[Funland] Kiếm tiền từ chứng khoán-kênh đầu tư trí tuệ hay trò lừa đảo đỉnh cao?

Vô tình lướt sóng thành mie cổ đông :D

Những ý kiến cho rằng trò chơi tài chính như chứng khoán, bitcoin là cờ bác thường là mấy F0 ham giàu nhanh và lao vào bị thua lỗ. Trong đầu tư tài chính thì quy tắc 70/30 hay thậm chí 80/20, 90/10 ở các game khó hơn xuất hiện rõ nét: 70% người cúng tiền cho 30% chiến thắng
- Kinh doanh tài chính là cách tham gia dễ nhất trong các cách kinh doanh: Chỉ cần mở tk, chuyển khoản vào tk và vào một group thầy bà nào đó phím hàng, hay đọc trên mạng một vài bài báo phân tích ... Ơ rê kaaaa .... Click phím khớp lệnh ... xong phim
- F0 thường nghĩ rằng chơi tài chính dễ kiếm tiền và không nghiêm túc học hỏi, như ra trận không có giáp và vũ khí ... hít phải hơi bom cũng hết máu và lăn ra chết. Fire in the hole ... >:)
Các cụ nghĩ xem học 1 nghề mất mấy tháng mấy năm? Học ĐH 4 năm ra xin việc còn không viết được cái đơn xin việc cho ngon nhưng chơi chứng thì nhanh lắm hehehe. Vài buổi nghe loáng thoáng truyền miệng, học kiến thức google là vứt cục tiền nhẹ như lông hồng
- Khi chơi tài chính mọi người hay bị ảnh hưởng tơi những tiếng vo ve bên tai: ông này bà kia đầu tư 100 củ tháng sau nhân đôi, bạn này mua xe bạn này mua nhà ... và máu chó nhảy vào dù không biết bản chất nó là gì. Còn phần chìm của tảng băng thì không ai nói.
Cái ngược đời là kinh doanh tài chính là khắc nghiệt nhất và dễ mất mát nhất trong các nghề kinh doanh nhưng F0 lại muốn giàu nhanh, đổi đời sau 1, 2 ngày tháng ... mà quên rằng nó giống như học một nghề, mục tiêu đầu tiên là phải biết nghề đã để kiếm được tiền, kinh doanh không thua lỗ. Sau đó mới là lợi nhuận
Chả ai chịu giàu chậm chậm cả, cứ đòi tuần sau, tháng sau tài sản gấp mấy lần bằng lần, đổi đời
- Kinh doanh, đầu cơ tài chính cực kỳ dễ nghiện ngập vào lệnh do tâm lý con người. Đáng lẽ ra dành thời gian nghiên cứu kiến thức, tìm hiểu chứng khoán, chờ đợi thời cơ tốt thì thường F0 làm ngược lại vào lệnh nhanh nhanh và khấn [-O<
- F0 ngoài các sai lầm cơ bản trên thì lại phạm phải sai lầm chí mạng nữa là: chơi trò chơi mạo hiểm nhưng lại dùng đòng bẩy cực cao: Đi vay mượn ... rồi vỡ
Mọi người thường nói em có dùng margin đâu nhưng không hiểu, đi vay để chơi cũng là margin

Em nói chung thôi, tất nhiên có một số % là up cheng, down cheng thì cứ vào tiền là lãi. Nhưng về lâu về dài tạch hết, cái kinh doanh tài chính này nó có sức lôi cuốn kinh lắm. Kiếm được tí rồi thì không bỏ được đâu

Tâm sự của em, 1 IT sai lầm bỏ việc sang chơi bitcoin, forex, chứng khoán ...rồi lừa nhà, vay bạn lừa bạn vay tiền giờ đang trốn nợ trôi ra đảo Hawai ... Em không chơi chứng vì nó chậm chạp lắm, giờ chơi mỗi vàng và bitcoin thôi. Đang hút thuốc lào đá sang thuốc lá nhạt mồm nhạt miệng

Chỉnh sửa cuối:

