[Funland] Kiếm tiền từ chứng khoán-kênh đầu tư trí tuệ hay trò lừa đảo đỉnh cao?

Rivers

Xe container
Có kiến thức, kinh nghiệm người ta gọi là đầu tư, còn thấy người ăn khoai cũng vác mai đi đào người ta gọi là đầu cơ, hay dễ hiểu hơn là đánh bạc, mà đã đánh bạc thì thường ra đê là nhiều.

barca_vd

Xe hơi
Gelexia riverside, Yên Sở, Hoàng Mai, Hà Nội
Các cụ chơi các sản phẩm phái sinh như Hợp đồng tương lai, Chứng quyền bảo đảm, hay mấy loại COD của Mỹ (phái sinh của phái sinh) thì còn phê hơn nữa. Phí giao dịch thấp hơn hẳn chứng khoán cơ sở, đòn bẩy cao gấp 10 lần, lại không mất lãi vay như dùng margin. Nhưng mấy cái này không dành cho loại kém tắm.
Loại nào kiếm được lợi nhuận đều đặn và thắng lãi bank đã là loại giỏi rồi cụ à :)) Nhưng thường loại đấy éo bao h vỗ ngực tự bảo mình giỏi cả:)) cụ học sâu hiểu rộng cho em hỏi cụ đã thấy tấm gương nào nay ăn bằng nần, mai vỡ alo chưa:D chưa thì để em chỉ cho

luot_song

Xe điện
Các Cụ mợ nhắc gì lướt sóng em đới :) đang lỗ chổng vó đây ạ...

Lucifer2306

Xe tăng
Tui thì nghĩ "chơi" CK" với dân dã sẽ có hai hướng như sau

1. Tiết kiệm bằng đầu tư chứng khoán: Với ý nghĩa thực sự của từ tiết kiệm và đầu tư. Mỗi khi có khoản náo đó muốn tiết kiệm, kể cả đó là dăm triệu không bõ để gửi một khoản tiết kiệm hoặc lãi xuất TK quá thấp thì đem mua cổ phiếu của một trong những ngân hàng hoặc công ty nào đó mà có mức độ tin cậy cao nhất. Và rồi quên nó đi. Năm sau nhìn lại, sẽ thấy có một khoản to to, và chắc chắn lãi xuất cao hơn gửi tiết kiệm.
Cái này thì cần quan tâm đến giá trị cốt lõi của cổ phiếu.

2. Buôn chứng khoán: Coi CK như một cái chợ, mà là chợ giời ấy. Ta như người buôn thúng bán mẹt, sáng đến mua một mớ hàng đầu chợ đem bán cuối chợ. Chả cần biết cái món hàng ta buôn bán ấy nó là gì, có giá trị hay không. Chỉ cần nhậy bén là à cái này đợt này đang nhiều người mua bán, nó sôi dộng. Mua mau bán mau; cuối chợ phủi mít ra về, lãi lờ tùy hôm.

Kiểu như Gia Cát dự rằng, hôm nay ngày nghỉ, trời nắng nóng chắc nhiều nhà làm món canh cua đây, thế thì sáng ta mua ít cua ít bún đầu chợ, mang ra cuối chợ để bán, chắc sẽ có lãi đây. (cần thiết gì phải quan tâm cua có giá trị dinh dưỡng thế nào). Chứ trời nắng nóng chang chang mà đi buôn bánh rán thì dễ bị lỗ lắm.
Cái này nó cần sự nhậy bén của mỗi người. Khó là dạy cho nhau.

3. Và bản chất của cuộc chơi chứng khoán là rút tiền từ thằng nọ bỏ sang cho thằng kia, chứ tự bản thân nó không sinh ra tiền. Vậy nên đừng nghĩ tất cả mọi người trong cuộc chơi đều thắng cả. Chỉ thằng thu phí là thắng thôi; càng sôi động càng thắng.
Ví dụ ngày hôm qua 52 ngàn tỷ đổ vào giao dịch thì thằng công ty CK thu được là 52k tỷ* 0.12% = 62,4 tỷ. Đấy là tiền tươi thóc thật.

