Kiến thức chung về xăng

rumania

Xe đạp
Bây h thì ko dùng xăng pha chì nữa rùi, mà pha chất khác an toàn hơn cho sức khỏe con ng, nhưng e ko být chất đó là j, các bác giúp em
Xin mạn phép được trả lời bác như sau:
Có nhiều loại phụ gia để tăng chỉ số octane được sử dụng hiện nay để thay thế cho phụ gia có chứa chì. Phổ biến nhất là phụ gia MMT (Methylcyclopentadienyl Manganese Tricabonyl - một dạng hợp chất cơ kim của Mangane). Phụ gia này được các cơ quan bảo vệ môi trường của Mỹ cũng như các nước phát triển khác trên thế giới chấp nhận. Ngoài ra, để tăng chỉ số octane, người ta cũng có thể pha MTBE (methyl terbuthyl ether) hoặc ETBE (ethyl terbuthyl ether). Tuy nhiên, hiện nay hai loại phụ gia này đang là đề tài gây tranh cãi về việc ảnh hưởng của nó đến môi trường. Mặc dù vậy, MTBE vẫn đang được sử dụng để pha xăng tại Châu Âu.
Bác thấy hiện nay và sắp tới sẽ có một số cây xăng treo biển là E5, đó là loại xăng có chứa 5% thể tích ethanol. Đây cũng là một loại xăng được pha ethanol để tăng chỉ số octane và đồng thời tăng tính kinh tế của nhiên liệu vì ethanol được sản xuất thông thường từ sắn lát hoặc cây mía. Trong tương lai, người ta muốn sử dụng các loại nhiên liệu sinh học để thay thế một phần nhiên liệu hóa thạch (dầu thô) bác ạ. Mặc dù ethanol pha xăng đã được nghiên cứu và ứng dụng nhiều nơi trên thế giới với nồng độ ngày càng lớn (ví dụ như tại Canada, Brazil...) nhưng ở Việt Nam vẫn chưa có nghiên cứu chính thức nào về ảnh hưởng của nó đến động cơ cũng như môi trường.

STARIUS

Xe buýt
Các bác cho em hỏi trường hợp cụ thể: Kia forte dùng xăng gì là tốt nhất?

rumania

Xe đạp
Các bác cho em hỏi trường hợp cụ thể: Kia forte dùng xăng gì là tốt nhất?
Bác có thể đọc hướng dẫn trong Manual kèm theo xe. Tuy nhiên, nếu trong Manual không nêu thì em khuyên bác nên dùng xăng M95 vì các dòng xe sản xuất sau này thông thường tỷ số nén cao nên dùng xăng chỉ số octane cao sẽ tốt hơn (dĩ nhiên là chưa xét đến khía cạnh kinh tế). Ngoài ra, trong các trường hợp bình thường khác (trừ xe đã dùng nhiều năm rồi) xăng chỉ số octane càng cao thì càng tốt cho động cơ bác ạ.

Pet_HUT

Xe container
Các cụ sưu tầm thông tin về xăng thể quá! Kính các cụ (b). Xin phép cụ Rumania chen ngang tí là xăng pha etanol E5 hay E10... với mục đích là thay thế 1 phần nguồn xăng gốc từ dầu mỏ, đồng thời etanol có chứa oxi nên tăng khả năng cháy hoàn toàn của nhiên liệu và khí thải của động cơ sẽ sạch hơn. Còn giá thành thì không "kinh tế" hơn xăng thông thường vì công nghệ chế tạo etanol khan từ sắn (như PetroVN đang xây dựng nhà máy) sẽ có giá thành cao hơn xăng. :)

rumania

Xe đạp
Các cụ sưu tầm thông tin về xăng thể quá! Kính các cụ (b). Xin phép cụ Rumania chen ngang tí là xăng pha etanol E5 hay E10... với mục đích là thay thế 1 phần nguồn xăng gốc từ dầu mỏ, đồng thời etanol có chứa oxi nên tăng khả năng cháy hoàn toàn của nhiên liệu và khí thải của động cơ sẽ sạch hơn. Còn giá thành thì không "kinh tế" hơn xăng thông thường vì công nghệ chế tạo etanol khan từ sắn (như PetroVN đang xây dựng nhà máy) sẽ có giá thành cao hơn xăng. :)
Cảm ơn cụ đã chia sẻ thông tin. Xin trao đổi thêm với cụ về xăng pha ethanol. Hiện nay, Petro Vietnam đang xây dựng các nhà máy sản xuất ethanol từ sắn, theo tính toán thì giá thành bán ethanol vào khoảng trên dưới 12 ngàn đồng/lít (em có thông tin này vì em cũng làm trong Petrovietnam), nếu giá xăng thông thường mà dưới 12 ngàn/lít thì không kinh tế, nhưng như giá hiện nay (16500 đ/lít) thì em nghĩ là xăng pha ethanol vẫn kinh tế cụ ạh.