Au79 Dragon

Xe điện
Đề nghị cụ xem lại kiến thức cơ bản ở mục số 3. Bản chất của thị trường chứng khoán là rót vốn vào các công ty để tạo ra giá trị thặng dư, sau khi trừ đi phí + thuế + các khoản giảm trừ thì sẽ ra lợi nhuận sau thuế => chia cổ tức + trích lập dự phòng + tái đầu tư. Ba khoản cuối cùng này chính là nhân tố tạo ra giá trị cổ phiếu, cũng như làm giá cổ phiếu tăng trong dài hạn. Chứ ko phải tổng bằng 0 (hoặc âm) như forex. Bản chất là hoàn toàn khác nhau.
Đầu tư ào ào, FOMO không cần biết làm ăn ra sao, số liệu báo cáo thế nào, PE, PB, EPS,... là gì thì khác gì oánh bạc đâu cụ nhể. Còn đúng là ttck không phải zero sum, các chiên gia pt cả rồi.

Ryan848

Xe container
CK quan trọng là nắm được trend tăng, khi đó mua cổ phiếu cơ bản tốt và để đó ko cần ngó gì tới. Khi nào có dấu hiệu hết trend thì bán.
Như năm vừa qua thì CK là cơ hội trăm năm có 1. Từ giờ trở đi thì sẽ khó ăn hơn nhưng tổng thể đầu tư vẫn sẽ hiệu quả cao hơn BĐS (cho đến khi lạm phát tăng lên trên 8%)
Thực ra nói như cụ là theo khuynh hướng đầu cơ, nắm xu hướng tăng theo dòng tiền sẽ khá an toàn + động lực tăng giá mạnh và nhanh.
Ngc lại cháu thấy những người đầu tư thực sự (buy n' hold) lại thích trend giảm, khi đó cổ phiếu bị định giá thấp hơn giá trị thật, họ mua vào. Cơ hội này thường 1 năm chỉ 1 2 lần (trong 2021 là đợt tháng 7 và có thể sắp tới).
Vốn dĩ cuộc chơi ko có sai hay đúng mà cần lựa theo tt, đôi khi đầu cơ hoặc đầu tư nhưng khuynh hướng thì nên rõ ràng, từ đó lựa chọn cổ phiếu theo khẩu vị.

enghoang

Xe tăng
mợ bán hết bds và mua lấy 1 cty CK là mợ lái đc ngay.

Lucifer2306

Xe tăng
Trong hơn 1000 cổ phiếu trên 3 sàn mà cụ chọn đúng 1 mã trả nhiều cổ tức nhất và giữ trong 9 năm không giao dịch thì em nghĩ cụ thuộc nhóm in cổ phiếu.
Mà thông tin của cụ cũng không chuẩn: cụ mua VNM năm 2012 khoảng 120k/cp từ 2013-2020 cổ tức trung bình 5k/cp sau 7 năm cụ nhận được 35k/cp. Giá hiện tại 90k/cp thì cụ chỉ lãi có 5k/cp thôi, lấy đâu ra lãi gấp 3?
Từ 12/2012 thị giá sau chia cổ tức là 34k/cp, hiện tại lên 90k tức là khoảng x3 cụ ạ. Còn nếu tính cổ tức tiền 5k*7 năm = 35k = thị giá của năm 2012 rồi (đoạn này em nhầm sang thị giá năm nay), ý em muốn nói là chiết khấu xong phần vốn đầu tư và vẫn thu lời do tăng vốn hoá công ty ở hiện tại.
Tất nhiên em thuộc đầu tư nhỏ lẻ rồi, nhưng ý em muốn minh hoạ ở đây là nếu giữ cổ phiếu làm ăn tốt đủ lâu thì cổ tức + tăng vốn hoá sẽ cho ra mức lãi lớn (chưa kể lãi cổ tức nếu gửi ngân hàng lại ra lãi nữa khoảng 50% trong 7 năm).
Còn với đầu cơ giá lên xuống thì em không bàn đến.

Chỉnh sửa cuối:

fundraiser

Xe container
Ôi, cái ngành mà em làm việc từ 2008 tới giờ, vào đọc còm của các cụ em thấy cao siêu và hoang mang quá. Nhiều cụ / mợ đặt nặng về hình thức ghê. Suy nghĩ của em về cổ phiếu đơn giản hơn nhiều lần so với suy nghĩ của các cụ. E cũng có cả kn 1 thời trade vàng tài khoản, giờ cũng tập toẹ bỏ 1 ít tiền vào crypto nhắm tới cái thời thượng nhất là NFT. Tuy nhiên 99% tài sản đầu tư của e vẫn là cổ phiếu.

