Kinh nghiệm bảo hành của xe Fiat

qisheng

Xe buýt
Xe mình đời cũ mà phanh vẫn ngon. Theo em nguyên nhân là ko thay dầu phanh định kỳ. Bác nên thay ngay dầu hộp số, dầu phanh, nước làm mát sau 2 năm . Chưa thấy bác nói chi phí thay 2 bộ xilanh, piston, cupen của hãng BOSCH nhể .
Hết 2,7 triệu một đôi bác ạ.

Phú Ông

Xe container
Hết 2,7 triệu một đôi bác ạ.
Em đã gửi công văn sang bên đó rồi cụ nhá, tên cụ đứng sau cụ Hắt-lờ-hơi - đề nghị họ cấp cho 2 cụ Giấy khen của Công ty, cho những người có công, nuôi sống và đi đến phát triển thương hiệu ô-tô hàng đầu của nước Nam ta!:102:
Lại phải họp để phổ biến kinh nghiệm và nhân điển hình tiên tiến thôi các cụ ơi!:'(

hoachuoique

Xe điện
Em đã gửi công văn sang bên đó rồi cụ nhá, tên cụ đứng sau cụ Hắt-lờ-hơi - đề nghị họ cấp cho 2 cụ Giấy khen của Công ty, cho những người có công, nuôi sống và đi đến phát triển thương hiệu ô-tô hàng đầu của nước Nam ta!:102:
Lại phải họp để phổ biến kinh nghiệm và nhân điển hình tiên tiến thôi các cụ ơi!:'(
Từ ngày ko có xe đi nên Cụ PCN sáng tác ra nhiều phong trào phết. Em ủng hộ cụ .

qisheng

Xe buýt
Cụ không nhìn chữ ký của em à, em là em thích nhận bằng khen lắm :))
Tính em vốn dĩ thật thà, đi đâu cũng thấy khẩu hiệu FIRST SAFETY nên cứ học và làm theo mới chết chứ :21:

Lái xe nâng

Xe buýt
Safety First chứ cụ :21:

Lâu lâu hội chưa họp hành gì, nhân vụ này cụ hô hào anh em họp rút kinh nghiệm vụ phanh phẽo của cụ đi. E cũng đang mong gặp các cụ để xin cái lốp sơ cua đỡ phải vá :102:

Mọt sách

Xe hơi
Chào các cụ! Hum nay xe nhà cháu cũng đến hotel MK an dưỡng!(y)
Tổng thiệt hại 2T5 chỉ kém cụ Qisheng tí tẹo, chắc cũng sắp được cấp bằng khen như cụ ấy!:21:
Lý do là phải thay bộ chia điện??!!
Không biết có phải đấy là phí " ngu " không? vì theo bác Bóng xe nói là không gặp bác Khiêm mà là nghe thợ phán!:^)

hoachuoique

Xe điện
Chào các cụ! Hum nay xe nhà cháu cũng đến hotel MK an dưỡng!(y)
Tổng thiệt hại 2T5 chỉ kém cụ Qisheng tí tẹo, chắc cũng sắp được cấp bằng khen như cụ ấy!:21:
Lý do là phải thay bộ chia điện??!!
Không biết có phải đấy là phí " ngu " không? vì theo bác Bóng xe nói là không gặp bác Khiêm mà là nghe thợ phán!:^)
Có hiện tượng gì mà phải thay hả bác. Có thu hồi cái cũ về ko? Mấy chú thợ là hay phán linh tinh lắm. Nên gặp bác Khiêm cho tin tưởng.

