[Funland] Kim Chi là của Hàn Quốc hay Trung Quốc?

P H Ê QUÁ

Xe tăng
Nó đã xây nhái hàng loạt kỳ quan thế giới rồi kìa, ít lâu nữa nó tuyên bố : Nhân sư bên Ai Cập với tháp Eiffel bến Pháp.... Cũng của nó luôn đây. Thằng tàu chả dc cái gì cho nên hồn ngoài cái tính tham lam bẩn bựa

dungkps

Xe tải
TQ là nước duy nhất chưa từng bị ngoại bang xâm lược
Vì thằng nào đánh bố, bố gọi nó là người TQ

dvsabk

Xe tải
Paocai, Yancai TQ là gọi chung các món thực vât được muối lên men, ăn cũng rất hay, nhưng em vẫn khoái Kimchi hơn bởi cái mùi vị đặc trưng của nó.
TQ nổi tiếng nhất có thể nhắc đến Zhacai Ô Giang của quận ( t/p trực thuộc) Fulin của Trùng Khánh. Vùng này sương mù quanh năm, độ ẩm cao. Loại củ mà họ làm Zhacai lớn rất nhanh từ tháng 11 đến tháng 1 năm sau, cho nên ăn rất giòn mà lại nhiều nước. Em ăn khoảng chục loại khác nhau của Zhacai này rồi, nhưng thú thực vẫn không để lại cái vị "day dứt khôn nguôi" như Kimchi được. Ông TQ có "quốc rau" là cải thảo, vốn là nguyên liệu để làm Kimchi, cho nên chắc vơ luôn vào mình đây mà.

Đại tướng Alo

Xe điện
Kim Chi là của Hàn Quốc, Pao Cai là của Trung Quốc, nhưng Trung Quốc lại muốn Kim Chi phải được làm theo cách làm Pao Cai mới là đúng chuẩn Kim Chi :)).
Cụ đưa 1 đường link hay bài báo hay nguồn nào mà chứng minh luận điểm cụ nói " ...Trung Quốc lại muốn Kim Chi phải được làm theo cách làm Pao Cai mới là đúng chuẩn Kim Chi " đi.
Cụ tung 1 câu lên đây rồi cười, ý là sao ? muốn mọi người vào hiểu lầm theo ý khác à ?

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Ko biết của thằng nào nhưng mùi rất nặng, ko thic nổi.

Rong rêu

Xe điện
Cụ đưa 1 đường link hay bài báo hay nguồn nào mà chứng minh luận điểm cụ nói " ...Trung Quốc lại muốn Kim Chi phải được làm theo cách làm Pao Cai mới là đúng chuẩn Kim Chi " đi.
Cụ tung 1 câu lên đây rồi cười, ý là sao ? muốn mọi người vào hiểu lầm theo ý khác à ?
Cụ google tý đi, báo VN đưa cả tháng nay rồi mà.

Em thấy buồn cười thì em cười thôi, ai hiểu theo ý nào thì hiểu.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Kim chi là dưa cải muối cay qua media rồ Hàn tuyên truyền thì thành cao lương mỹ vị. Kệ cho bọn nó Tàu bọn Hàn tranh nhau. Em cứ cà pháo mắm tôm dưa cải quốc hồn quốc túy em xơi:))

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện nó làm khác với nó nhận nguồn gốc chứ cụ :)).
Ý em là nhiều người Việt trong thâm tâm vẫn nghĩ 2 mòn này là cuốc hồn cuốc túy của riêng VN. Thực ra ở QĐ và PK đầy (sang các tỉnh khác thì hiếm).

duccong799

Xe buýt
Cụ đọc giúp em dòng thứ 2 đi. Vùng ĐBTQ với bán đảo Triều tiên rất gần nhau về VH. Cái kimchi của Hàn với cái baocai (phao thái) ĐBTQ là một thôi. Cả 2 bên bờ sông Áp lục ăn như thế hàng nghìn năm chứ trăm năm ăn thua gì
Cháu mạnh dạn đoán phở là của TQ.