Kính lái bị mờ

đixemay

Xe máy
Các bác cho em hỏi, trời mưa ngồi trong xe bật điều hòa nấc nhỏ nhất một lúc sau kính lái bị mờ không nhìn thấy đường mà đi là tại sao hả bác, hay em ấn nhầm vào cái gì bác nhỉ. Có cách nào khắc phục không các bác. Cám ơn các bác nhiều.

evka

Xe buýt
Do chênh lệch nhiệt độ trong và ngoài xe và không khí có nhiều hơi nước nên hơi nước ngưng tụ trên kính lái làm mờ kính. Cách giải quyết như sau:
Cách 1:
1. Kéo tất cả các kính lên để tránh hơi nước vào nhiều trong xe
2. Bật chế độ thổi gió vào kính
3. Tăng nấc của quạt gió lên mức cao hợp lý (tùy từng xe). Điều này quan trọng, vì nếu cụ để quạt thổi nhẹ thì kiểu gì cũng không hết mờ kính . Đơn giản nhất là tăng quạt gió lên mức mạnh nhất nhưng đi sẽ ồn hơn
4. Bật A/C nếu cần thiết vì ở chế độ này điều hòa sẽ sấy khô không khí trước khi thổi vào trong xe
Cách 2:
Xịt lên mặt trong của kính loại chất xịt nano đặc biệt (chính xác thì em không biết tên và chưa thử bao giờ) để tạo hiệu ứng "lá sen" trên mặt kính. Khi đó hơi nước sẽ khó ngưng tụ hơn
Cách 1 có thể kết hợp với cách 2. Xe mà điều hòa làm việc bình thường thì cách 1 là đủ.
Nếu tất cả các biện pháp trên không giúp gì được (xe quá lởm;))) thì chỉ còn 1 cách mở tất cả các cửa sổ, tắt điều hòa để cân bằng nhiệt độ trong và ngoài xe, hơi nước khi đó sẽ không ngưng tụ trên kính nữa, nhưng đi thì lạnh thôi rồi.
Và cụ chú ý khi đi trời mưa, sau khi mở cửa cho người trên xe xuống, hơi nước sẽ tràn vào xe gây mờ kính rất nhanh. Khi đó cần chuẩn bị tinh thần mà bật quạt gió lên mức cao nhất.

trienchieu12

Xe tăng
Hơi nước ngưng tụ trong xe chẳng qua do nhiệt độ trong xe cao hơn bên ngoài nên có hiện tượng " đọng sương" ở trên các kính, bật điều hòa lên là hết, hoặc bật chế độ sưởi kính

bagiahuhu

Xe buýt
Nếu có một sự chênh lệch nhiệt độ đáng kể giữa hai mặt kính thì sẽ gây đọng nước ở phía có nhiệt độ cao hơn. Khi trời mưa nhiệt độ ngoài trời hạ thấp xuống, nhiệt độ trong ca bin có thể hơi ấm do điều hòa bật nấc thấp do đó gây đọng nước ở phía mặt trong kính. Nếu không muốn nước đọng ở kính gây mờ cản trở tầm nhìn thì cần phải thực hiện 1 trong 2 cách sau:
- Điều chỉnh điều hòa sao cho nhiệt độ cabin cân bằng với nhiệt độ ngoài trời để triệt tiêu sự chênh lệch nhiệt độ hai bề mặt kính. Giải pháp này đôi khi làm cho nhiệt độ cabin hạ thấp quá (lạnh quá); nếu không muốn ca bin lạnh quá thì có thể thực hiện giải pháp 2 sau đây:
- Đặt nhiệt độ điều hòa ở mức lạnh vừa phải, quạt ở tốc độ thấp và chỉnh hướng gió cho thổi vào chân kính là sẽ hết đọng nước.

Chúc thành công.

