[Funland] Kiến nghị tài khoản mạng xã hội định danh mới được bình luận.

pooka

Xe container
Các cụ nhầm ở chỗ, ý tưởng là không cấm đoán bất cứ ai, bất cứ điều gì.
Chỉ đặt điều kiện cho bất cứ ai MUỐN tham gia, phải công khai.
Không công khai thì diệt nick. Nhà mxh không tự diệt nick ảo, thì diệt nhà mạng ảo. Lý do thì công khai luôn: bảo vệ nhũng nick đã công khai.
Lấy sức nick (công khai) mà diệt nick (sợ công khai).
Sức mạnh của các nick công khai là vô địch. Ngay việc dám công khai đã thừa sức mạnh hủy diệt.
Một ví dụ. Tôi tham gia group facbook "VLO". Nhóm những người chủ xe Vinfast Lux. Không ai trong đó cư xử bậy bạ đc vì điều kiện tham gia là phải chính chủ xe và đồng ý công khai trong nội bộ group danh tính thật, thông tin thật. Khai trừ ngay ai vi phạm nội quy.
Và nói thật, chất lượng nội dung cao hơn hẳn group mở. Mỗi thành viên đều phải trung thục và chịu trách nhiệm trong bất cứ cú nhấp chuột, câu văn nào.
Đó là tự do đích thực.
Em ủng hộ việc dùng nick thật, có danh tính rõ ràng. Mỗi lời nói đều phải chịu trách nhiệm thì người ta mới bớt đi nói bừa bãi theo cảm tính, thậm chí là độc ác vô căn cứ.

hoviethung

Xe lăn
Em ủng hộ việc dùng nick thật, có danh tính rõ ràng. Mỗi lời nói đều phải chịu trách nhiệm thì người ta mới bớt đi nói bừa bãi theo cảm tính, thậm chí là độc ác vô căn cứ.
Tuy nhiên vấn đề bảo mật thông tin cá nhân nhiều khi lại không được đảm bảo cụ à?

Jason88

Xì hơi lốp
Khi các cụ thôi coi tội phạm là tội phạm, chỉ là nhứng mong muốn và giá phải trả, thì quản đc hết.
Ví dụ: muốn hiếp dâm. Giá phải trả là bị thiến. Thì xin mời.
Em nói luôn là muốn cũng không làm được, quản làm sao được tài khoản không gian mạng :)) Em thực tế chứ ko Nếu thế này Nếu thế kia.

alffa

Xe tải
Tiên sư cái bọn sim rác! Một ngày em nhận đc rất nhiều cuộc gọi đến từ số máy lạ hiện tên P.M.C, PMCARD, SUNHIL...Nó làm phiền mình quá, dập đi không nghe mà nó cứ gọi hoài, gọi mãi, chặn số này nó gọi số khác :D :D :D .
Em nghĩ nhà mạng họ thừa sức xử lý, hạn chế tối đa đối với sim rác này. Nhưng...
Em tò không hiểu các cụ chức cao vọng trọng có bị sim rác nó gọi không nhỉ? Chắc là bố bảo chả dám..Ngay cả các thông tin về nhân thân của các vị ấy cũng không thể tìm thấy trên google..Chưng tỏ cái sim rác là cái gì mà mãi không không dẹp đc? Có lợi ích cả mà thôi.
Có lần nhận tin nhắn quảng cáo Trung tâm ngoại ngữ gì đó từ số chính chủ 1800xxxx của VNPT, nghi số rác, gọi lên tổng đài hỏi thì dc trả nhời: đúng số tổng đài VNPT đó anh, đó là tin nhắn giáo dục cũng tốt mà anh, các cháu nhà anh có thể cũng muốn học ngoại ngữ đấy =))

Túm lại, định nghĩa yêu nước/ko yêu nước, xây dựng/ ko xây dựng, rác/ không rác, v.v.... đều do chủ mạng quyết cả, 1 mình ăn tất :))

hoviethung

Xe lăn
Em nói luôn là muốn cũng không làm được, quản làm sao được tài khoản không gian mạng :)) Em thực tế chứ ko Nếu thế này Nếu thế kia.
Quản lý sinh trắc của ngân hàng còn bị kẻ gian qua mặt thì việc quản lý tk định danh chính chủ chắc chắn sẽ còn nhiều khó khăn.

alffa

Xe tải
Tránh tình trạng cào phím khơi khơi chửi bới khơi khơi cho sướng tay mà không phải chịu trách nhiệm gì...Còm men gì cũng phải uốn tay 7 lần trước khi gõ sao cho đồng nhất với tư duy tránh tình trạng não chưa nghĩ xong đã cào phím chửi xong rồi.

