con city, xe cỏ thôi chứ có phải xe sang gì đâu. Nó báo e phí đk 8 củ làm e giật mình, trừ các lệ phí đi thì có khi nó ăn hơn một nửa. Giờ đi đk xe mới có phải đánh xe ra cho CA khám xe ko cụ?

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Sale honda cụ ạ, e định lấy con city, xe cỏ thôi chứ có phải xe sang gì đâu. Nó báo e phí đk 8 củ làm e giật mình, trừ các lệ phí đi thì có khi nó ăn hơn một nửa. Giờ đi đk xe mới có phải đánh xe ra cho CA khám xe ko cụ?
3 năm trước E cũng đăng ký xe (mới) thì ko phải mang xe đến trình xxx Cụ ah. Nay thì phải mang xe đến nhưng xxx chỉ soi qua cái số khung. Số máy xxx chỉ nhìn trong hồ sơ mà ko thèm soi. Sales của Cụ xơi 8 củ thì quá mặn, vì các thủ tục bây giờ sales làm online hết (khai và nộp thuế trước bạ...). Sales mang xe đến xxx thì đi sớm (để tránh bị vẫy), nếu bị vẫy thì xỉa 300k chào hỏi là vui vẻ. Cụ nên xem xét và thỏa thuận lại với sales. Giờ kiếm tiền khó mà ăn mặn kinh.
Xe mới giờ được miễn đăng kiểm nên cũng chỉ cần mang hồ sơ đến là lấy tem và giấy đăng kiểm về tự dán thôi Cụ ạ. Sau khi lấy được đăng ký xe (bản gốc) thì đến đăng kiểm lấy giấy đăng kiểm gốc về thôi. Rồi mang các giấy đó để trình khi đi dán thẻ VETC (đi cao tốc) nữa là xong.

Chỉnh sửa cuối:

vừa đi vừa láii

Xe container
Giờ cứ tự đi mà làm thôi. Thuê dịch vụ không lợi hơn được bao nhiêu.
Em đi làm cavet xe, mấy chú dịch vụ kêu 2tr. Em xót của nên đi làm trực tiếp hết 100k ;))

nvh_hn

Xe container
3 năm trước E cũng đăng ký xe (mới) thì ko phải mang xe đến trình xxx Cụ ah. Nay thì phải mang xe đến nhưng xxx chỉ soi qua cái số khung. Số máy xxx chỉ nhìn trong hồ sơ mà ko thèm soi. Sales của Cụ xơi 8 củ thì quá mặn, vì các thủ tục bây giờ sales làm online hết (khai và nộp thuế trước bạ...). Sales mang xe đến xxx thì đi sớm (để tránh bị vẫy), nếu bị vẫy thì xỉa 300k chào hỏi là vui vẻ. Cụ nên xem xét và thỏa thuận lại với sales. Giờ kiếm tiền khó mà ăn mặn kinh.
Thực ra xe bình thường em nghĩ soi gì, nhớ lần trước thợ cà số khung, số máy của em còn tìm lòi mắt.

Đợt đấy em chỉ bị vặn vẹo vì làm đổi đăng ký 2 con mà đi có mỗi mình, xxx mới hỏi xe đâu.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Thực ra xe bình thường em nghĩ soi gì, nhớ lần trước thợ cà số khung, số máy của em còn tìm lòi mắt.

Đợt đấy em chỉ bị vặn vẹo vì làm đổi đăng ký 2 con mà đi có mỗi mình, xxx mới hỏi xe đâu.
Là do xxx cũng lười thôi Cụ ah. Số khung thì nhìn thấy ngay ở trên nhưng số máy thì thường nó đóng dưới block máy (động cơ) khuát ở phía dưới nên soi cũng khó hơn. Mà xe mới thì chẳng ai gian lận gì cái số này nên chắc xxx cũng chỉ qua loa thế thôi.

nvh_hn

Xe container
Em nghĩ cụ chưa hiểu rõ rồi, chắc nó tính cả phí đăng kiểm (không rõ bỏ cái đk lần đầu còn những gì?), đường bộ, bảo hiểm bắt buộc... chứ đâu phải mỗi phí đăng ký?