đixemay

Xe máy
Do chênh lệch nhiệt độ trong và ngoài xe và không khí có nhiều hơi nước nên hơi nước ngưng tụ trên kính lái làm mờ kính. Cách giải quyết như sau:
Cách 1:
1. Kéo tất cả các kính lên để tránh hơi nước vào nhiều trong xe
2. Bật chế độ thổi gió vào kính
3. Tăng nấc của quạt gió lên mức cao hợp lý (tùy từng xe). Điều này quan trọng, vì nếu cụ để quạt thổi nhẹ thì kiểu gì cũng không hết mờ kính . Đơn giản nhất là tăng quạt gió lên mức mạnh nhất nhưng đi sẽ ồn hơn
4. Bật A/C nếu cần thiết vì ở chế độ này điều hòa sẽ sấy khô không khí trước khi thổi vào trong xe
Cách 2:
Xịt lên mặt trong của kính loại chất xịt nano đặc biệt (chính xác thì em không biết tên và chưa thử bao giờ) để tạo hiệu ứng "lá sen" trên mặt kính. Khi đó hơi nước sẽ khó ngưng tụ hơn
Cách 1 có thể kết hợp với cách 2. Xe mà điều hòa làm việc bình thường thì cách 1 là đủ.
Nếu tất cả các biện pháp trên không giúp gì được (xe quá lởm;))) thì chỉ còn 1 cách mở tất cả các cửa sổ, tắt điều hòa để cân bằng nhiệt độ trong và ngoài xe, hơi nước khi đó sẽ không ngưng tụ trên kính nữa, nhưng đi thì lạnh thôi rồi.
Và cụ chú ý khi đi trời mưa, sau khi mở cửa cho người trên xe xuống, hơi nước sẽ tràn vào xe gây mờ kính rất nhanh. Khi đó cần chuẩn bị tinh thần mà bật quạt gió lên mức cao nhất.
Cám ơn các bác đúng là có hỏi có hơn.Em sẽ thử bật nút A/C và tăng mức quạt gió chắc là ổn.

20L5725

Xe tăng
Nhà cháu thì mở kính hé 1 chút cho gió vào cũng ổn,trời lạnh bật nấc AC thì cũng ảnh hưởng mà.........

cun

Xe buýt
Cụ bật nút A/C và tăng mức quạt gió chắc chắn ổn.

đixemay

Xe máy
Nhà cháu thì mở kính hé 1 chút cho gió vào cũng ổn,trời lạnh bật nấc AC thì cũng ảnh hưởng mà.........
Nhưng em toàn bị khi đi trời mưa thôi, nếu đi trời mưa mà hé cửa thì lại không được ạ.

tanhnguyen

Xe đạp
Các bác cho em hỏi, trời mưa ngồi trong xe bật điều hòa nấc nhỏ nhất một lúc sau kính lái bị mờ không nhìn thấy đường mà đi là tại sao hả bác, hay em ấn nhầm vào cái gì bác nhỉ. Có cách nào khắc phục không các bác. Cám ơn các bác nhiều.
Trên diễn đàn đã có thớt cho vấn đề này, tôi tổng hợp lại cho bác nhé:
Xe của bác bị đọng hơi nước ở phía bên ngoài kính lái do độ ẩm không khí cao + nhiệt độ trong xe thấp+ gió điều hòa thổi thẳng vào chân kính lái (giống như hiện tượng hơi nước bị đọng ở phía đối diện khi đặt cốc nước đá lên bàn kính)
Cách giải quyết là:
- ko để gió điều hòa thổi lên chân kính(nếu ko chỉnh được có thể đặt 1 cái khăn lên chỗ cửa gió điều hòa)
- dùng gạt mưa gạt những phần hơi nước đã đọng lên :D

necromancevn

Xe tải
Nhà cháu vẫn bật AC và để ở vạch giữa chế độ nóng lạnh. Lúc này không khí vào xe được sấy khô nhưng không gây ảnh hưởng gì tới nhiệt độ bên trong. Có điều đi kiểu này chắc tốn xăng hơn tí vì máy điều hòa hoạt động liên tành tạch