Makeno

Xe tăng
Vậy là đợt này sẽ có 3 cụ nhận Giấy khen của Mì Kỏỏng cơ à?:21:
Riêng xe của cụ Tung-Cửa còn được nhận thêm giải nằm kho cùng với lô máy rỉ cũ của Toyota (gần trăm cái, lắp cho Ỉn tại Việt Nam ta), chuyến này khéo thì cũng kiếm được ối xiền bồi thường đây!:6:

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Safety First chứ cụ :21:

Lâu lâu hội chưa họp hành gì, nhân vụ này cụ hô hào anh em họp rút kinh nghiệm vụ phanh phẽo của cụ đi. E cũng đang mong gặp các cụ để xin cái lốp sơ cua đỡ phải vá :102:
Mời qua Liễu Giai lấy đôi lốp còn đi được R13 (Lốp theo xe) nhá! Để mãi ở sân nhà ông bạn ngại quá!

qisheng

Xe buýt
Vậy là đợt này sẽ có 3 cụ nhận Giấy khen của Mì Kỏỏng cơ à?:21:
Riêng xe của cụ Tung-Cửa còn được nhận thêm giải nằm kho cùng với lô máy rỉ cũ của Toyota (gần trăm cái, lắp cho Ỉn tại Việt Nam ta), chuyến này khéo thì cũng kiếm được ối xiền bồi thường đây!:6:
Sáng nay rỗi em vác bơm ra bơm lốp xe, mới để ý thấy cái tang trống phanh có 1 lỗ to bằng ngón tay út. Khi rửa xe kiểu gì thợ cũng phải xịt nước vào đó, nếu mình không đi ngay một quãng đường dài để rà phanh cho nước thoát ra hết thì phanh sẽ rất chóng hỏng các cụ ạ.

hoachuoique

Xe điện
Mời qua Liễu Giai lấy đôi lốp còn đi được R13 (Lốp theo xe) nhá! Để mãi ở sân nhà ông bạn ngại quá!
Cụ lày là không bẩu đảm an toàn cho anh em. Lốp theo xe đã 8 năm, chất lượng đã đến lúc làm nhiên liệu cho lò bánh mì mà lắp vào chắc xịt lúc nào ko hay .

MQC

Xe buýt
Lâu rồi em đã có ý định ra chỗ cạnh bể bơi Tăng bạt Hổ rửa máy xe bằng công nghệ Co2 lạnh. Dưng mờ thấy tiếc xiền quá nên vẫn lưỡng lự vì nghĩ mình có bao giờ mở nắp capo ra ngắm đâu :P. Tuần trước có anh bạn muốn mua xe Fiat gọi ra THT để so sánh xe ở đó, em không dám đánh cái xe "nát đều theo lời chuyên gia Kiavuong ^_^ " của em ra đó, sợ các bác dìm giá sau lại không bán được :21:. Sau khi đội xem xe ra ngồi quán beer thì em mới lò dò ra :redface:, các bác kia chạy ra xem xe em rồi quay ra gạ em bán xe. Dạo này đất cát giá lên quá :)) nên cái gì dính đến nó cũng lên :)) xe em thì máy bẩn, xe cũng lâu chưa rửa mà các bác ấy trả xe em còn cao hơn xe ở THT :)). Hóa ra sạch sẽ quá các cụ ấy lại sợ mới chết chứ. Đúng là " Đời chẳng biết thế nào mà lần..."

Mọt sách

Xe hơi
kinh nghiệm

Có hiện tượng gì mà phải thay hả bác. Có thu hồi cái cũ về ko? Mấy chú thợ là hay phán linh tinh lắm. Nên gặp bác Khiêm cho tin tưởng.
Bá cáo bác là có hiện tượng bỏ máy và máy đo báo hỏng bộ chia điện!??
Điều khó hiểu là xe xuất phát từ nhà vưỡn ngon lành vào đến MK lại giở chứng???!!!(y)
Đến MK chỉ để kiểm tra sao nước làm mát thỉnh thoảng lại bị dò rỉ???
Tòi ra bệnh bộ chia điện???:^):^)
Đã thu hồi cái cũ về! Hôm đó không gặp bác Khiêm mới đau chứ!!!:'(:'(:'(

