[Funland] Kinh nghiệm chơi smarthome sau 1 năm

Mấy cái này đơn giản có tiền gắn đủ cảm biến là xong. Còn thích kịch bản nào mình lập trình. còn nhiều kịch bản tiên tiến hơn:

- tự động gọi pizza món ăn đặt luôn grab khi ok gg
- nhận diện khách đến thăm là ai thù tiền điện hay gì, thậm chí hỏi đáp với khách..

Mệt ng dùng vài năm là chán hỏng hóc linh tinh :))
Khiếp, hiện đại thế cơ, khoảng bao tiền cụ?

Ohno

Xe buýt
Khiếp, hiện đại thế cơ, khoảng bao tiền cụ?
Không có j đặc biệt cả cụ có camera nhận diện khuôn mặt đồng bộ với 1 cái pc + biết lập trình là làm đc. Mấy cái cụ chủ kể ra chả có j chỉ là sơ đẳng, kể cả quạt cũ hay thiết bị cũ nếu cụ chế gắn vào mạch đk hồng ngoại lại thì tận dụng đc hết.

Tóm lại là 1 thú chơi thôi, Chuyện nhỏ với dân kĩ thuật cụ cần j phải gay gắt thế.

hungnt03

Xe tải
Muốn biết máy giặt với máy rửa bát khi nào xong cụ dùng cảm biến gì mà lấy được dữ liệu này vậy?

Không có j đặc biệt cả cụ có camera nhận diện khuôn mặt đồng bộ với 1 cái pc + biết lập trình là làm đc. Mấy cái cụ chủ kể ra chả có j chỉ là sơ đẳng, kể cả quạt cũ hay thiết bị cũ nếu cụ chế gắn vào mạch đk hồng ngoại lại thì tận dụng đc hết.

Tóm lại là 1 thú chơi thôi, Chuyện nhỏ với dân kĩ thuật cụ cần j phải gay gắt thế.
Cụ làm chưa?

HmongMoonshine

Xe hơi
Thớt hay quá em xin phép đánh dấu

L.C.D

Xe container
Có 1 cái mà mọi người làm smart home quên đi đó là nhà vệ sinh. Hiện em vẫn chơi 1 con 3 in 1, sưởi/quạt đèn/thông gió. Đèn cho phép chỉnh cả nhiệt độ màu và cường độ sáng, người già và trẻ nhỏ rất tiện khi ban đêm đi vs không bị chói mắt. Ban ngày đi vào thì điều chỉnh nhiệt độ màu theo nhiệt độ môi trường bên ngoài ( không phải trong nhà ) nên cảm giác khá là dễ chịu. Do là sưởi bằng gió nên mùa đông ấm nhanh, mùa hè thì lại mát lạnh do ăn gió điều hòa, cảm giác đi ị mùa hè rất sướng, nhất là khi đi kèm với bệ smart có khử mùi :D. Thông gió em chỉ bật sau khi đi ra khỏi phòng.
Cụ cho em hỏi cụ dùng con 3 in 1 của hãng gì ạ? Cụ cho em xin hình ảnh nhé! Em cảm ơn cụ nhiều!

Em chỉ thắc mắc cái vụ đèn cảm biến bật lung tung khi quần áo phơi chuyển động.
Tầm nhà cụ thì tiếc gì cái máy sấy nhỉ?
Em đang dùng máy giặt sấy LG Twin Wash gần 40 củ là loại đỉnh nhất của LG mà vẫn phải phơi cụ ạ. Có 1 số quần áo co giãn sấy là nó bị co lại. Hoặc đồ lót phụ nữ hàng hịn mà sấy thì nhanh hỏng lắm.

Các cụ cho em hỏi chút. Giờ em muốn lắp công tắc wifi cho 3 cái điều hòa nhà em thì lắp loại nào cho tiện ạ. Vì điều hòa nó lại cần phải dùng bằng điều khiển điều hòa để bật chứ ko chỉ bật đơn thuần như bình nóng lạnh. Ví dụ trên đường về nhà em có thể bật qua đt trước 15p hoặc sai nó qua điện thoại bằng giọng nói để khi về nhà mở cửa là mát luôn.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Bài viết dài và mang tính quảng cáo.
Em dù làm kỹ thuật nhưng thích động não và hoạt động tay chân. Nên nhà em vk chồng đều tẩy chay smarthome.
Trẻ nó phải lao động và tư duy mới phát triển. Bọn hs dạo này nó tính nhẩm kém kinh. Bấm máy tính chậm hơn tính nhẩm mà nó cũng bấm. Thiếu tự tin nhiều thứ.
Gạch đá đâu em chịu.

