[Funland] Kinh hoàng mật khẩu ... các cụ làm sao để nhớ?

Mytv

Xe điện
Tk quan trọng e dùng 1 mk. Tk chơi như of e dùng 1 mk. Chỉ có 2 mk nên dễ nhớ

Hự.

Xe điện
Tôi có 1 Bảng, lưu đủ thứ codes.

Tất nhiên, những địa chỉ lìu tìu như laptop, bác để cái pass vớ vẩn thôi.

Còn lại, bác chỉ cần nhớ 1 cái duy nhất: Chính là passcode của cái Bảng kia.
Cần 1 Passcode cực hóc hiểm, và giấu file ở chỗ hóc hiểm không kém.

Quy trình mở bảng cũng có luôn:
Đầu tiên tôi phải tắt Wifi trên máy, mở bảng, lấy pass, rồi đóng bảng lại xong, mới mở lại Wifi.

Tôi có lý do nghiêm túc cho cái đó:
Năm xưa, tôi chỉ dùng 1 passcode duy nhất, 8 số, cho mọi thứ trên đời.
Một ngày xấu giời, tôi nhận 1 cái email, gửi vào địa chỉ email chính thức của công ty, thông báo:
1. Tau biết mài hay xài cái passcode 123 này, ở địa chỉ như OF, phây búc, banking ...
2. Cho 7 ngày để mua và gửi khoảng $5.000, bằng bitcoin.

Không thì nó sẽ mã hóa toàn bộ dữ liệu của tôi.

Tôi cũng sợ, phải đóng máy, sao lưu toàn bộ dữ liệu, cài lại Windows.
Mất toi độ 2 ngày cho việc đó.
Có vẻ nó chỉ là báo động giả thôi, nhưng thông tin nó đưa là hoàn toàn chính xác.
Vấn đề là thường lúc tự nhiên cần điền tay lại mật khẩu nó hay là lúc gấp gáp hoặc bất ngờ ý. Ví dụ app bank hàng ngày vẫn nhận face ID để mở, một hôm đang ở ngoài đường, ăn uống gì đó xong muốn thanh toán bằng chuyển khoản/quét QR vì ko mang tiền mặt, thế quái nào ko mở được bằng face ID mà app đòi nhập lại pass. Lúc đó ko luận ra tức thời pass thì cũng căng phết.

Với lại cụ để tất cả mật khẩu vào 1 cái file word, excel, ppt,.. thế cũng ko an toàn vì beak pass các file đó khá đơn giản cụ à, cụ có đặt pass phức tạp, dài đến đâu cũng vậy thôi.

Chỉnh sửa cuối:

BachBeo

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
tuyendungvieclam.net
phải có quy định cho mật khẩu.
1. Quy định tổng số ký tự và số có trong mật khẩu.
+ Ký tự đầu tiên lấy lĩnh vực hoặc loại hình cần đặt mật khẩu: Ví dụ Gmail lấy ký tự G, Facebook lấy ký tự F
+ Các ký tự tiếp theo: lấy tên vợ, chồng, cha, mẹ, convvvv ghép lại với nhàu: Ví dụ con tên Tuấn và Thu .==> tuanthu
+ Số: Lấy số ghép của ngày sinh, năm sinh, kỷ niệm nào đó của 2-3 người: ví dụ Tuấn sinh 23/8/2020, Thu sinh 12/6/2022 ==> 2312
+ Ký tự đặc biêt: lấy @

====> ta có mật khẩu gmail ban đầu chưa hoàn thiện là: gtuanthu2312@..
+ Số ghi nhớ vị trí đổi mật khẩu viết sau chữ @: Quy định là mỗi lần đổi mật khẩu thì các ký tự sẽ được thay đổi vị trí viết Hoa
1 là vị trí ký tự đầu tiên viêt hoa khi đổi mật khẩu => Gtuanthu2312@1
2 là vị trí ký tự thứ 2 viết hoa khi đổi mật khẩu lần 2=> gTuanthu2312@2
3 là vị trí ký tự thứ 3 viết hoa khi đổi mật khẩu lần 3=> gtUanthu2312@3
........
12 là vị trí viết ký tự viết hoa khi đã đổi nhiều lần và lặp lại 2 vị trí viết hoa==> GTuanthu2312@12

Cứ như thế mỗi lần đổi mật khẩu quy định lại vị trí ký tự viết hoa.

Lưu mạt khẩu: Lưu vào điện thoại dưới dạng tên danh bạ, số liên lạc là số ghi nhớ vị trí viết hoa. em thì lưu vào ghi nhớ của Iphone và và đánh dấu. ví dụ
G-12
F-34
liên xô chấm mỹ: L69

Đấy cứ thế mà làm, có đổi đến cuối đời mật khẩu chưa chắc đã phải đổi cả mật khẩu, dễ nhớ
Lưu ra driver google cho xong ;))
Hoặc làm như cụ trên là chuẩn, loanh quanh vài cái thôi chứ làm gì mà kinh hoàng
Em chả bao giờ nhớ mk của cái gì, ghi ra file hết

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Thời đại bùng nổ mật khẩu, các cụ làm sao để nhớ và lưu trữ? ghi giấy? excel? app?