Chỉnh sửa cuối:

doctor103

Xe điện
là em thì vk 2 của mình thì để mình để đi đăng ký chứ

nhatlongcamera2

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
nhiều năm nay em vẫn tự đi đk thì
1. Mang xe đi, và ko mất thêm xu nào, khâu ra tận xe kiểm tra có thể hơi lâu chút vì mình ko bỏ tiền ra, thái độ có thể khó chịu chút nhưng cứ đúng luật mà làm thì kiểu gì cũng xong
2. Ko mang xe theo, kẹp 1 tờ 5l vào hồ sơ là xong.

CRV-2015

Xe buýt
Showroom nào dã man cụ cho tên nó lên [-X nếu cụ có tgian 1 ngày nên tự đi làm, giờ đơn giản, nhanh hơn thuê cò

TN1805

Xe điện
Chào các Bác, cho em hỏi kinh nghiệm các Bác tự đi đăng ký xe ô tô mới như nào ạ?
- Em thấy các sale khuyên là ko nên tự lái xe mới lấy từ showroom ra đến chỗ đăng ký, khả năng cao sẽ bị phạt ( em lấy từ Tây Hồ và Về cầu giấy nộp thuế và đk ở 1234 Láng ạ) các bạn ấy khuyên là thuê xe cứu hộ kéo đến. ;))
- Em mới lấy xe lần đầu tiên nên nhờ các Bác có kinh nghiệm vụ này chia sẻ với em ạ
- Em cảm ơn các Bác ạ!
Thuê bọn Sales ní làm dịch vụ. Hơi đâu mà làm cụ.

Tôi mua xe toàn thuê bọn Sales làm, mình chỉ ra chỗ bấm biển thôi.

TN1805

Xe điện
Tự đi làm tiết kiểm gần chục củ, ngoài 3tr tiền lót tay sales báo giá ra còn tiền chênh thuế và nhiều cái nhỏ nữa. Em đi đường thấy đầy xe không biển có sao đâu. Em lấy xe từ showroom về 2 tuần sau mới đi đăng ký.
Cụ nói chục củ nghe ... hơi quá.
Tôi thuê bọn Sales ở Đại lý làm trọn gói đăng ký xe ra đến biển hết 3 triệu.
Khi nào bấm biển nó gọi mình ta bấm và cầm giấy hẹn để đúng ngày ra lấy đăng ký xe.
Tất tần tật chúng nó làm hết : từ nộp thuế trước bạ, đăng kiểm, mua BH xe,....

lonton0102

Xe tải
Tự làm thủ tục giờ đơn giản lắm rồi Bác, em cũng tự làm mất buổi chiều cả đăng kiểm là xong Bác ạ!

honglongit

Xe buýt

Em cũng mới đổi bằng xong, ngồi nhà làm còn không phải ra Cục đường bộ cơ :D

Carens2009

Xe điện
Cụ nói chục củ nghe ... hơi quá.
Tôi thuê bọn Sales ở Đại lý làm trọn gói đăng ký xe ra đến biển hết 3 triệu.
Khi nào bấm biển nó gọi mình ta bấm và cầm giấy hẹn để đúng ngày ra lấy đăng ký xe.
Tất tần tật chúng nó làm hết : từ nộp thuế trước bạ, đăng kiểm, mua BH xe,....
Vâng tiền đi làm là 3tr ghi sẵn, còn nhưng cái lẻ tẻ nữa như tiền thuế trước bạ ghi 12% nhưng thực tế thì thấp hơn giá ghi trong hợp đồng và một vài thứ lặt vặt nữa. Cụ kiếm được 3tr/1 ngày thì cụ thuê sales đi làm hộ thoải mái em kiếm chưa được 500k/1 ngay em tính dõ lắm ah.