Chỉnh sửa cuối:

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nhà em vẫn điều khiển bằng giọng nói đây. Còn xây dựng hệ thống ko cần internet thì cao siêu với em quá, cụ nghiên cứu rồi chỉ em với nhé.
Nhà em cũng điều khiển bằng giọng nói. Một số tính năng còn được tự động hẹn giờ và tùy biến.
Ví dụ: Nấu cơm tự động, hết gạo biết nấu mì.
Nước nóng thì chỉ cần hô: Anh ơi bật cho em bình NL. Ok nhận lệnh.
Cơ cấu chấp hành thi thoảng mới dám cáo ốm. Cơ bản là chạy ổn định 10 năm nay rồi.

Nhà em cũng điều khiển bằng giọng nói. Một số tính năng còn được tự động hẹn giờ và tùy biến.
Ví dụ: Nấu cơm tự động, hết gạo biết nấu mì.
Nước nóng thì chỉ cần hô: Anh ơi bật cho em bình NL. Ok nhận lệnh.
Cơ cấu chấp hành thi thoảng mới dám cáo ốm. Cơ bản là chạy ổn định 10 năm nay rồi.
Nhưng loại của bác hoạt động cubgx ko ổn định lắm.

Các cụ cho em hỏi chút. Giờ em muốn lắp công tắc wifi cho 3 cái điều hòa nhà em thì lắp loại nào cho tiện ạ. Vì điều hòa nó lại cần phải dùng bằng điều khiển điều hòa để bật chứ ko chỉ bật đơn thuần như bình nóng lạnh. Ví dụ trên đường về nhà em có thể bật qua đt trước 15p hoặc sai nó qua điện thoại bằng giọng nói để khi về nhà mở cửa là mát luôn.
Cụ dùng cục đk hồng ngoại. Dùng như điều khiển điều hòa luôn.

Em đang dùng máy giặt sấy LG Twin Wash gần 40 củ là loại đỉnh nhất của LG mà vẫn phải phơi cụ ạ. Có 1 số quần áo co giãn sấy là nó bị co lại. Hoặc đồ lót phụ nữ hàng hịn mà sấy thì nhanh hỏng lắm.
Tiền đó cụ làm con nội địa nhật mới tinh, sấy block thì ko khác gì cụ phơi nắng cả.

Bài viết dài và mang tính quảng cáo.
Em dù làm kỹ thuật nhưng thích động não và hoạt động tay chân. Nên nhà em vk chồng đều tẩy chay smarthome.
Trẻ nó phải lao động và tư duy mới phát triển. Bọn hs dạo này nó tính nhẩm kém kinh. Bấm máy tính chậm hơn tính nhẩm mà nó cũng bấm. Thiếu tự tin nhiều thứ.
Gạch đá đâu em chịu.
Quảng cáo thì em không biết, nhưng cụ chủ có nghiên cứu sâu và chịu khó tìm tòi + có nghề. chứ như em chỉ có Cắm và chạy thôi chứ không vooc sâu được như cụ chủ đâu. Còn mỗi người có một sở thích khác nhau. Em cũng dân kỹ thuật nhưng lại rất khoái mấy món này. Mùa đông đi làm về là có nước nóng rồi, không phải chờ đợi bật nước để tám. Mùa hè về thì có điều hòa bật rồi, không phải đợt điều hòa mát. Còn Smart home cụ suy ra khả năng của bọn trẻ thì không khách quan đâu.

nguyenlam0102

Xe hơi
Muốn biết máy giặt với máy rửa bát khi nào xong cụ dùng cảm biến gì mà lấy được dữ liệu này vậy?
Cụ có sử dụng các loại ổ cắm có đo dòng điện làm trung gian. Khi hoạt động thì nó ngốn dòng còn khi xong rồi tắt thì sẽ phân biệt dc giặt xong hay chưa thôi cụ

Tiền đó cụ làm con nội địa nhật mới tinh, sấy block thì ko khác gì cụ phơi nắng cả.
Em dùng rồi. Pana NV0056 thì phải. Vẫn bị co vào cụ ạ. Sấy Heet pump luôn. Một vài lần cụ ko nhận ra đâu, sau đôi ba tháng tự nhiên thấy áo
Em dùng con Pana NV0056 thì phải. Đời khá cao. Sấy Heet pump mà vẫn bị. Sau chuyển nhà em để cho ông bà dùng con nội địa, em chơi con LG mới mà ko khắc phục nổi. Sau 1, 2 tháng tự nhiên thấy áo mình bé lại mới biết. Chứ 1 lần chưa biết đâu.