Au79 Dragon

Xe điện
Em thu lãi cũng nhờ biết thân biết phận đó mợ, ko tham đợi lãi khủng. Cứ có chút lãi là em vui rồi, bán đi thấy nó vẫn tăng thì chỉ hơi tiếc tí tẹo chứ ko cay cú.
Đánh như mợ thế này thì kê cao gối mà ngủ, nhưng mấy người được như thế, thua lỗ trong uptrend thì chỉ vì tham và sợ, cân bằng được 2 thứ này thì mới làm chủ được mình.

bmwchandat

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
phimnhakinh.com.vn
Xưa hay đu hàng theo lái - cuối cùng mình cầm lái lúc nào ko biết :)) tt thấy con nào cũng kéo lên với bất chấp nội tại như nào rồi :D Cơ bản thì tiền từ túi này sang túi nọ thôi :)

Phong Hầu

Xe đạp
Trong hơn 1000 cổ phiếu trên 3 sàn mà cụ chọn đúng 1 mã trả nhiều cổ tức nhất và giữ trong 9 năm không giao dịch thì em nghĩ cụ thuộc nhóm in cổ phiếu.
Mà thông tin của cụ cũng không chuẩn: cụ mua VNM năm 2012 khoảng 120k/cp từ 2013-2020 cổ tức trung bình 5k/cp sau 7 năm cụ nhận được 35k/cp. Giá hiện tại 90k/cp thì cụ chỉ lãi có 5k/cp thôi, lấy đâu ra lãi gấp 3?
Cổ phiếu thưởng nữa cụ à.

Au79 Dragon

Xe điện
Thực ra nói như cụ là theo khuynh hướng đầu cơ, nắm xu hướng tăng theo dòng tiền sẽ khá an toàn + động lực tăng giá mạnh và nhanh.
Ngc lại cháu thấy những người đầu tư thực sự (buy n' hold) lại thích trend giảm, khi đó cổ phiếu bị định giá thấp hơn giá trị thật, họ mua vào. Cơ hội này thường 1 năm chỉ 1 2 lần (trong 2021 là đợt tháng 7 và có thể sắp tới).
Vốn dĩ cuộc chơi ko có sai hay đúng mà cần lựa theo tt, đôi khi đầu cơ hoặc đầu tư nhưng khuynh hướng thì nên rõ ràng, từ đó lựa chọn cổ phiếu theo khẩu vị.
Em cũng đang chờ và không biết có cửa để vào không khi dòng tiền vẫn quá hung hãn :))

Ryan848

Xe container
Tâm sự của em, 1 IT sai lầm bỏ việc sang chơi bitcoin, forex, chứng khoán ... giờ đang trốn nợ trôi ra đảo Hawai ... Em không chơi chứng vì nó chậm chạp lắm, giờ chơi mỗi vàng và bitcoin thôi. Đang hút thuốc lào đá sang thuốc lá nhạt mồm nhạt miệng
Các cụ chơi các sản phẩm phái sinh như Hợp đồng tương lai, Chứng quyền bảo đảm, hay mấy loại COD của Mỹ (phái sinh của phái sinh) thì còn phê hơn nữa. Phí giao dịch thấp hơn hẳn chứng khoán cơ sở, đòn bẩy cao gấp 10 lần, lại không mất lãi vay như dùng margin. Nhưng mấy cái này không dành cho loại kém tắm.
Mấy món này dành cho Fn hoặc dân tài chính, có bài bản chứ F0 như cháu chịu chết 😅
Mình lấy phần mình xứng đáng thôi, ít tiền ít kiến thức, kinh nghiệm 1 năm kỳ vọng 20% là đẹp.

Ryan848

Xe container
Em cũng đang chờ và không biết có cửa để vào không khi dòng tiền vẫn quá hung hãn :))
Theo cháu nên dải dần cụ ạ, vs những mã cụ thấy ổn. Cứ tuân thủ 80/20 thôi, vd cháu kỳ vọng mua TCB 50.x thì 51 cháu bđ dải ngân 10-20%.