0983079421

Xe đạp
em cám ơn các bác về những nội dung đã được thảo luận bên trên. Từ trước tới nay em chả có tí kiến thức nào về xăng dầu cả. Xe hết xăng thì cứ tìm cây xăng nơi gần nhất và làm câu rất đơn giản "cho em đầy bình". Thế là xe uống no bụng lại vi vu với con bồ. He he :D

nikexpress

Xe tăng
Tình trạng xăng cộ hiện nay em thấy nhiều người nói là xăng 92 và 95 đều không đủ tiêu chuẩn do một số doanh nghiệp xăng pha thêm gì vào đó để bán kiếm lời lớn hơn, có pác nào trải nghiệm về việc này cho anh em OF biết với, thanks

neverfg

Xe điện
xăng hiện nay được cung cấp trên thị trường VN do rất nhiều nguồn và được bán lẻ bởi nhiều công ty và các đại lý, theo thống kê có khoảng 10.000 cây xăng trong đó của Petrolimex có khoảng gần 2000 cây. các bác mua xăng thì nên vào các cây xăng của Petrolimex bởi chất và lượng đảm bảo nhất. về vấn đề pha chế thì hiện nay theo e biết Petrolimex chỉ pha chế thêm phẩm màu để phân biệt các loại xăng khác nhau tiện lợi cho việc quản lý và kinh doanh và điều này ko ảnh hưởng đến chất lượng của xăng.

homthurac

Xe tăng
Trời! Đi Mer mà cụ đổ xăng dọc đường kiểu ấy thì chít. Em đi xe của ông anh đến A92 em cũng còn không dám đổ nữa ạ.
tiếp với bác (b), vụ xăng cộ e cũng quan tâm lém, nhưng đọc bài nè e cũng u hết cả đầu, theo kinh nghiệm xương máu của e nếu dùng xăng chỉ mua ở 1 cây xăng mình hay mua (nếu loanh quanh ở phố), còn đi xa nên mua cây xăng lớn...e dính 1 vụ mua xăng trên đường roai`. Nó ác lắm, pha dầu hỏa hay sao mà con Mẹc e chỉ chạy thêm đc co mấy chục cây là cứ lịm đi, đến bây giờ cũng chưa ổn:102:

quanghailvc

Đi bộ
các bác cho em hỏi em vừa tậu được con lacetti.se đơi 2010. nhưng không biêt sao con này co vẻ ăn lắm săng lắm a.ma cây số cửa nó tính bằng rặm hay klm nhỉ?
bác nào biêt chỉ giùm em với nhe.em thank

Pet_HUT

Xe container
các bác cho em hỏi em vừa tậu được con lacetti.se đơi 2010. nhưng không biêt sao con này co vẻ ăn lắm săng lắm a.ma cây số cửa nó tính bằng rặm hay klm nhỉ?
Cụ sửa lỗi chính tả ở phần bôi đỏ đi nhé!
- Theo em thì xe của Daewoo thường ăn xăng hơn xe cùng dung tích xilanh các hãng khác như Kia hay Hyundai, toy...
- Xe Cụ đi hằng ngày mà Cụ còn không biết trên đồng hồ nó tính kiểu gì à! Xe nhập mỹ hoặc một số nước sử dụng đơn vị đo chiều dài là mile thường trên đồng hồ đo vận tốc có 2 mức (mile/h và km/h) Em thấy xe em nó thế nên chém bừa. hehe!

Chỉnh sửa cuối:

LD4327

Xe tải
E cũng chạy đc vài tiếng khi lấy hộ đứa cháu xe giống của bác, trước tiên bác nên chuyển ngôn ngữ hiển thị là tiếng Anh, vì nếu để tiếng Xẻng thì chịu, mặc định cài đặt theo xe là tính miles, nếu nhìn mức báo trung bình/miles thì bác hoảng là phải, hơn nữa mọi người nói xe này sẽ uống ít xăng hơn sau khi bác đi đc 1 vạn.
Điều chỉnh cần gạt điều chỉnh đèn có chữ menu bác xoáy xoáy vào đó nó sẽ chuyển chế độ tính Km và hiển thị nhiệt độ 'C (mặc định theo xe là F'). Chả biết e có nhớ nhầm không nhưng bác thử nhé

Carmania

Xe tải
Bác này hiểu biết

thanhnhan0612

Đi bộ
Thanks các bác, em bít thêm chút kiến thức về xăng cộ..

soccermad

Xe hơi
Bài viết rất đáng đọc. Cảm ơn bác Râu bạc!

MAST

Xe tải
hay hay. không hiểu các bác kiếm cái này ở đâu mà tài thế ?, em đọc chả hiểu gì? =))

tuan.cduc

Xe tải
Em đọc hoa mắt rùi bác ạ. Các bác vất vả quá=D>