Cảm tính, độc ác, thậm chí vu khống hay ko thì phải điều tra sự việc mới kết luận được.
Thế nếu còm trên MXH nêu đúng hành vi vi phạm phát luật, đạo đức của cá nhân/ tổ chức thì sao?

Chỉnh sửa cuối:

hoviethung

Xe lăn
Cảm tính, độc ác, thậm chí vu khống hay ko thì phải qua điều tra mới kết luận được.
Thế nếu còm trên MXH phát hiện đúng hành vi vi phạm phát luật, đạo đức của cá nhân/ tổ chức thì sao?
Cho nên với cách quản lý kiểu này chỉ nhận được những nói xuôi chiều mà mất đi tính phản biện xã hội mang tinh thần xây dựng.

Jason88

Xì hơi lốp
Quản lý sinh trắc của ngân hàng còn bị kẻ gian qua mặt thì việc quản lý tk định danh chính chủ chắc chắn sẽ còn nhiều khó khăn.
vâng, trình độ khoa học công nghệ của mình đang đứng ở đâu trên bản đồ thế giới thì chúng ta đều rõ rồi. Tiktok Facebook X họ ko làm được thì VN mình ko thể giỏi hơn họ được. Nói chung hãy đầu tư chất xám làm những việc gì nó thực tế một chút. Ví dụ sử dụng AI tăng cường quét các tài khoản nghi ngờ bất thường cho ra đảo hết giống như Tiktok họ đang làm. Sử dụng AI tăng cường quét các sim rác để thu hồi chúng. Luôn luôn nâng cấp AI để nó làm việc hiệu quả hơn (tất nhiên không thể 100% được).

cusao

Xe lăn
Em thì dự đoán theo hướng khác ạ. Việc quản lý tk định danh hoàn toàn có thể làm tốt về mặt kỹ thuật....Tuy nhiên, theo em, tính hấp dẫn của mxh là ở chỗ ẩn danh, qua đó các thành viên có cơ hội bày tỏ quan điểm thật của mình trong không gian ảo..Nếu đã là định danh, thì tính chất tự do không còn nữa nên có thể sẽ có hình thái mới thay thế...là gi thì em chưa đoán đc ạ.
Xin ai đó đừng lo tới những cách bày tỏ điều rác rưởi, bẩn thỉu, dị biệt....vì trong đời sống thực ngoài kia, những thứ đó đầy rẫy hàng ngày, chả qua ta không tham dự nên không chứng kiến hết mà thôi. Mỗi thành viên tham dự cần tự lọc cho mình, đây cũng chính là 1 phần của sự phong phú đa dạng trong cuộc sống ạ

HUEVAPE.COM

Xe máy
Website
www.huevape.com
Cánh cửa một là đóng hai là mở chứ cứ hé hé nửa đóng nửa mở cháu cứ thấy nó thể nào í các cụ ạ #-o

tungLam.nwl

Xe tăng
Làm được thì tốt và không phải bất khả thi, vì thực tế Face book cũng đã bắt đầu đòi người dùng xuất trình CCCD khi có vấn đề cần xác minh lại tài khoản, Grab thì cũng đòi xác định sinh trắc học người dùng từ lâu. Tình trạng nick ảo tràn lan khiến các ngành công nghiệp, quảng cáo, live tream... trên mạng ở VN số liệu chỉ có tính chất tham khảo chứ độ tin cậy rất kém.

Kiên Khùng

Xe điện
Cho nên với cách quản lý kiểu này chỉ nhận được những nói xuôi chiều mà mất đi tính phản biện xã hội mang tinh thần xây dựng.
Thực dân bắt bớ giết chóc mà không cản đc những người cách mạng làm thật những điều họ cho là cần làm.
Chứ dăm ba câu phát biểu trên mạng mà cũng sợ vạ lây thì suy ra người phát biểu kiểu vô thưởng vô phạt, không thực sự vì cộng đồng. Nếu thực sự có tinh thần cách mạng, sẽ làm cách mạng.
Còn không, im lặng tốt hơn.

alffa

Xe tải
Thực dân bắt bớ giết chóc mà không cản đc những người cách mạng làm thật những điều họ cho là cần làm.
Chứ dăm ba câu phát biểu trên mạng mà cũng sợ vạ lây thì suy ra người phát biểu kiểu vô thưởng vô phạt, không thực sự vì cộng đồng. Nếu thực sự có tinh thần cách mạng, sẽ làm cách mạng.
Còn không, im lặng tốt hơn.
Kinh, tinh thần đạo đức cm cao thế thì thực hiện trách nhiệm nêu gương công khai danh tính định danh mình trước đi 🤭