Lada1207

Xe tăng
Đau tay ko đi làm được nên ko có xiền, ko có xiền thì đau đầu, đau đầu thì ko ngủ được, đêm ko ngủ được thì hay nghĩ linh tinh, nghĩ linh tinh dẫn tới đau thận.... như vậy từ cái này nó tòi ra cái kia là lẽ thường tình mà Bác :21:

isabinh

Xe điện
Hôm nay em đi bảo dưỡng 20.000 km dưới Mekong Thanh Trì. Khi tháo phanh sau ra để vệ sinh thì có hiện tượng chảy dầu cupen, phanh bị kẹt. Tháo tiếp ra thì xi lanh, piston đã bị rỗ, rỉ sét gần hết. Bác Khiêm bảo là có thể phục hồi để chạy tạm nhưng em nghĩ an toàn là trên hết nên quyết định thay luôn cả 2 bộ xilanh, piston, cupen của hãng BOSCH.
Tại sao xe mới chạy 2 năm, mới được gần 2 vạn km mà đã bị hỏng các bộ phận trên? Nguyên nhân em đoán là:
(i) Trên đường đi làm, thỉnh thoảng lội nước, nhưng do quãng đường ngắn (từ nhà em đến cơ quan có 8km), đường lại thông thoáng... nên ít đạp phanh, đến cơ quan đỗ xe đến hết giờ chiều mới về,
(ii) Rửa xe, nhưng thường tranh thủ rửa vào cuối tuần, xong để đấy 2 ngày nghỉ đến thứ 2 tuần sau mới đi,
Những lý do trên làm cho nước lọt vào trong tang trống phanh, nhưng không thoát ra được, lâu ngày gây rỉ sét.
Giải pháp khắc phục được đặt ra là: thay phanh tang trống bằng phanh đĩa :21:
Cách đây mấy tuần, xe em đang đi thì trên dash board thỉnh thoảng lại báo đèn phanh tay chưa hạ (chỉ lóe lên 1 giây rồi tắt), mặc dù em đã hạ hết phanh tay. Em nghĩ chắc giắc cắm nào đó bị lỏng. Nhưng hôm nay phải thay phanh thì mới biết đó là nó báo phanh mình có hiện tượng bị hỏng, hóa ra cảm biến xe Fiat nhạy phết các bác nhỉ :P.
Một kinh nghiệm nhỏ xin chia sẻ với các bác.
Xem lại đi, cupen của phanh có cao su bọc kín 2 đầu lam sao mà nước vào được, mà nó lại ở trên cao chứ không ở dưới thấp. Hay xe albea nó khác

qisheng

Xe buýt
Xem lại đi, cupen của phanh có cao su bọc kín 2 đầu lam sao mà nước vào được, mà nó lại ở trên cao chứ không ở dưới thấp. Hay xe albea nó khác
Đương nhiên là củ phanh nó nằm phía trên, xe nào thì cơ cấu phanh cũng thế thôi bác ạ.
Em trực tiếp đứng xem từ lúc thợ tháo phanh ra, nòng xi lanh và piston đều bị rỉ sét. Lần bảo dưỡng phanh lúc 10.000km vẫn OK.
Em chỉ đoán 2 nguyên nhân như đã nói từ đầu. Bác có phán đoán nguyên nhân nào khác không ?

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Hì cụ chạy một đoạn là nước văng ra hết ấy mà. Mới lại xe đi hàng ngày thì không lo(c)

Sáng nay rỗi em vác bơm ra bơm lốp xe, mới để ý thấy cái tang trống phanh có 1 lỗ to bằng ngón tay út. Khi rửa xe kiểu gì thợ cũng phải xịt nước vào đó, nếu mình không đi ngay một quãng đường dài để rà phanh cho nước thoát ra hết thì phanh sẽ rất chóng hỏng các cụ ạ.

isabinh

Xe điện
Nên thay dầu phanh và súc rửa hết hệ thống ống dẫn, Dầu phanh có tính hút ẩm rất cao, có khi lại là đường ý đấy

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Cụ lày là không bẩu đảm an toàn cho anh em. Lốp theo xe đã 8 năm, chất lượng đã đến lúc làm nhiên liệu cho lò bánh mì mà lắp vào chắc xịt lúc nào ko hay .
Lốp theo xe mới đi 6 năm. Em thay một đôi nên thừa ra chứ đôi lốp sau em vẫn dùng lốp theo xe đấy. Không ai lấy thì hôm nào em đem ra tập vá rùi nhá!