4. Khi mà chưa bán CP và rút tiền về, thì mọi tính toán lỗ lãi đều là cua trong lỗ hết, không bao giờ là của mình sất. Con số lãi vừa là cả dăm chục %, nhưng chưa kịp nhấp chuột có khi cũng đã đỏ lòm mấy chục phần trăm.
Nên những người cười hay khóc trên con số trong tài khoản CK cũng giống như kiểu đười ươi giữ ống mà thôi; Cười đi, khóc đê, nhưng ếc biết lúc thò tay vào thì trong ống có giề đâu.
Đề nghị cụ xem lại kiến thức cơ bản ở mục số 3. Bản chất của thị trường chứng khoán là rót vốn vào các công ty để tạo ra giá trị thặng dư, sau khi trừ đi phí + thuế + các khoản giảm trừ thì sẽ ra lợi nhuận sau thuế => chia cổ tức + trích lập dự phòng + tái đầu tư. Ba khoản cuối cùng này chính là nhân tố tạo ra giá trị cổ phiếu, cũng như làm giá cổ phiếu tăng trong dài hạn. Chứ ko phải tổng bằng 0 (hoặc âm) như forex. Bản chất là hoàn toàn khác nhau.

barca_vd

Xe hơi
Gelexia riverside, Yên Sở, Hoàng Mai, Hà Nội

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vầng

Như tui và bác đang nói về 2 thứ khác nhau

Tui nói về " Và bản chất của cuộc chơi chứng khoán "; theo như chủ đề của thớt này.

Chứ tôi đâu có nói về "thị trường chứng khoán" đâu mà

Đề nghị cụ xem lại kiến thức cơ bản ở mục số 3. Bản chất của thị trường chứng khoán là rót vốn vào các công ty để tạo ra giá trị thặng dư, sau khi trừ đi phí + thuế + các khoản giảm trừ thì sẽ ra lợi nhuận sau thuế => chia cổ tức + trích lập dự phòng + tái đầu tư. Ba khoản cuối cùng này chính là nhân tố tạo ra giá trị cổ phiếu, cũng như làm giá cổ phiếu tăng trong dài hạn. Chứ ko phải tổng bằng 0 (hoặc âm) như forex. Bản chất là hoàn toàn khác nhau.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cụ nói chuẩn!

Lucifer2306

Xe tăng
Loại nào kiếm được lợi nhuận đều đặn và thắng lãi bank đã là loại giỏi rồi cụ à Nhưng thường loại đấy éo bao h vỗ ngực tự bảo mình giỏi cả cụ học sâu hiểu rộng cho em hỏi cụ đã thấy tấm gương nào nay ăn bằng nần, mai vỡ alo chưa chưa thì để em chỉ cho
Chuẩn cụ ạ thường những ai vỗ ngực nhiều lại là đội gồng lỗ to tay
Khiếp. Em chỉ bảo là “không dành cho loại kém tắm” mà các cụ suy diễn đi xa thế. Câu này trích trong phim “The Big Short” nhé, ai mê bộ môn chứng khoán chắc biết phim này. Cụ nói đúng rồi đấy, có thắng hay không thì chả ai nói ra bao giờ. Còn em chỉ muốn ”khuyên” để các cụ đang thấy cơ sở chưa đủ ép phê chuyển sang phái sinh thôi

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Nick tím hẳn hỏi cụ nhé. Mợ Toét theo bạn này lâu phết, chắc bị úp bô

từ vụ đất cát ngoài 14 thì phải.

dunhill.lighter

Xe hơi
Buôn bán ở giữa thủ đô, lại từng chinh phạt cả thị trường miền nam rộng lớn...
Có vốn để đầu tư đất cát, thì nói non kém thì ae xe ôm, grab trong khó có thể tin được :))