MrSpy

Xe điện
Câu hỏi hay quá, em xin một chỗ ngồi hóng. Quan điểm của em là khi thông tin được mình bạch và báo cáo tài chính công bố phản ánh đúng với hoạt động của doanh nghiệp thì lúc đó mới là đầu tư, giờ vẫn là oánh bạc ạ.
Đánh chứng mà ngồi đọc báo cáo tài chính với thông tin minh bạch chưa chơi hoặc là F0 rồi :). Mà đã chưa làm gì thì ko nên chém.

Matizcoi

Xe cút kít
Há há nói cờ bạc đen đỏ hơi quá, nhưng thực sự nó lại là vậy mới hơi buồn :P
Hẳn có cụ chuyên chơi chứng nhưng giả vờ hỏi em xin tiền vợ để vào con nào, em bảo vợ em nó nghiên cứu rồi, tầm này gặt nhanh hàng về là chén luôn (T+3) con Đạm PM, cụ í bảo thôi cụ í trả tiền về cho vợ cho lành, chứ cụ í đã bán con í đận 18-20 zồi =))
Sau đúng 3 hôm từ 46 lên 52, em còn trêu đợi tím em bán cho nhanh :P
Em thích đất hơn vì an toàn :D

Matizcoi

Xe cút kít
Đánh chứng mà ngồi đọc báo cáo tài chính với thông tin minh bạch chưa chơi hoặc là F0 rồi :). Mà đã chưa làm gì thì ko nên chém.
Phải xem tin, kiểu: Quyết c facebook bị ẩn - là mấy mã của anh í hôm sau đỏ luôn. Báo viết: Bamboo đầu tư thêm lọ chai - là cổ cánh cây tre tím lịm, ... đúng ko cụ ;))

77665508

[Tịch thu bằng lái]
thắng do trình, thua do ngu, thế thoai. Oánh mà phải vào room xin khuyến nghị thì thua là phải.

Đi sâu hơn chút thì em nghĩ 2 tuần kế tiếp các F0 đang kỳ vọng tuần vừa rồi các hợp đồng phái sinh khá thành công thị trường chỉ điều chỉnh nhẹ rồi tiếp tục uptrend thậm chí new ATH như đợt điều chỉnh lần trước.
Cũng có thể nhưng sau khi dòng tiền dịch chuyển từ nhóm BĐS, tài chính sang nhóm cơ bản, penny trà đá thì tuần tiếp theo dòng tiền dịch chuyển sang dòng nào =P~
Thận trọng sẽ không thừa khi mà khối lượng giao dịch ATH nhưng giá thì không tăng, thậm chí điều chỉnh
Chúc các cụ, mợ tuần tới toàn màu tím, ăn lồi mồm, ăn bằng lần trong tuần giao dịch mới [-O<

Thuantrung

Xe tăng
Thằng cháu họ xa của em mới có 25 tuổi mà tài sản có hơn 100 tỷ nhờ chơi Coi và chứng khoán, 100% ở tại Việt Nam. Bố mẹ viên chức bình thường ko có tài sản. Hôm nay nghe mẹ em nói chuyện mà thán phục quá. Nếu ko phải người nhà lại thấy khó tin, vào đây dò dẫm để học cháu và các cụ thôi. Nó rút ra kịp mua đầu năm con porsche 7 tỷ và con thứ hai cũng Por mới mua 15 tỷ các cụ ợ. Bố nó bảo nó học ĐH đúng ngành tiền ảo và chơi tù khi còn là sinh viên. Hiện giờ nó Nam tiến rồi.

Chỉnh sửa cuối:

L.C.D

Xe container
Đánh như mợ thế này thì kê cao gối mà ngủ, nhưng mấy người được như thế, thua lỗ trong uptrend thì chỉ vì tham và sợ, cân bằng được 2 thứ này thì mới làm chủ được mình.
Vưng, em mua 480tr trong vòng 20 ngày, cứ lãi 18-30% thì bán tí 1 như kiểu bán hàng xén í, bán xong mua sang mã khác, em thu về 103 củ lãi thực và còn mấy chục củ lão ảo báo trên tài khoản. Hôm qua rung lắc 1 phát mà tk em đang lãi gần 60 củ tụt xuống còn 37 củ. Nhưng em thấy em thu lãi đủ rồi nên tặc lưỡi thôi đóng máy nghỉ cuối tuần. Đấy cụ xem em ứng xử cứ như cá mập í chớ :P