Loại nào nó cũng đòi phải có cả chữ hoa, chữ thường, số, ký tự đặc biệt, độ dài tối thiểu :(( rồi mật khẩu máy công ty, app điện nước nó bắt vài tháng thay đổi 1 lần.

Em dùng phần mềm này ạ.
Chỉ cần nhớ 1 mật khẩu duy nhất của phần mềm, dài ngoằng ngoằng.

Opel Astra

Xe điện
Vấn đề là thường lúc tự nhiên cần điền tay lại mật khẩu nó hay là lúc gấp gáp hoặc bất ngờ ý. Ví dụ app bank hàng ngày vẫn nhận face ID để mở, một hôm đang ở ngoài đường, ăn uống gì đó xong muốn thanh toán bằng chuyển khoản/quét QR vì ko mang tiền mặt, thế quái nào ko mở được bằng face ID mà app đòi nhập lại pass. Lúc đó ko luận ra tức thời pass thì cũng căng phết.

Với lại cụ để tất cả mật khẩu vào 1 cái file word, excel, ppt,.. thế cũng ko an toàn vì beak pass các file đó khá đơn giản cụ à, cụ có đặt pass phức tạp, dài đến đâu cũng vậy thôi.
Tôi chưa bị vụ Face ID nó hỏng.
Và đúng là nhiều lần không mở được banking trên laptop, vì không nhớ pass ==> phải mở cái bảng kia ra.

Còn, tôi ý thức cái vụ tụi nó mở được cái bảng kia, dù code hiểm, nên tôi giấu nó kỹ, với tên file bình thường, kiểu Vớ vẩn thôi.xlsx.
(Mặc dù tôi thực sự không hiểu tụi nó phá pass của Word và Excel file như thế nào).

Hự.

Xe điện
Em dùng phần mềm này ạ.
Chỉ cần nhớ 1 mật khẩu duy nhất của phần mềm, dài ngoằng ngoằng.
em thì khá cẩn trọng với các soft như thế này kể cả là soft trả tiền. Nó rất có khả năng có backdoor để gửi data của cụ lên máy chủ của nó. Nhất là các app/soft về quản lý pass, lưu trữ ảnh, video, file mà free ý thì nên tránh xa. Free là có lý do của nó. Kết nối wifi cái là có khi nó tí một tí một leak dữ liệu của các cụ dần dần về kho của bọn nó mà các cụ ko biết đấy.

Huthasa

Xe container
Gần như giờ em không nhớ bất cứ mk của app nào kể cả NH vì đều có xác minh 2 bước nếu không đăng nhập đc.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Mấy cái ko quan trọng thì chung 1 pass thôi , ví dụ điện nước -laz-shopee-tiki-grab-english .....

zomzomzom

Xe tải
Nhà cháu cũng dùng phần mềm quản lý pas, chứ giờ nhiều mật khẩu quá chả nhớ được hết

Diep1979

Xe container
Cháu cứ xoay vòng mk tên, năm sinh của 3 mẹ con gấu, thêm kí hiệu @1xx cố định nữa là done

matizvan2009

Xe ba gác
Em bị 1 iphone 6 và 1 ipad xịn thành cục gạch vì pass

phuongmit

Xe cút kít
Pass các app e dùng loại 8 kí tự: 4-6 chữ và 2-4 số, 1 chữ viết hoa, 1 kí tự đặc biệt. Pass ngắn k yêu cầu chữ từ 4-6 số thì dùng chung 1 loại, số gì thì tự quy định nên k thể quên nhầm dc. K nhớ thì ghi ra giấy, vứt trong ngăn bàn, hoặc quan trọng thì vứt trong két sắt, nhưng lại phải nhớ pass két :))

Hự.

Xe điện
Tôi chưa bị vụ Face ID nó hỏng.
Và đúng là nhiều lần không mở được banking trên laptop, vì không nhớ pass ==> phải mở cái bảng kia ra.

Còn, tôi ý thức cái vụ tụi nó mở được cái bảng kia, dù code hiểm, nên tôi giấu nó kỹ, với tên file bình thường, kiểu Vớ vẩn thôi.xlsx.
(Mặc dù tôi thực sự không hiểu tụi nó phá pass của Word và Excel file như thế nào).
Nhiều lắm cụ ơi, mà lại còn free hoàn toàn cho ai cũng có thể dùng được ý. Giờ có các công cụ tự động cụ có cả thư mục cả nghìn file word nó cùng rà rồi mở tuốt tất cả các file có pass word ko quan trọng cụ đặt tên là gì hay dấu ở nhánh thư mục sâu đến mấy. Cách an tâm có lẽ cụ để cái file đó trên usb, bao giờ cần thì cắm vào mở ra, ngắt tiếp cận hoàn toàn.