Tui thì nghĩ "chơi" CK" với dân dã sẽ có hai hướng như sau

1. Tiết kiệm bằng đầu tư chứng khoán: Với ý nghĩa thực sự của từ tiết kiệm và đầu tư. Mỗi khi có khoản náo đó muốn tiết kiệm, kể cả đó là dăm triệu không bõ để gửi một khoản tiết kiệm hoặc lãi xuất TK quá thấp thì đem mua cổ phiếu của một trong những ngân hàng hoặc công ty nào đó mà có mức độ tin cậy cao nhất. Và rồi quên nó đi. Năm sau nhìn lại, sẽ thấy có một khoản to to, và chắc chắn lãi xuất cao hơn gửi tiết kiệm.
Cái này thì cần quan tâm đến giá trị cốt lõi của cổ phiếu.

2. Buôn chứng khoán: Coi CK như một cái chợ, mà là chợ giời ấy. Ta như người buôn thúng bán mẹt, sáng đến mua một mớ hàng đầu chợ đem bán cuối chợ. Chả cần biết cái món hàng ta buôn bán ấy nó là gì, có giá trị hay không. Chỉ cần nhậy bén là à cái này đợt này đang nhiều người mua bán, nó sôi dộng. Mua mau bán mau; cuối chợ phủi mít ra về, lãi lờ tùy hôm.

Kiểu như Gia Cát dự rằng, hôm nay ngày nghỉ, trời nắng nóng chắc nhiều nhà làm món canh cua đây, thế thì sáng ta mua ít cua ít bún đầu chợ, mang ra cuối chợ để bán, chắc sẽ có lãi đây. (cần thiết gì phải quan tâm cua có giá trị dinh dưỡng thế nào). Chứ trời nắng nóng chang chang mà đi buôn bánh rán thì dễ bị lỗ lắm.
Cái này nó cần sự nhậy bén của mỗi người. Khó là dạy cho nhau.

3. Và bản chất của cuộc chơi chứng khoán là rút tiền từ thằng nọ bỏ sang cho thằng kia, chứ tự bản thân nó không sinh ra tiền. Vậy nên đừng nghĩ tất cả mọi người trong cuộc chơi đều thắng cả. Chỉ thằng thu phí là thắng thôi; càng sôi động càng thắng.
Ví dụ ngày hôm qua 52 ngàn tỷ đổ vào giao dịch thì thằng công ty CK thu được là 52k tỷ* 0.12% = 62,4 tỷ. Đấy là tiền tươi thóc thật.

4. Khi mà chưa bán CP và rút tiền về, thì mọi tính toán lỗ lãi đều là cua trong lỗ hết, không bao giờ là của mình sất. Con số lãi vừa là cả dăm chục %, nhưng chưa kịp nhấp chuột có khi cũng đã đỏ lòm mấy chục phần trăm.
Nên những người cười hay khóc trên con số trong tài khoản CK cũng giống như kiểu đười ươi giữ ống mà thôi; Cười đi, khóc đê, nhưng ếc biết lúc thò tay vào thì trong ống có giề đâu.
Cụ nói về CUỘC CHƠI chuẩn!

huyen141292

Xe điện
Kính chào các cụ, các mợ!
Thực lòng sau nhiều năm bôn ba nhặt tiền lẻ, e cũng có ý định muốn kiếm tiền một cách nhàn hạ hơn, miếng lớn hơn, nhưng đụng đất đất chết, đụng chứng khoán chứng khoán tèo. Về đất e k bàn ở đây, thớt này e muốn bàn về chứng khoán. Phải chăng đây là một kênh đầu tư trí tuệ hay là một trò lừa đảo đỉnh cao? Làm sao để biết mã nào thật sự lên về “giá trị” mà k phải do cò bơm thổi? E biết nhiều ng kiếm dc tiền nhờ chứng khoán, nhưng hình như số ng chết nhiều hơn. Có nhiều ông đánh lái và tạo sóng, cách nhận biết những ông này như nào ạ? Làm sao để vào được đội của những ông đánh lái hả các cụ? Chắc chỉ vào đc “đệ“ của đội đó mới có khả năng thắng phải k ạ?
Cac cụ đừng cười e sao hỏi ngây ngô thế nhé :D
Ahihi, ss cũng ngó nghiêng mảng này à? Thế này nhé : có nghiên cứu cổ phiếu trước khi mua, ko all in one dù tiền vốn chỉ có 1 triệu thì là đầu tư. Còn nghe theo broker mua bán loạn xị thì là đánh bạc. Đơn giản vậy thôi

