[Funland] Kinh hoàng mật khẩu ... các cụ làm sao để nhớ?

dongioang

Xe tải
Em thì ghi hết ra 1 file rồi chụp ảnh lại. Vấn đề là người khác có nhìn ảnh cũng không mò vào được. Hehe
Bí quyết nằm ở chỗ em dùng nhiều ký tự * cả user và password, được đặt xem kẽ, khi chụp ảnh thì cố tình để thiếu 1 vài ký tự ở đầu hoặc cuối dòng, chỉ em mới luận ra được

meodenminh

Xe điện
Nhiều lắm cụ ơi, mà lại còn free hoàn toàn cho ai cũng có thể dùng được ý. Giờ có các công cụ tự động cụ có cả thư mục cả nghìn file word nó cùng rà rồi mở tuốt tất cả các file có pass word ko quan trọng cụ đặt tên là gì hay dấu ở nhánh thư mục sâu đến mấy. Cách an tâm có lẽ cụ để cái file đó trên usb, bao giờ cần thì cắm vào mở ra, ngắt tiếp cận hoàn toàn.
Mấy cái phần mềm này mk cụ đặt khoảng 5 ký tự cả hoa cả thường chưa nói ký tự đặc biệt, thì có mà phá, các cụ cứ thử xem, cho chạy 1 năm cũng chả ra mk được

thinhtd

Xe container
Em ít dùng máy lạ nên mật khẩu nhiều lúc em để trình duyệt tự sinh, lưu rồi đồng bộ tài khoản với nhau. Mail hoặc tk quan trọng thì có xác thực

Sunrise.

Xe tải
Có độ 10-20 cái mật khẩu làm gì kinh hoàng khó nhớ đâu. Các cụ định dang một chữ gì đấy (tên địa danh hay tên gì đó) dài làm cốt lõi password cố định, còn các đuôi thay đổi bằng các con số. Sợ quên thì viết vào note cái tên đó (viết tắt thôi để ko ai luận đc vì mình nhớ tên đó rồi) quan trọng các con số đi cùng của từng pass. Sắp xếp hệ thống trong đầu chút là dễ nhớ

catking113

Xe Cứu Trợ
Đơn giản thôi mà cụ. Mọi thể loại mật khẩu của em đều gồm 3 phần nối lại:
- Phần cố định bất biến đủ chữ hoa, chữ thường, số, ký tự đặc biệt. Thiết bị, ứng dụng gì thì phần này cũng ko đổi (ví dụ Đạt09*).
- Phần định danh thiết bị, ứng dụng,.... Cái này thì ứng dụng hoặc thiết bị nào có tên riêng của nó, tự suy luận ra ngay.
- Phần mở rộng có thể thay đổi. Đặt theo năm/tháng chẳng hạn. Cái này là để cho các cái lâu lâu bị bắt đổi pass. Hoặc ko thì để cố định, ví dụ 2024 đi. Lâu lâu thay 1 thể thành 2025 chẳng hạn. Kể cả có quên thì biết 2 phần đầu rồi thì mò phần 3 này cũng nhanh thôi, vì mình biết nguyên tắc đặt nó của mình, thử vài phát là ra.

Đấy với 3 phần đó kết hợp lại theo nguyên tắc cố định thì em nhớ mọi thể loại mật khẩu của em trên đời bằng cách suy luận mà chỉ mình em suy ra được.
E cũng âp dụng tương tự cách của cụ

quanggialai

Xe tăng
Xưa ơi là xưa em có khoảng chục cái Email, ngân hàng nào cũng có tài khoản, hàng chục tên đăng nhập các tài khoản web khác nhau. Chung quy thì trên dưới 200 tài khoản cần mật khẩu. Ban đầu ít thì đặt loạn xạ nên dẫn đến cái đầu loạn hơn

Cuối cùng quy hết về 1 mối hơn 200 tài khoản chỉ dùng 1 mật khẩu duy nhất và bật xác minh bước 2 về số điện thoại xong.

mycamel

Xe tải
Website
www.raybanvietnam.com
Em bày cho cụ cách đặt mật khẩu dễ nhớ mà không thằng hacker nào hack được:
Tên mình + tên vợ viết hoa @ ngày sinh người yêu cũ.

Trangphan1980

Xe máy
Già rồi nhớ gì nữa cụ cứ ghi chú mà phệt