NiceMoon1

Xe tải
Phải viết vào sổ cụ ơi và phải cho cả người nhfa biết cuốn sổ đó, mỗi lần update thì lại gạch đi viết vào. .
Cuối năm tổng kết lại move qua 1 trang mới với mk update mới nhất. Năm nào không biến đổi gì nhiều thì ko cần move.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
em thì khá cẩn trọng với các soft như thế này kể cả là soft trả tiền. Nó rất có khả năng có backdoor để gửi data của cụ lên máy chủ của nó. Nhất là các app/soft về quản lý pass, lưu trữ ảnh, video, file mà free ý thì nên tránh xa. Free là có lý do của nó. Kết nối wifi cái là có khi nó tí một tí một leak dữ liệu của các cụ dần dần về kho của bọn nó mà các cụ ko biết đấy.
Em cũng nghĩ như cụ.
Trộm vía (hihihi) em dùng cái này cũng rất lâu rồi ạ, quãng từ 2010 mà chưa thấy bị vấn đề gì.
Giờ mà không có cái này là em chịu không đăng nhập được cái gì vì password em dùng phần mềm đó tự sinh ngẫu nhiên nên cực mạnh và cực khó nhớ.

nguyentoan.uct

Xe điện
Thời đại bùng nổ mật khẩu, các cụ làm sao để nhớ và lưu trữ? ghi giấy? excel? app?

Loại nào nó cũng đòi phải có cả chữ hoa, chữ thường, số, ký tự đặc biệt, độ dài tối thiểu :(( rồi mật khẩu máy công ty, app điện nước nó bắt vài tháng thay đổi 1 lần.

cụ phải hiểu là trộn 1m3 đá + 1m3 cát + 1m3 xi măng + 1m3 nước không phải được 4 m3 bê tông đâu

Tony_Le

Xe container
Tôi có 1 Bảng, lưu đủ thứ codes.

Tất nhiên, những địa chỉ lìu tìu như laptop, bác để cái pass vớ vẩn thôi.

Còn lại, bác chỉ cần nhớ 1 cái duy nhất: Chính là passcode của cái Bảng kia.
Cần 1 Passcode cực hóc hiểm, và giấu file ở chỗ hóc hiểm không kém.

Quy trình mở bảng cũng có luôn:
Đầu tiên tôi phải tắt Wifi trên máy, mở bảng, lấy pass, rồi đóng bảng lại xong, mới mở lại Wifi.

Tôi có lý do nghiêm túc cho cái đó:
Năm xưa, tôi chỉ dùng 1 passcode duy nhất, 8 số, cho mọi thứ trên đời.
Một ngày xấu giời, tôi nhận 1 cái email, gửi vào địa chỉ email chính thức của công ty, thông báo:
1. Tau biết mài hay xài cái passcode 123 này, ở địa chỉ như OF, phây búc, banking ...
2. Cho 7 ngày để mua và gửi khoảng $5.000, bằng bitcoin.

Không thì nó sẽ mã hóa toàn bộ dữ liệu của tôi.

Tôi cũng sợ, phải đóng máy, sao lưu toàn bộ dữ liệu, cài lại Windows.
Mất toi độ 2 ngày cho việc đó.
Có vẻ nó chỉ là báo động giả thôi, nhưng thông tin nó đưa là hoàn toàn chính xác.
Với em chỉ mật khẩu email, banking và Icloud là quan trọng (em đặt khác nhau, rất khó và thay đổi định kỳ), những cái khác như OF có bị hack cũng kệ nên em đặt 1 pass dài nhiều ký tự đặc biệt chung cho cả bọn còn lại.

niceshot

Xe container

Làm 1 file excel ghi nhớ user name - password các web/app thôi cụ!
Nhỡ chết đột xuất cũng để lại cho vợ con thừa kế :))

Hự.

Xe điện
Các cụ lại làm em nhớ hồi đi thi, trời mùa đông, thằng bạn em nó cầu kì làm phao chữ bé li ti nhét đủ mọi nơi trên người, áo quần. Em bảo cả người đầy ắp phao thế này thì mày làm sao nhớ được cái gì ở đâu mà tí lấy ra chép. Nó bảo là yên tâm, tao làm 1 phao thư mục, tí biết đề xong tao tra. Vào thi thì nó ngồi cạnh em, một lát thì nó thều thào bảo em "thôi chết rồi Hự ơi, tao rơi mất cái phao danh mục ở đâu rồi ý". :-o