Đầu tư ắt có thắng có thua, nhưng thắng 6 thua 4 là còn lãi. Nếu đánh bạc thì lô đề cho đơn giản, hơi đâu mua chứng khoán theo tư vấn của broker. Chớ dại nghe theo mấy cti chứng khoán, 95% người chơi chứng khoán bị lỗ có phần đóng góp rất nhớn của đám đó

Pumzen

Xe ba gác
Càng ngày nhà cháu càng tụt hậu so với giới trẻ kiếm xèng ào ào nhờ hiểu biết công nghệ. Thế nên ko dám ho he dính vào món này. Cứ an phận dùng vốn của mình đầu tư cho đội NH, đội này lại đầu tư vào CK. Cứ trưng trắc xơi tạm gần 8% năm thôi.

L.C.D

Xe container
Lãi chỉ khi kiềm chế được lòng tham, biết đủ là đủ.
Em thu lãi cũng nhờ biết thân biết phận đó mợ, ko tham đợi lãi khủng. Cứ có chút lãi là em vui rồi, bán đi thấy nó vẫn tăng thì chỉ hơi tiếc tí tẹo chứ ko cay cú.

otooi

Xe tải
Nhà cháu vào hóng các cụ chia sẻ cách oánh chứng 😄
Thực ra rất đơn giản. Trước tiên cụ cần xác định mục tiêu là để làm bánh, để rán hay xào... Rồi cụ chọn công cụ là đũa, thìa hay máy.. Tiếp nữa là phương pháp đánh nhanh hay chậm, liên tục hay ngắt quãng, thời gian bao lâu... Chúc cụ thành công 😅

L.C.D

Xe container
Ăn bớt tiền chợ không bị phát hiện rồi mang đi đầu tư chứng khoán có lãi. Mợ nói có chút may mắn có lẽ quá khiêm tốn. Theo em nói chuẩn xác là cực kỳ may mắn =))
May mắn nhất là em đọc được nhiều thông tin chia sẻ của các cụ mợ nhà Chấng. Nhiều còm cứ fun fun thế nhưng thông tin rất giá trị. Từ dạo ngâm cứu thớt Chấng khoán mà não em bắt đầu có tị nếp nhăn cụ ạ. Xong mua bán có tí lãi cười tít mắt, mặt cũng thêm nếp nhăn, dưng là nhăn happy :P

Kurumasuki

Xe container
Cụ ơi, em giữ CP VNM từ 2012 đến giờ, riêng cổ tức bằng tiền đã bằng thị giá hiện tại, chưa kể giá cổ phiếu tăng từ thời điểm đó nữa. Tính ra cả cổ tức tiền + tăng giá cũng khoảng x3. Như vậy nên xếp vào loại nào trong 3 loại kia ạ?
Trong hơn 1000 cổ phiếu trên 3 sàn mà cụ chọn đúng 1 mã trả nhiều cổ tức nhất và giữ trong 9 năm không giao dịch thì em nghĩ cụ thuộc nhóm in cổ phiếu.
Mà thông tin của cụ cũng không chuẩn: cụ mua VNM năm 2012 khoảng 120k/cp từ 2013-2020 cổ tức trung bình 5k/cp sau 7 năm cụ nhận được 35k/cp. Giá hiện tại 90k/cp thì cụ chỉ lãi có 5k/cp thôi, lấy đâu ra lãi gấp 3?